Loader

ดาบ ... ดาบ... ดาบ... ดาบ... เสร็จเเล้วคะ เม้นกันหน่อยนะคะ

Started by เสือร้องไห้, April 12, 2010, 02:41:52

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เก่งจริงๆเสือน้อยของพี่

ว่าแต่....ใครบังอาจทำเสือน้อยช้ำใจกันนี่  คงไม่ใช่น้องกี้นะคะ....

และแล้วความฝันของ ลูกนายช่างใหญ่ ก้อทำสำเร็จยินดีด้วยนะค่ะ

ภาพสะท้อนเงาของดวงหน้า
อิสตรีที่ยิ้มปรากฏภาพในคมดาบ 

ช่างเป็นภาพที่เสืออยากเห็นจริงๆ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

หุหุ ดีใจมากมาย ได้ เห็น คุณนิชา มา แร้ว เหอะๆ 

พี่เสือ 
พระแม่คงนั่งยิ้มใหญ่แล้วครับ
ลูงสาวตั้งใจทำถวายขนาดนี้
สวยงามมากๆครับพี่

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

คงต้องบอกว่า ประทับใจค่ะ  สวยงามมากๆ

เสียดายที่ได้เห็นแค่รูป อยากเห็นของจริงๆเลยเนอะ

น้องเสือเดินก้าวไปอีก 1ขั้นแล้วนะคะ แต่หนทางยังอีกยาวไกล

ขอแค่ตั้งใจและไม่ยอมแพ้ พี่และเพื่อนๆสมาชชิกทุกๆท่าน

ขอร่วมกันเป็นกำลังใจให้น้องตลอดไปจ้ะ

ฝากไว้ให้น้องนะ.....มารบ่มี บารมีบ่เกิด   สู้ๆค่ะ

สวยมากเลยครับ คุณ เสือ   

ด้ามจับนี่ ถ้าไม่อ่านว่าทำมาจากอะไร นึกว่าเป็นโลหะซะอีก  แข็งแรงมากเลยครับ  เห็นแล้วเสียว
ขอบพระคุณที่แนะนำผมนะครับ  เดี๋ยวผมจะไปซื้อมาซ่อมแซมเทวรูปเร็วๆหรืออาจนานๆนี้แหละครับ  กำลังตระเตรียมทรัพยากรณ์เงินครับ ไปแล้วซื้อหลายอย่างครับ

เห็นความตั้งใจแล้ว ต้องบอกว่า ยิ่งใหญ่ จริงๆ ความรักที่มีให้กับพระแม่ ขอให้ปั้นองให้สวยดังใจ ให้สมกับศรัทธา นะครับ ได้แต่เอาใจช่วย

สาธุ อยากไปเรียนวิทยาศาสตร์บ้างแล้วอ่ะ งดงามมากมาย ว่าแต่หายงอนเจ๊ยังอ่ะ ขอเจ๊สักอันนะ นะ นะ 55555

ตอนนี้  ถึงเวลา  กล่าวว่า  ไม่รู้จะร้องเพลงอะไรดี

เสือสอบเข้าเรียน  ลายรดน้ำไม่ติด  สิ่งหนึ่งที่ทำให้เสืออยากสู้ต่อ

เเละรู้สึกว่า  ชีวิตต้องมีทางออก  เสียใจทำไรไม่ถูกเลยมานั่งปั้นด้าม

ขัดดาบ  เพื่อให้มีสติ มีสมาธิ  เเละเพิ่มพูนกำลังใจให้ตนเอง

เสือสัมผัสคุ้นเคยกับความล้มเหลวบ่อยครั้งจนรู้ซึ้งเคยชินกับมันมาบ้าง

สำคัญที่สุด  คือยิ้มในคมดาบนั้น  ยิ้มด้วยน้ำตาที่มาจากความผิดหวัง 

ทว่า  ไม่อยากสิ้นหวังกับชีวิต  เสือจะกลับ  กทม  พรุ้งนี้เเล้วค่ะ 

จะไปลองสมัครเรียน  ช่างทำหัวโขน  สิ่งนี้อาจเหมอะกับเสือมากกว่า 

ลายรดน้ำก็ได้  เพราะครูที่ให้เสือตกย่อมมองเห็นความจริงเเละความเป็น

ไปได้มากกว่าเสือ  หากมีสักสิ่งนึงให้น้องเสือขอได้ 

เสือคงขอว่า  ขอความรักของท่านเเม่อยู่กับเสือ 

เเละขอเสือรักท่านแม่  เพราะสิ่งนี้อาจเป็นสิ่งเดียวที่เสือเชื่อมั่นว่า

เสือจะทำได้  เสือจะมีทางออกในชีวิต  เเละเสือจะมีกำลังใจที่ดีที่สุด

น่าเเปลกทุกครั้งที่จะวาด  หรือทำอะไรเกี่ยวกับท่านเเม่ในรูปสัญลักษณ์

จะต้องมีเหตุการณ์ที่จะประดังเข้ามาในชีวิต  ให้เสือต้องต่อสู้  เเละเสียใจ

อยู่เรื่อยไป  เเละสุดท้ายที่จะได้ก็คือ  เสือน้อยจะเข้มเเข็งขึ้นกว่าเดิม

หากความบังเอิญเหล่านี้  คือ บทลงโทษ  เสือก็คงไม่เข็ดหลาบ 

เเละก็ยังทำต่อไป 
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

Quote from: Nichaza on May 05, 2010, 23:48:57
เก่งจริงๆเสือน้อยของพี่

ว่าแต่....ใครบังอาจทำเสือน้อยช้ำใจกันนี่  คงไม่ใช่น้องกี้นะคะ....

ขอตอบค่ะพี่นิชา  ว่าไม่มีทางเลย  ที่จะมีผู้ชายทำให้เสือเสียใจเรื่องความรัก

เรื่องอื่นตะหากล่ะ  ร้องไห้เพราะผู้ชาย  ไม่ได้เด็ดขาด  เเต่ถ้าร้องไห้เพราะผู้หญิง  ไม่เเน่  อิอิ

[HIGHLIGHT=#ff0000]อีพ๊อกซี่ชนิดต่อรอยเหล็กเนื้อเหนียวมาก[/HIGHLIGHT]

หาซื้อได้ที่ไหนครับพี่เสือ  ราคาแพงไหมคับ  รบกวนด้วยนะคับพี่

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ขอบคุณครับเสือ ที่อุตส่าห์นั่งประดิดประดอยทำให้พี่ ฮ่าๆๆๆๆ

ส่วนที่อยู่ที่จะให้ส่งมีดให้ เดี๋ยวพี่ PM ไปให้นะครับ

ขอบคุณมากมายครับ

.........................................................................

อิๆๆ ไม่มีอะไรครับ ผมอำเล่น
ปล. สวยครับ เห็นด้ามจับแล้วชอบมากมาย ไม่คิดว่าจะออกมาแบบนี้
เห็นครั้งแรก ถ้าทำด้ามไม่สวยจะนึกถึงเคียวเกี่ยวข้าวทันที
แต่เห็นตอนเสร็จแล้วอยากบอกว่างดงามมากครับน้องเสือ

Quote from: เสือร้องไห้ on April 12, 2010, 02:41:52

[HIGHLIGHT=#ffff00]อย่าห้ามเสือ  อย่าห้าม  จะขอจัดการกะคนหลายใจหน่อย  [/HIGHLIGHT]

เย้ในที่สุดพี่เสือก็ทำสำเร็จแล้ว ดีใจด้วยครับ

แต่ชอบบทความที่อ้างนี้จังเลย จะไปฉั่วใครเขาครับ คิคิคิคิคิ  
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ยินดีด้วยจริงๆ จร้า ในที่สุดน้องเสือก็ทำสำเร็จ ขอบอกว่าสวยมากเลยดาบของพระแม่   
Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด

น้องเสือ สวยมากเกินกว่าที่พร่คาดไว้ แต่ยังขาดอะไรรู้มั่ย....

ดวงตาไง ห้ามลืมนะ

Quote from: นกแก้ว on May 07, 2010, 00:31:57
น้องเสือ สวยมากเกินกว่าที่พร่คาดไว้ แต่ยังขาดอะไรรู้มั่ย....

ดวงตาไง ห้ามลืมนะ

คุณพี่ขา  ดาบน้องเสือเเวววาวมากเลยใช่ไหมค่ะ

ชนิดส่องเห็นหน้าเลยค่ะ  เเหมน้องเสือชอบจริงๆ  ยิ้มเเล้วมีเงา  ของตัวเอง  สะท้อนในคมดาบ

ทีเเรกก็จะทำตาเหมือนกันค่ะที่ดาบ  ซื้อหัวเเกะ  มาใส่สว่าน  เพื่อเเกะเหล็ก 
เเต่ทีนี้คิดว่า  .....  เเล้วตลกค่ะ

เกรงว่า  เวลาใส่ดาบเข้าเเท่นวาง 

กลัวเงาภาพสะท้อนของน้องเสือ 
ปรากฏในดาบ  เกรงว่า  น้องเสือจะมี  3  ตา

อิอิ  เอาล่ะเม้าทมากไป  สารภาพตรงๆอย่าบอกใครน่ะ

ว่าลืมจริงๆ  เเก้ตัวไปงั้นเเหละ  อิอิ

รับทราบค่ะพี่นกเเก้ว  เเล้วหลังจากสอบเสร็จ 

ไม่กี่วันนี้  น้องเสือ  จะทำนะคะ  ทำพร้อมที่ตั้งเลยละ

ข่าวร้าย  มาบอกค่ะ  น้องเสือสอบไม่ติด  ไม่สามารถสอบเข้าเรียน  ลายรดน้ำได้

ข่าวดี  น้องเสือบากหน้า  ไปขอโอกาศครูช่างทำโขน

ขอให้น้องเสือมีโอกาศได้สอบอีกครั้ง 
เเละขอเรียนช่างทำโขน  อย่างน้อยภาพพระเเม่ที่เรียงใหม่  10  หน้า  ก็เป็น  ไกด์ไลน์ได้ในอนาคต 

ยังไงชีวิตก็ไม่สิ้นหวังใช่ไหมค่ะคุณพี่

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on May 06, 2010, 17:11:30
[HIGHLIGHT=#ff0000]อีพ๊อกซี่ชนิดต่อรอยเหล็กเนื้อเหนียวมาก[/HIGHLIGHT]

หาซื้อได้ที่ไหนครับพี่เสือ  ราคาแพงไหมคับ  รบกวนด้วยนะคับพี่

อันนี้นอกจากต่อรอยต่อของเหล็ก 
งานไม้  ซ่อมรอยต่อของไม้โดยผสมกับขี้เลื่อย

หิน  งานปูนปั้นที่เเตก  โดยผสมกับวัสดุเดิมเพื่อให้สีใกล้เคียงกัน  คุณน้องลองดูงานทางเหนือ  งานปูนปั้นค่ะ  ก็ใช้วัสดุ  ตัวนี้ผสมกับปูน  เพื่อซ่อมเเซม  ระหว่างรอยต่อ  เเละผสมเพื่อเพิ่มเติม  สามารถปั้นได้เเต่ต้องลดความเหนียวโดยผสม  ผงเข้าไป  ผงดิน  หรืออะไรที่ผงๆ  (ไม่ใช่ผงซักฟอกน่ะ)  ใส่สีลงเพิ่มเติมก็ได้

ขอตอบพร้อมคุณบาสเลยนะคะ 
ตอบทีเดียว  สองคนเลย  น้องเพลงที่จะทำเครื่องประดับ  กรองคอ  ชฎา  เดี๊ยวนี้ใช้  อีพ๊อกซี่นี่ละค่ะ
อัดเข้ากับ  พิมพ์หินสบู่  ก็จะได้กระจังตัวเล็ก  ที่ต้องการลายละเอียดสูงๆ  จะเห็นได้ในงาน    โขน 

ส่วนคุณบาสนะคะ  ถ้าต้องการซ่อม  เพิ่มเติมงานปั้น  ต่อเติม  ทำดังนี้ค่ะ  ใช้  อีพ๊อคซี่  ผสมกับผงดินขาว 
หรือทัลคัม  กิโลล่ะ  10  บาท  ถ้าหาไม่ได้  เเนะนำว่า เเป้งฝุ่นค่ะ  อะไรก็ได้ที่มีผงสีขาว  เเล้ว  ผสมสีด้วยสีทอง  เเค่นี้ก็จะสามารถประสานต่อ  ได้เนียน  โดยไม่รู้ว่าปั้นต่อจากงานทองเหลือง  เเต่ถ้าซ่อมเเนะนำว่า ใช้ผสมปูนพลาสเตอร์ค่ะ  (เเห้งเร็วเเข็งเร็วมากถ้าผสมปูน  อาจปั้นไม่ทัน  เเต่ใช้ดีสำหรับซ่อม)

เพราะร้านที่ขายวัสดุชนิดนี้ไม่ใช่ร้านวัสดุก่อสร้างค่ะ  เเต่เป็นร้านที่เกี่ยวกับการหล่อพระ  เค้าใช้ซ้อมเเซมพระพุทธรูปค่ะ  ข้อสำคัญในการใช้  มือต้องสะอาดอยู่เสมอ  หาผ้าเช็ดมือ  น้ำอยู่ใกล้ๆ  ใช้มือจุ่มน้ำบ่อยๆ

ซื้อได้ที่ร้าน  สำนักแสงธรรมประทีป  อยู่ซอยที่ตรงกับเสาชิงช้า ส่วนวิธีบอก  อย่างไรให้ได้ราคาถูก  เดี๊ยวจะ  PM ไปบอก  พร้อมเบอร์โทรค่ะ 

น้องเสือไม่ได้เรียนลายรดน้ำไม่ต้องเสียใจหรอก ขอให้ได้เรียนทำหัวโขน

ที่ผ่านมาพี่เคยเห็นเศียรพระอุมาแล้ว  แต่ยังไม่เคยเห็นเศียรพระกาลี

หวังว่าพี่คงจะได้เห็นสักครั้งนะคับ....

พี่เสือ ดาบนี่เงางาม งาม งาม มากๆ

โอ้ววววว

คมกริบมากกกก

ตัดคอขาดเลยมั้งเนี่ย (คออสูร อสูรหลายใจ)

พี่เสือคร้าบบบ

ตองขอให้ดาบเล่มนี่แสดงให้เหนถึงปริศนาอันลึกซึ้งของพระแม่เจ้านะครับผม

อย่าได้มองแค่ดาบคมๆ ว่าเปนดาบ

แต่จงมองให้เหนถึงสัจธรรม

ตั้งแต่กว่าจะเปนดาบ จนดาบนั้นบุบสลายไป

สาธุพี่เสือ

ขอพระแม่เจ้าจงอวยพรครับผม
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

ด้วยเมื่อใดที่พระแม่ทรงกวัดแกว่ง คมดาบจะตัดช่วงเวลาที่เศร้าหมอง และ

ทุกข์ใจของลูกๆ ให้หมดสิ้นไป

คมของดาบเสมอเหมือนด้วยความคมของปัญญาแห่งผู้เป็นลูกทั้งหลาย

พี่เสือ แจ็ค แหล่ะ ดีใจๆ ที่ได้พี่เสือ เป็นพี่แจ็คเนี้ยะ 5555+

เอาความรู้มาเพิ่มพูนให้น้องแจ็คบ้างนะ 5555+

Quote from: น้องตองคร้าบบบ on May 08, 2010, 02:31:26
พี่เสือ ดาบนี่เงางาม งาม งาม มากๆ

โอ้ววววว

คมกริบมากกกก

ตัดคอขาดเลยมั้งเนี่ย (คออสูร อสูรหลายใจ)

พี่เสือคร้าบบบ

ตองขอให้ดาบเล่มนี่แสดงให้เหนถึงปริศนาอันลึกซึ้งของพระแม่เจ้านะครับผม

อย่าได้มองแค่ดาบคมๆ ว่าเปนดาบ

แต่จงมองให้เหนถึงสัจธรรม

ตั้งแต่กว่าจะเปนดาบ จนดาบนั้นบุบสลายไป

สาธุพี่เสือ

ขอพระแม่เจ้าจงอวยพรครับผม

คำตอบของดาบอยู่ในภาพ  เเล้วจะรู้ว่าดาบมีความหมายว่าอย่างไร

น้องเสือเก่งจริงๆ ขอชมๆ....มีดสวยมากๆค่ะ...
ตราปมีลมหายใจ  ย่อมมีเวลาสมาธิ

Quote from: นกแก้ว on May 07, 2010, 13:33:19
น้องเสือไม่ได้เรียนลายรดน้ำไม่ต้องเสียใจหรอก ขอให้ได้เรียนทำหัวโขน

ที่ผ่านมาพี่เคยเห็นเศียรพระอุมาแล้ว  แต่ยังไม่เคยเห็นเศียรพระกาลี

หวังว่าพี่คงจะได้เห็นสักครั้งนะคับ....

ขอบคุณค่ะคุณพี่นกเเก้วช่างพูด  ช่างคิดอีกตะหาก  เป็นคำเเนะนำที่เยี่ยมยอดมาก  ทำให้ชีวิตมีความหวังขึ้นอีก  เป็นกองเลย

มาแสดงความยินดีกับคุณเสือด้วยคับหวังว่าคงจะไม่ช้าเกินไปนะคับ
สวยจังคับนี่แหละคับผลแห่งความตั้งใจไม่ว่าอะไรก็ต้องสำเร็จ