Loader

งง!มากเลย

Started by balloon101, April 26, 2010, 17:58:05

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

จะขอปรึกษาพี่ๆที่น่ารักทุกคน  อิอิ

พอดีว่าไปเห็นเค้าห้อยมาลัยเป็นมะนาวกับพริกสลับกันคืออะไรหรอคับไหว้ตรงพระแม่อุมาเทวีอะคับ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

ตามที่พี่รู้มานะครับ ชาวฮินดูเชื่อว่ามะนาวมีพลังในการขับไล่สิ่งที่ไม่ดีทั้งหลายและยังช่วยเก็บกักความชั่วร้ายทั้งมวลไว้ ส่วนพริกนั้นจะช่วยชำระความสกปรก สิ่งไม่ดีต่างให้หมดไปนะครับ

เคยได้ยินว่า พระแม่กาลี จะโปรด พวงมาลัยมะนาว มากจริงป่าวครับ
ทุกวันนี้เลย ถวายแต่พวงมาลัย มะนาว ยังไม่รู้เลยว่าพระแม่โปรด จริงๆหรือป่าว

เรื่องของมะนาว ลองอ่านดูครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=745.0

คุณยีนส์ ขา แล้วเรื่องของพริกล่ะคะ ท่านผู้รู้ กรุณา ชี้แจ้งด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

เรื่องพริกนี่ผมไม่มีความคิดเห็นครับ

แต่เสริมนิดนึง บังเอิญนึกขึ้นมาได้ ขำๆ ครับ

มีครั้งนึงปีไหนจำไม่ได้แล้วครับ ไปงานแห่พระแม่วัดแขกสีลม มีการจัดหิ้งพระหิ้งนึง

มีพระแม่พระกาลีเป็นองค์ประธานหิ้งครับ แขวนพริก แขวนมะนาว

ด้านล่างมีข่า ตระไคร้ ใบมะกรูด

เห็นแล้วก็อดยิ้มไม่ได้ครับ ได้แต่นึก " สงสัยเสร็จงานจะเอาแม่เราไปต้มยำ " แหะๆๆๆ

Quote from: กาลิทัส on April 27, 2010, 15:22:43
เรื่องพริกนี่ผมไม่มีความคิดเห็นครับ

แต่เสริมนิดนึง บังเอิญนึกขึ้นมาได้  ขำๆ ครับ

มีครั้งนึงปีไหนจำไม่ได้แล้วครับ ไปงานแห่พระแม่วัดแขกสีลม มีการจัดหิ้งพระหิ้งนึง

มีพระแม่พระกาลีเป็นองค์ประธานหิ้งครับ แขวนพริก แขวนมะนาว

ด้านล่างมีข่า ตระไคร้ ใบมะกรูด

เห็นแล้วก็อดยิ้มไม่ได้ครับ ได้แต่นึก " สงสัยเสร็จงานจะเอาแม่เราไปต้มยำ " แหะๆๆๆ

เมื่อปีที่เเล้วเสือไปเจอเหมือนกันค่ะ  เค้าร้อยพริกมะนาวค่ะ  ได้ถามเค้าว่าทำไมมีพริกด้วย
เค้าบอกว่าพริกเผ็ดร้อน   บอกว่าพระเเม่เปรี้ยว  เผ็ดร้อน  ในที่นี้คือ  เค้าเสริมว่าความเเรง  เเละบุคลิคลักษณะ
ตามความเชื่อของเค้าอะนะคะ  เสือได้เเต่เเอบถาม  จริงเท็จอย่างไรไม่ทราบค่ะ  เเค่เป็นความเห็นที่ได้ยินมา

ถ้าเเวะไปซุ้มนั้นเนี่ยขอนำพี่ยีนต์เวปมาสเตอร์เจ้าระเบียบมาต้ม  ซุปกินหน่อยน่ะคะ  น่าจะหอมหวานดีอยู่ดอกค่ะ

จะหนีไปไหนค่ะ  พี่กาลิทัส  มาให้น้องเสือ  ต้มกินบำรุงกำลังเสียดีดี
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

April 28, 2010, 02:31:58 #7 Last Edit: April 29, 2010, 01:58:35 by กาลปุตรา

การใช้พืชผัก ธัญญาหาร มาร้อยเป็นพวงมาลัยถวายนั้น น่าจะมีที่มาจากทางอินเดียใต้ที่บูชาพระแม่อัมมันปางหนึ่ง คือ ปางศากุมภรี (शाकुंभरी - ชา-คุม-บะ-รี) หรือ ศากัมพรี (शाकम्बरी - ชา-คัม-บะ-รี) บางที่ก็เรียกปางนี้ว่า ศตกษี (शतक्षी - ชะ-ทะ-คะ-ชี)

โดยถือว่าพระแม่ปางนี้เป็นปางที่ทรงขจัดภัยแล้ง โดยปางนี้จะมีพระเนตรมากมายตามพระวรกาย แล้วทรงหลั่งอัสสุชลลงมาเป็นหยาดฝนเพื่อขจัดภัยแล้งให้ ในปางนี้พระองค์จะทรงศาสตราวุธเป็นตรีศูลบ้าง ธนูบ้าง แต่ที่สำคัญคือจะทรงถือ ธัญพืช, ผัก, ผลไม้, ต้นไม้, สมุนไพร, ฯลฯ จำนวนมากมาย

ดังนั้นพระแม่อัมมันปางนี้จึงเป็นที่นิยมเคารพบูชากันมากในอินเดียเฉกเช่นพระแม่โพสพ หรือ พระศรีลักษมีปางธัญลักษมี บ้างก็ถือกันว่าเป็นดั่งพระภูมเทวี (พระแม่ธรณี) เมื่อเป็นดังนั้นจึงมีการนิยมนำเอาพืชผัก ธัญพืช มาร้อยเป็นพงมาลัยถวาย แล้วจากนั้นการร้อยพวงมาลัยด้วยพืชผักก็เริ่มเผยแพร่ไปทั่ว

[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

April 28, 2010, 14:35:16 #8 Last Edit: April 28, 2010, 14:42:00 by ศรีมหามารตี
ขอนำภาพมาลงเพิ่มเติมพี่ออส กาลปุตรา ในส่วนของพระแม่ชากุมบรี หรือพระแม่ ศตกษี  อันเป็นปางหนึ่งของพระแม่อุมานะค่ะ

ส่วนเทพปกรณัมของพระแม่องค์นี้คาดว่าคงจะทราบกันแล้ว

วัดที่โด่งดังของพระแม่องค์นี้รู้สึกจะเห็นที่รัฐราชสถานนะค่ะ

[FONT=&][/FONT]

สมัยก่อนเคยดูหนังเรื่องนี้ที่เกี่ยวกับพระแม่องค์นี้อยู่เหมือนกัน  ชื่อเรื่อง เจ ชากุมบรี มา

เดี่ยวอิชั้นจะทิ้งลิ้ง ในยูทูปไว้ให้นะค่ะ ท่านใดสนใจก็คลิกเข้าไปชมกันได้

http://www.youtube.com/watch?v=cMgDeWIQpfk