Loader

การดู ฤกษ์

Started by คุณ บาส, April 16, 2010, 18:09:44

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับ ผมอยากทราบว่า การดูฤกษ์ ในการประดิษฐานเทวรูปนั้นดูกันอย่างไรครับ

ขอพระคุณครับ

April 16, 2010, 20:33:56 #1 Last Edit: April 17, 2010, 19:54:57 by จิ้งจอกพันหน้า
อันนี้ ส่วนตัวครับผม

ผมใช้ฤกษ์สะดวกน่ะครับ ดีที่สุดหรือไม่ อีกอย่างก็จะดูเทวรูปหรือมูรติ ว่า จะเป็นเทพองค์ไหน ก็ จะเลือกวันน่ะครับ อย่างเช่นถ้าเป็น พระคเณศวร ก็ จะเลือกวัึนพฤหัสหรือวันอังคาร แต่ที่สำคัญที่สุดของผมคือ ฤกษ์สะดวก

ส่วนข้อมูลที่ถูกต้อง สำหรับท่าน ที่เคร่งๆ ในเรื่องฤกษ์ยามต้องรอเพื่อนๆ
ท่าน อื่นมาแนะนำอีกคราว  ครับผม

ปล.ประดิษฐาน นี่คือ ตั้งในบ้านบนหิ้ง หรือ เป็นเรื่องเป็นราวแบบเทวลัย อ่ะครับ อันนี้ ต้องถามก่อน เพราะถ้าเป็นเทวลัย จะมีความละเีอียดลึกซื้งอีก มากมายครับผม

April 17, 2010, 00:09:17 #2 Last Edit: April 17, 2010, 10:53:30 by Oam
ถ้าจะดูฤกษ์อย่างละเอียด คงดูได้โดยใช้หลายๆ ศาสตร์
บางศาสตร์อาจขัดแย้งกันเอง...
คนบางคนอาจใช้ดวงของตนเอง ของสถานที่ ขององค์เทพ
ตามหลักบัญญัติของศาสตร์นั้นๆ... ยุ่งยากพอสมควร..

เป็นอันว่า ฤกษ์สะดวก จะดีที่สุด..
เรื่องวันเวลา แต่ดั้งเดิม เมื่อเริ่มมีจักรวาล มันไม่มีเวลาหรอกครับ
วันต่างๆ ก็ไม่มี ทุกอย่างมันเป็นไปของมันอย่างนั้น..
เวลา ระยะทาง มันก็เป็นการกำหนดขึ้นมา จากมาตรต่างๆ ในภายหลัง

เทพเจ้าต่างๆ นั้น ล้วนเป็นธรรมชาติ.. เป็นพลังงานของธรรมชาติส่วนนั้นๆ
ดังนั้น หากคิดง่ายๆ ว่า ปกติ ท่านก็อยู่ในทุกที่อยู่แล้ว..
ไม่ว่าจะวันไหน เวลาใด ท่านก็ปฏิบัติหน้าที่ของท่านอยู่ตามนั้นแต่นมนานมา

เราแค่อยากสบายใจ ก็เอาตามธรรมเนียมไทย ว่า..
วันพฤหัสบดี ถือเป็นวันครู ... จะทำอะไร ก็ได้ทุกอย่าง..
หรือจะดูปฏิทินที่มีวันธงชัย กับวันอธิบดีก็ได้
แต่หากวันใดที่ผนวกวันอบาทว์เอาไว้ด้วย ก็เว้นเสีย..

สำหรับเวลา ก็เป็นว่า ... ตามความเป็นมงคล คือ
ช่วงเช้าตรู่ เวลาที่ดวงอาทิตย์กำลังขึ้นจากขอบฟ้า
แสงเงินแสงทอง กำลังเริ่มจับฟากฟ้า...
ดอกไม้กำลังเย้มกลีบผลิบาน เป็นสัญลักษณ์ของการบังเกิดสิ่งที่ดีงาม
ชีวิตเราจะได้เริ่มต้นไปกับท่านด้วยความรุ่งเรือง งดงาม

เช่นเดียวกับการสักการะ และการรับสักการะ
เวลาย่ำรุ่ง เป็นเวลาที่เชื่อว่า เทพเจ้าทั้งหลายล้วนเปล่งพระกระแส
เพื่อแผ่พระบารมี และรับทราบกระแสคำร้องของสรรพสัตว์ทั้งปวงบนโลก
ไม่ว่าจะเชื้อชาติ ศาสนาใด ล้วนใช้เวลานี้ เป็นฤกษ์มงคล ง่ายๆ แต่โบราณมา

สรุป.. วันพฤหัส (ข้างขึ้นมากหน่อยก็ยิ่งดี) เวลาย่ำรุ่ง
ถวายสิ่งสัการะบูชา ทั้งหมด พร้อมอัญเชิญท่านอย่างถูกต้อง
หากกล่าวมนต์บ่นคาถาเป็นภาษาอื่นไม่เป็น ก็ด้นไทยมันดิบๆ
เพราะพระเวทบทใดๆ  ก็ล้วนยกยอปอปั้น ด้วยเจตนาเคลือบว่า.. "ขอพร" ทั้งสิ้น

แต่หากเราถวายท่านด้วยเจตนาบริสุทธิ์ ทำทุกอย่างทำด้วยความบริสุทธิ์ใจ
ตั้งใจจริง เคารพท่านจริงๆ ท่านย่อมรับทราบ ไม่มีใครโกหกพระเป็นเจ้าได้หรอกครับ

จะประกอบจากจิตนาการ.. ว่า มีสิ่งใดๆ เป็นทิพย์บ้าง ก็ใช้ใจนึกภาพเอา
หากเราทุนน้อย มีเครื่องสักการะชุดเดียว แต่เรามีจิตนาการเข้มแข็ง
ก็อาจจิตนาการให้สิ่งของเหล่านั้น ปรากฏขึ้น ลอยอยู่ในอากาศ หลายร้อยชุด
ปรากฏต่อหน้าองค์เทพต่างๆ ก็ได้
ทุกอย่าง สำเร็จด้วยใจ...ใจเป็นใหญ่ ใจเป็นประทาน

และหากเราอยากประสบความสำเร็จ จากการขอพรท่านย่างไร
ก็ลองจิตนาการให้ชัดเจน เคยมีคนแนะนำโดยอ้างงานวิจัยว่า..
คนที่ขอพร ระหว่างคนที่คิดเฉยๆ กับ คิดด้วยและมีจิตภาพด้วย
กรณีหลังมักประสบความสำเร็จจากพรที่ขอมากกว่า...
(อันนั้น แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละท่าน ว่าจะเชื่อหรือไม่)
หากบุญถึง...เหตุปัจจัยพร้อม เทพเจ้าย่อมประทานพรให้ตามต้นทุน..ที่เรามี

สิ่งที่ไม่อยากให้ทำเลยคือ "บน" ตามแบบฉบับคนไทยส่วนใหญ่
เพราะเทพเจ้าย่อมมีหน้าที่ช่วยเหลือมนุษย์อยู่แล้วโดยหน้าที่
หากไม่ขัดกฏแห่งกรรม ไม่ขัดต่อศีลธรรมอันดี
ท่านย่อมอำนวยให้ตามเหตุปัจจัย..
ถ้าอะไรๆ ก็บน .. ก็เท่ากับเราไป "ตินสินบนเทพ" บ่อยๆ..
เราก็เสียนิสัย เทพก็เสียนิสัย..
เกิดวันหลังคนไม่บน เทพหรือเทวดา ก็จะพลอยไม่ทำหน้าที่กันพอดี
แล้วถ้าหากลืมแก้บน จะเกิดผลร้ายมากกว่าไม่บน
แต่ในกรณีจำเป็น ต้องมีการ "แลกเปลี่ยน" ด้วยความสมเหตุสมผล
ก็อาจ "บน" ได้เป็นกรณีๆ ไป แต่ก็ต้องทำตามสัจจะจริงๆ

อย่าลืม บำเพ็ญตบะ(ความอดทน) อะไรก็ได้... ถวายท่านเสมอๆ..
และหากเป็นชาวพุทธ จะทำบุญกุศลสิ่งใด ก็ขอให้อธิษฐานถวายกุศลให้ท่านด้วย
แล้วอย่าลืม ของถวายควรเป็นสิ่งที่เราเห็นว่า ดีที่สุด (สำหรับเรา)
ไม่ว่าจะมาก จะน้อย ก็มีเป็นประจำ อย่าได้ขาด (ลาแล้ว..ก็เรานั่นแหละ กินต่อ)
เท่านี้ ถ้าทำได้เป็นประจำ...ท่านก็เห็นเองแหละครับ..

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบนะครับได้ความรู้เยอะเลย แล้วก็ที่ประดิษฐานเป็นหิ้งที่บ้านครับ

April 17, 2010, 19:08:23 #4 Last Edit: April 17, 2010, 19:13:36 by Oam
ก็จัดหิ้งตามความเหมาะสมก็แล้วกันครับ
บอกไม่ถูก เพราะไม่เห็น..
แต่ถ้าเทพหลายองค์ แยกหิ้งก็ดี..จะได้ไม่ปนกับพระ..

และควรคำนึงถึง "น้ำหนัก" ด้วย เพราะหิ้งลอย
มีสกรูสองตัว ยึดอยู่เท่านั้น รับน้ำหนักมากไม่ดี
หิ้งอาจถล่มลงมาได้ง่ายๆ

ส่วนการหันหน้าหิ้งไปทางไหน คงไม่ต้องคำนึงถึงเรื่องทิศมากนัก
เอาเป็นว่า ง่ายๆ.. ให้พระ ให้เจ้า หันหน้าออกไปทางประตูหน้าบ้าน ก็พอ
แต่ถ้าอยู่หอ.. ก็หันหน้าออกประตูห้อง ก็ได้ครับ
และควรบอกเจ้าที่เจ้าทางเสียหน่อย ว่า เรามีพระมีเจ้าบูชาอยู่ในห้อง
ไม่ใช่ว่า เอาเจ้าเข้ามาข่มเจ้าที่..เดี๋ยวจะโดนหมั่นใส้เอา
เพราะหอหรือคอนโดนส่วนใหญ่ จะมีศาลเจ้าที่นะครับ

แล้วก็ควรติดตั้ง ให้สะดวกต่อการสักการะ และถวายสิ่งของบูชาด้วยครับ

คุณOam อธิบายได้อย่างจัดแจ้งมากๆค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

ขอบพระคุณมากครับ ผมจัดเป็นเหมือนขั้นบันไดเล็กๆครับ  แต่แยกกันระหว่าง เทพ พระ ฤาษี ครับ (เพราะดูเป็นระเบียบดีครับ) และก็ผมไม่ได้อยู่ห้องเช่าครับเลยไม่ต้องกังวลเรื่องเจ้าที่ แต่ห้องพระผมค่อนข้างเล็กครับ ตอนแรกค่อนข้างลำบากในการจัดแต่ตอนนี้ลงตัวแล้วครับ ส่วนพระนั้นตอนนี้กำลังเก็บเงินอยู่ครับ จะไปเช่าพระสุรัสวดีที่วัดแขกสีลมนะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนนำครับ

ครับ ก็ขอให้จัดได้ลงตัว และเหมาะสมตามที่ตั้งใจไว้นะครับ

ที่เช่าพระ ก็มีหลายที่ครับ ไม่ว่าจะวัดแขกสีลม หรือย่านพาหุรัด
หรือแม้แต่สวนจตุจักร ทั้งโครงการติดแอร์ และไม่ติดแอร์
หรือตลาดพระวัดราชนัดดา ก็แบบงานไทยมากมาย
ขอให้ไปสำรวจดูหลายๆ ที่เสียก่อน ราคา ก็ขึ้นๆ ลงๆ ไม่แน่นอน
และคุณภาพ ก็ต่างกันตามวัสดุ และการตั้งราคา...

ของบางอย่าง ไม่จำเป็นต้องแพง แต่สวยดูดี ก็ได้ครับ..

ผมเอง เคยบูชาพระสุรัสวดีที่เป็นทองเหลือง องค์ไม่ใหญ่มาก
ขนาดเท่ากำปั้น แต่มีซุ้มด้วย... เวลาขัดเงาที่พระพักตร กับที่ซุ้ม
ถ้าไม่ขัดก็จะดูเก่าๆ ดูยังไง ก็เป็นงานกิโล พิมพ์บล็อคโหลๆ
แต่พอขัดแล้ว เทวรูปจะดูสวยแปลกตาดีครับ..
มีทั้งส่วนที่เป็นสีเข้ม และสีอ่อน ในองค์เดียว
ผมจะขัดเงาพระพักตรมากหน่อย เพราะต้องการให้พระพักตรดูสว่างกว่าส่วนอื่น
เวลาอารตี แสดงไฟที่จุด จะสะท้อนกับพระพักตรดูสวยงาม
ราคาก็ไม่กี่ร้อยบาท (เมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว) เองครับ

หากเปรียบกับเทวรูปสำริด ก็จะงามคนละอย่าง
เพราะสำริด ถ้าขัดเงา ก็จะมันวับวาวทั้งองค์.. สวยคนละแบบ
หรือบางคน เป็นนักสะสมเทวรูปสำริด ก็จะปล่อยให้สำริดเก่าไปตามธรรมชาติ ไม่ขัด
แต่จะชะโลมน้ำมันเพื่อทำความสะอาดเสมอๆ ครับ..
แต่บางคน ก็ขัดท่านเป็นครั้งคราว เพราะเห็นว่าสวยวาวๆ เปล่งประกายสวยดี
อันนี้ แล้วแต่รสนิยมของแต่ละบุคคลครับ

บางคน มีงบจำกัด.. แต่อยากได้หลายองค์..
ก็ใช้วิธีบูชาองค์เล็กๆ แต่ได้เทวรูปหลายองค์ตามความต้องการก็มีครับ

ก็ขอให้พระเป็นเจ้าทรงคุ้มครองนะครับ

ฮืม เก็บได้กี่หมื่นแล้วคุณบาสมาแบ่งมั้งนะ 55555  หึหึหึหึหึ

Quote from: thiti on April 20, 2010, 20:18:58
ฮืม เก็บได้กี่หมื่นแล้วคุณบาสมาแบ่งมั้งนะ 55555  หึหึหึหึหึ

กำลังเก็บอยู่เอาให้ได้แสนสาหัสเลยดีกว่า 555+  เห็นเว็บแรกก็ชอเลยต้องได้แน่นอน