Loader

กรณีปัญหาในช่วงระหว่างวันที่ 11 - 14 เมษายน 2553

Started by กาลิทัส, April 17, 2010, 10:35:23

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เรียน สมาชิก HM ทุกท่าน

เนื่องด้วยมีเหตุการณ์ไม่สงบที่เกิดขึ้นภายใน www.hindumeeting.com ในระหว่างวันที่ 11-14 เมษายน 2553 ที่ผ่านมา

สาเหตุเกิดจาก มีเพื่อนสมาชิกบางส่วนร่วมกันลงความเห้นขับไล่สมาชิกท่านหนึ่งที่ใช้ User Name " เจ้านางน้อยพรทิพย์ " ออกจากเว็บบอร์ด ตามกระทู้ http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1899.msg19278;topicseen#msg19278

ซึ่งผม "กาลิทัส" ได้รับความไว้วางใจจากทีมงาน HM ให้เป็นผู้วิเคราะห์และดำเนินการกับเหตุการณ์ดังกล่าวที่เกิดขึ้น

จากการวิเคราะห์ของผม เป็นดังนี้

สำหรับท่านที่ใช้ User Name " เจ้านางน้อยพรทิพย์ "

- คุณกำลังพยายามละเมิดกฎของ Hindumeeting ข้อที่สอง และ สาม ครับ คือ

ก่อนตั้งหรือตอบกระทู้ใดๆ นั้นควรเป็นการเพิ่มเติมองค์ความรู้ และเป็นไปเพื่อเสริมสร้างมิตรไมตรีอันดีงาม และ การตั้งหรือตอบกระทู้ควรตั้งด้วยวาจาสุภาพ ไม่ส่อเสียด ไม่เสียดสีบุคคลอื่นครับ

สำหรับ User ท่านอื่นๆ ซึ่งมีมากเกินกว่าจะนำรายชื่อมาไร่เรียงจนหมด ผมต้องขออนุญาติกล่าวตามระเบียบของ Hindumeeting เช่นกันว่า

- คุณกำลังพยายามละเมิดกฎของ Hindumeeting ข้อที่สอง และ สาม ครับ คือ

ก่อนตั้งหรือตอบกระทู้ใดๆ นั้นควรเป็นการเพิ่มเติมองค์ความรู้ และเป็นไปเพื่อเสริมสร้างมิตรไมตรีอันดีงาม และ การตั้งหรือตอบกระทู้ควรตั้งด้วยวาจาสุภาพ ไม่ส่อเสียด ไม่เสียดสีบุคคลอื่นครับ

จริงอยู่ครับว่าเพื่อนๆ หลายคนทำไปเพื่อปกป้อง Hindumeeting ไม่ต้องการเห็นผู้ละเมิดกฎ หรือทำให้ความสัมพันธ์ในเว็บบอร์ดสั่นคลอน แต่นั่นก็เหมือนกับดาบสองคมครับ ที่คมด้านหนึ่งมีไว้ปกป้อง แต่คมอีกด้านหนึ่งกลับบาดและเฉือนเนื้อตัวเอง ถ้าเราไม่ระวังครับ

ผมขอขอบพระคุณเพื่อนทุกท่านที่รัก Hindumeeting เหมือนที่ผมรัก และคอยสอดส่องปกป้องดูแล แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอให้เพื่อนๆ ทุกท่านตั้งและตอบกระทู้ด้วยสติ พิจารณาไตร่ตรอง ให้รอบครอบครับ " อย่าให้ใครปรามาสได้ว่า นี่หรือบุตรและบุตรีแห่งพระเป้นเจ้า นี่หรือชุมชนคนรักฮินดู นี่หรือสังคมผู้นับถือศาสนา "

ซึ่งตามกฎกติกาที่ผมได้ตั้งไว้ http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0 นี้
ผมขอปฎิบัติตามกฎ คือ ผมขอแจ้งเตือนผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องทั้งหมด ที่กำลังพยายามละเมิดกฎของ HM ให้หยุดพฤติกรรมดังกล่าวครับ
เพื่อไม่ให้เรื่องราวบานปลาย และเป็นการต่อความยาวสาวความยืดไปมากกว่านี้ครับ

***********************************************************************************

เรียนเพื่อความเข้าใจตรงกัน ( ไม่ใช่กฎครับ แต่เพื่อความสะดวกในการใช้งานบอร์ดครับ )

1. Hindumeeting เป็นเว็บไซด์ที่สร้างขึ้นเพื่อวัตถุประสงค์ ส่งเสริม สนับสนุน องค์ความรู้ต่างๆ ทางศาสนาฮินดู โดยไม่มีการแบ่งแยก เพศ ศาสนา เชื้อชาติ ดังนั้นไม่ว่าเพศใด ศาสนาใด เชื้อชาติใดสามารถใช้งาน HM ได้ทั้งสิ้น ดังนั้นผมขอความกรุณาสงวนเรื่องภาษาเฉพาะกลุ่มนะครับ ขอให้ใช้ภาษาที่เป็นกลางๆ ที่ทุกเพศสามารถเข้าถึงและเข้าใจได้ครับ

2. การใช้ภาษาขอความกรุณาให้ถูกหลักไวยกรณ์ภาษาไทยเพื่อสืบสานวัฒนธรรมทางภาษาให้คงไว้และเพื่อความเข้าใจตรงกัน

3. ขนาดตัวอักษร ลายเซ็นต์ ควรใช้ขนาดให้พอดีไม่ใหญ่เกิน จนทำให้อ่านลำบากหรือไม่สะดวกแก่การอ่านครับ

4. ควรตระหนักอยู่เสมอว่าเว็บ Hindumeeting เป็นเว็บศาสนา ดังนั้นไม่ว่าจะเป็นภาษา ลายเซ็นต์ ภาพแทนตัว การตั้งและตอบกระทู้ ควรใช้ภาพภาษาที่สุภาพและสำรวมครับ

กาลิทัส
เว็บมาสเตอร์

***********************************************************************************

กระทู้ปัญหาที่สืบเนื่องทั้งหมดครับ ซึ่งผมทำการ Lock กระทู้เรียบร้อยแล้วครับ

แจ้งปัญหาในการเล่นเวปบอร์ดฮินดูมีทติ้ง
กราบเรียนท่านเว็ปมาสเตอร์คะ
พรทิพย์เข้ามากราบลาสมาชิกทุกๆคนในนี้คร่ะ
โดยส่วนใหญ่แล้ว ชอบใช้ธูปและกำยานกลิ่นใดคะ
อยากถามท่านผู้รู้ว่า แท้ที่จริงแล้วพระแม่กาลีมีพระหัตถ์ พระกร เท่าไร?กันแน่
อยากถามท่านผู้รู้ทุกท่านว่า ทำไม? ผู้หญิงข้ามเพศ ตุ๊ส เกย์ กระเทย เก้ง กวาง สาวเทียม ถึงนิยมบูชาพระแม่กาลี ??

รับทราบตามแจ้งข้างต้นและจะยึดถือปฏิบัติอย่างเคร่งครัดครับผม

ขอยอมรับผิดอย่างเป็นทางการและกราบขออภัยต่อเพื่อนๆ

ครอบครัวฮินดูมิทติ้ง ทุกท่านครับที่ผมก็มีส่วนร่วมในเหตุการดังกล่าวด้วยครับผม

รับทราบเช่นเดียวกันครับกับความข้างต้น
และจะยึดถือปฏิบัติต่อไปครับ
และขอกราบขอโทษพี่น้องที่นี้ทุกท่านครับ
ในการกระทำอันใดก็ตามที่ทำให้กระทบต่อจิตใจพี่น้องชาวเรา
ขอบคุณครับ

Quote from: กาลิทัส on April 17, 2010, 10:35:23

เรียนเพื่อความเข้าใจตรงกัน ( ไม่ใช่กฎครับ แต่เพื่อความสะดวกในการใช้งานบอร์ดครับ )

1. Hindumeeting เป็นเว็บไซด์ที่สร้างขึ้นเพื่อวัตถุประสงค์ ส่งเสริม สนับสนุน องค์ความรู้ต่างๆ ทางศาสนาฮินดู โดยไม่มีการแบ่งแยก เพศ ศาสนา เชื้อชาติ ดังนั้นไม่ว่าเพศใด ศาสนาใด เชื้อชาติใดสามารถใช้งาน HM ได้ทั้งสิ้น ดังนั้นผมขอความกรุณาสงวนเรื่องภาษาเฉพาะกลุ่มนะครับ ขอให้ใช้ภาษาที่เป็นกลางๆ ที่ทุกเพศสามารถเข้าถึงและเข้าใจได้ครับ

2. การใช้ภาษาขอความกรุณาให้ถูกหลักไวยกรณ์ภาษาไทยเพื่อสืบสานวัฒนธรรมทางภาษาให้คงไว้และเพื่อความเข้าใจตรงกัน

3. ขนาดตัวอักษร ลายเซ็นต์ ควรใช้ขนาดให้พอดีไม่ใหญ่เกิน จนทำให้อ่านลำบากหรือไม่สะดวกแก่การอ่านครับ

4. ควรตระหนักอยู่เสมอว่าเว็บ Hindumeeting เป็นเว็บศาสนา ดังนั้นไม่ว่าจะเป็นภาษา ลายเซ็นต์ ภาพแทนตัว การตั้งและตอบกระทู้ ควรใช้ภาพภาษาที่สุภาพและสำรวมครับ

กาลิทัส
เว็บมาสเตอร์

ขออนุญาตย้ำในประเด็นนี้สำหรับเพื่อนสมาชิก HM ทุกท่าน (โดยเฉพาะอย่างยิ่งข้อที่ ๒ และ ๓) ครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

กราบขออภัยเพื่อนๆ พี่น้องชาว HM ท่านเวปมาสเตอร์ ที่เป็นส่วนหนึ่งของเหตุการณ์นี้ค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ครับ
ผมรับทราบแล้ว  ผมจะพยายามระวัง  ในด้านของคำพูด และอารมณ์นะครับ

ผมขอเสนอแนะได้ไหมครับ
ว่าอยากให้ มีกฏของบอร์ด  เพิ่มอีกข้อหนึ่ง  ได้ไหมครับ
คือ  ให้ใช้ภาษาไทยที่ถูกต้อง เพื่ออนุรักษ์ คุณค่าของภาษาเอาไว้
และที่สำคัญ เพื่อชัดเจนในการสื่อสาร
รบกวนเว็ปมาสเตอร์ด้วยนะครับ

ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ชื่นใจจังเลยคะ ที่ยังเห็นความยุติธรรมและคุณธรรมในบอร์ดแห่งนี้...

พรทิพย์ก็ต้องขออภัยด้วยนะคะ หากทำสิ่งใดที่เป็นการล่วงละเมิดกฏของบอร์ดไป..

ส่วนคนที่พูดหรือทำอะไรไม่ดีกับพรทิพย์ พรทิพย์ให้อภัยและให้โอกาสคะ

และเห็นด้วยอย่างยิ่งคะ กับเรื่องภาษา แต่ก็อยากให้ข้อสังเกตไว้นิดนึง คือ เราไม่ควรเลือกปิดตาข้างเดียว

เพราะก่อนที่พรทิพย์จะมาเล่น ก็เห็นมีการใช้ภาษาไทยผิดๆอยู่เยอะแล้ว แต่ไม่มีใครเอามาเป็นปัญหาเท่านั้นเอง

อาทิ  คัฟ จร้า(ก็มีคนใช้มาก่อนพรทิพย์) ค๊าฟฟฟฟฟ ครัฟ  คร๊าาาา  จุฟฟฟฟ  เป็นอาทิ

ก็ฝากเอาไว้ให้พิจารณากันด้วยนะคะ 

ปล..  เว็บมาสเตอร์( Webmaster) เขียนแบบนี้นะคะ อย่าเขียนผิดอีกหละ
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

อะไรนะคะ? ไม่เข้าใจคำว่าปิดตาข้างเดียวเหรอคะ? คือแบบนี้คะ มันก็คล้ายๆกับเลือกปฏิบัติอาคะ บางคนทำได้แต่อีกคนทำไม่ได้..

เพื่อให้เห็นตัวอย่างชัดเจนนะคะ ตามพรทิพย์มากระทู้นี้สิคะ โดยส่วนใหญ่แล้ว ชอบใช้ธูปและกำยานกลิ่นใดคะ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1872.0

พักหลังๆพรทิพย์เห็นว่าสมาชิกหลายท่านนิยมใช้หลัก Picture can talk

ดังเช่น คุณจิ้งจอกพันหน้า ที่ได้มีการโพสต์รูป "ปลัดขิก" พรทิพย์ว่าคงไม่มีใครมาอ้างว่าคือศิวลึงค์นะคะ

คำถาม? มันเกี่ยวข้องอะไรกับกระทู้ธูป กำยาน? แล้วทำไมไม่มีคนติงอะไรเลย?

ทำนองเดียวกัน ถ้าเป็นพรทิพย์ คงเละไปนานแล้ว...

(และเพิ่มเติมนิดนึง ตอนนี้คุณจิ้งจอกฯ ได้นำรูปที่มีในหลวงมาทำเป็นซิกเนเจอร์ใต้ข้อความ ยิ่งมีรูปแบบนั้นอยู่ข้างบน พรทิพย์เห็นว่าไม่เหมาะสม)

ก็คงมีพรทิพย์คนเดียวหละมั้งคะที่เห็น....
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

ครับผมเรื่องอืนขอหยุดเอาไว้ตามที่มีประกาศแจ้งมาครับ รอท่านเวปมาสเตอร์พิจารณาครับผม

Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on April 17, 2010, 12:43:16
รับทราบตามแจ้งข้างต้นและจะยึดถือปฏิบัติอย่างเคร่งครัดครับผม

ขอยอมรับผิดอย่างเป็นทางการและกราบขออภัยต่อเพื่อนๆ

ครอบครัวฮินดูมิทติ้ง ทุกท่านครับที่ผมก็มีส่วนร่วมในเหตุการดังกล่าวด้วยครับผม

เรื่องปลัดขิก  คือคุณพี่พรทิพย์คิืด? (ยกไหล่นิดๆเลิกคิ้วหน่อยๆ)ล้อเล่นนะเหอะๆ
เปี่ยนเรื่องคุย กันเหอะ คุณพี่พรทิพย์ น่าปวดหัว นะ จบไปแร้ว ก็ให้จบ เวปมาสเตอร์
ท่านก็ จัดการแล้วน่ะ ... เปี่ยนเรื่องคุยนะ ขอร้องนะคุณพี่พรทิพย์ นะนะนะ

ขอบคุณนะครับคุณพรทิพย์ ที่ชี้แนะ
นี้และครับ  ที่อยากจะให้มีการใช้ภาษาที่ถูกต้อง  เพราะบ้างครั้งก็ผลาดไป อย่างไม่ได้ตั้งใจ  หากมีคนมาช่วยแนะนำ ก็จะเป็นประโยชน์ มากยิ่งขึ้น
กฏข้อที่ว่าด้วย  การใช้ภาษาให้ถูกหลัก หากที่จะเริ่มใช้ตอนนี้  มันก็คงจะไม่สายเกินไปใช้ไหมครับ

ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

โอ้โห ขอบพระคุุณนะคะ คุณพรทิพย์ ที่ได้ให้โอกาสดิฉันแก้ตัว ยอมรับผิดค่ะ มักจะพิมพ์คำว่า เว็บมาสเตอร์ผิดเสมอ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ขอบคุณครับ สำหรับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

สำหรับเรื่องปิดตาข้างเดียว จากข้อความด้านบนที่ผมได้ชี้แจ้งในส่วนของ

***** เรียนเพื่อความเข้าใจตรงกัน ( ไม่ใช่กฎครับ แต่เพื่อความสะดวกในการใช้งานบอร์ดครับ ) *****

จะเห็นได้ว่า ผมไม่ได้เรียนให้ท่านใดท่านหนึ่งหรือเฉพาะครับ ผมหมายรวมถึงทุกคนที่ใช้เว็บ แม้จะไม่ใช่กฎ แต่เป็นการขอร้องครับผม

อีกอย่าง เรื่องภาษาไทยที่ถูกหลักไวยกรณ์นั้น ถ้าเพื่อนท่านใดติดตาม Hindumeeting มานานแล้วจะทราบว่า ไม่ใช่ทางทีมงานเพิ่งจะตื่นตัวนะครับ เรื่องนี้ทางทีมงานมีการเตือนสมาชิกอยู่สม่ำเสมอเป็นกรณีไปครับ

กาลิทัส

ไม่ค่อยได้เข้ามานาน เป็นอะไรกันครับพี่น้อง คนไทยด้วยกัน ไม่แบ่งสีแบ่งฝ่ายครับพี่น้อง พี่น้องเอ่ย ... 

เด๊ยวตามอ่านก่อน เขาเป็นอะไรกัน