Loader

เรื่องพิธีที่วัดแขกสีลม และ พระซูลัมกาลี

Started by hindu, February 26, 2009, 07:25:41

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับทุกท่าน ผมสงสัยว่าทำไมวัดแขกสีลมถึงบูชาพระนารายณ์เพียง 5 วันเสาร์ครับ เพราะผมเคยดูหนังว่าต้องบูชาพระนารายณ์ถึง 7 วันเสาร์ ผมแค่สงสัยนะครับ แล้ว ทำไมถึงบูชาพระนารายณ์หลายวันเสาร์จังครับเป็นมาอย่างไร อีกอย่างทำไมเวลามีพิธีกรรมสำคัญขององค์เจ้าแม่ที่วัดแขกสีลมถึงตั้งพระนารายณ์บารายีที่เป็นองค์จำลองทุกทีเลยครับ มีความสำคัญอย่างไรในพิธี และ เวลาแห่องค์เจ้าแม่ พระกฤษณะมีความเกี่ยวอะไรในพิธีบูชา นวราตรีครับ ผมสงสัยมาหลายทีแล้วรบก่วนผู้มีความรู้ตอบด้วยนะครับ
      องค์เจ้าแม่ซูลัมกาลี ที่เขียนไว้ในกำหนดการของวัด คือ พระองค์ใดครับ มีความเป็นมาอย่างไรครับผม รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ถามเพราะอยากศึกษาครับ เพื่อน ๆ หลายท่านก็คงสงสัยเหมือนผมนะครับ และคงอยากรู้ รบก่วนทุกท่านที่มีความรู้ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

เทวรูปองค์เจ้าแม่ซูลัมกาลี วัดแขก สีลม

ภาพที่อัญเชิญองค์เจ้าแม่ออกแห่ในวันบูชาบรมครู

.

สำหรับประวัติไว้รอผู้รู้มาอธิบายอีกทีนะครับ หุหุหุหุ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

พระแม่ซูลากาลี ใช่พระแม่ที่เป็นปางที่พระแม่อยู่ในภาคของตรีศูลรึป่าวคับถ้าจำมะผิดนะคับ ผิดยังงัยก็ขออภัยด้วยค๊าฟฟฟ
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

ถ้าเป็น ปาง ตรีซูลัม แล้ว กาลี คืออะไรครับ หรือเป็นชื่อเต็ม ซูลัมกาลี ผมงงนะครับ คืออะไรครับ คุณกาลิทัส คุณหยวยหยวน และผู้รู้ทุกท่านครับ และพระนารายณ์ด้วยยังไม่มีใครตอบเลยครับ  

เอาทีละเปราะแล้วกันนะครับท่านฮินดู บางอย่างผมก็ไม่รู้เหมือนกัน รอหยวนอยู่ แฮ่ๆๆ ยังไม่มา เลยไปถามเพื่อนอินเดียมาครับ

โอ้โห!!! สุดยอด   มันพูดภาษาไทยไม่ได้เลยซักนิดเดียวไอ้คนนี้ ต้องใช้เวลาซักระยะนึง เลยได้ความเกี่ยวกับ ซูลัมกาลี เค้าบอกว่าเป็นพระของทางอินเดียใต้ครับ

ถ้านับภาคปาง เป็นอีกภาคปางหนึ่งของพระแม่กาลีครับ เป็นปางที่พระองค์ใช้ตรีศูล แทงลงไปยังอสูรครับ (ถือเป็นลักษณะเฉพาะของปางซูลัมกาลีครับ)

จะบอกยังไงดี

มาลีอัมมัน มีหลายภาคปาง กาลีอัมมันก็ถือเป็นภาคปางหนึ่ง
และกาลีอัมมัน ซึ่งมีหลายภาคปาง ซูลัมกาลีก็ถือเป็นภาคปางหนึ่งครับ   ((เยอะจนจดจำกันไม่หวัดไหว))

เท่าที่ทราบมาก็แค่นี้ครับ ส่วนที่มาที่ไป หรือตำนานนี่ไม่ทราบจริงๆ

แล้วพระแม่ thrilisulum Kali กับ กระแม่ซุรมกาลีนี่เหมือนกันมั้ยค๊าฟฟ พอดีเห็นในเพลงอะคับ
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

มาติดตามอ่านครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

สวัสดีครับทุกท่าน ผมสงสัยว่าทำไมวัดแขกสีลมถึงบูชาพระนารายณ์เพียง 5 วันเสาร์ครับ เพราะผมเคยดูหนังว่าต้องบูชาพระนารายณ์ถึง 7 วันเสาร์ ผมแค่สงสัยนะครับ แล้ว ทำไมถึงบูชาพระนารายณ์หลายวันเสาร์จังครับเป็นมาอย่างไร อีกอย่างทำไมเวลามีพิธีกรรมสำคัญขององค์เจ้าแม่ที่วัดแขกสีลมถึงตั้งพระนารายณ์บารายีที่เป็นองค์จำลองทุกทีเลยครับ มีความสำคัญอย่างไรในพิธี และ เวลาแห่องค์เจ้าแม่ พระกฤษณะมีความเกี่ยวอะไรในพิธีบูชา นวราตรีครับ ผมสงสัยมาหลายทีแล้วรบก่วนผู้มีความรู้ตอบด้วยนะครับ

กี่วันเสาร์นี่ผมไม่รู้เหมือนกันแฮะ

ผมถามเพื่อนอินเดีย มันก็บอกว่าไม่รู้เหมือนกัน รู้แต่ว่าที่อินเดียส่วนมาก เค้าจะบูชาองค์พระนารายณ์กันในวันเสาร์ครับ

ครายทราบช่วยบอกหน่อยครับ

ส่วนพระกฤษณะกับนวราตรี ถ้าจำไม่ผิด เพิ่งนำเอาออกมาแห่ปีนี้ปีแรก หรือยังไงนี่แหละครับ

เหอๆๆ
   อากเป็นการผูกปกรณัมขึ้นใหม่ก็ได้ครับ  อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ    องค์ของผมที่บูชาอยู่แต่เดิม เป็นมหิษาสุรมัฒดิณี  แต่ผมแต่งองค์ท่านเป็นกาลี   ผมเลย สถาปนาใหม่เป็นมหากาลีมหิษาสุรมัฒดิณี   
   วิ่งตามพระนาม  วิ่งตามรูปปาง  เหนื่อยครับ  ตามไม่ไหวหรอก   เรามาดูที่ว่า ท่านสอนอะไรในรูปปางนั้น  ไม่ว่าปางใด รูปใด  ก็ยังเป็นแม่ไม่ใช่เหรอครับ   แม่ท่านยังเคยบอกเองว่า  รูปนามของท่านมีมากมาย  จะเรียกอย่างไรก็ได้  แต่คน ใยยึดติดกันเพียงแค่สิ่งสมมุติ
  ผมฝากไว้เท่านี้นะครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

การบูชาพระนารายณ์ 7 วันเสาร์นั้น อยู่ในเรื่องตำนานของพระเวงกาเฏศวรครับ

เรื่องที่ว่าพระสาร์ไปลองฤทธิ์กับหรพเวงกาเฏศ หรือ พระวิษณุ ที่สัปตบรรพต แล้วพ่ายแพ้กลับมา

นับแต่นั้นมาพระเสาร์จึงบำเพ็ญตบะบูชาพระวิษณุ เป็นดั่งอาจารย์ตลอดมา

เรื่องก็มีอยู่ว่า ถ้าดวงชะตาใดที่พระเสาร์โคจรมาทำมุมร้าย จนเกิดเรื่องเกิดปัญหากับดวงชะตาแล้ว

ชาวอินเดียใต้บางคน เขาจะถือศีลอดและบูชาพระวิษณุกัน ตั้งแต่พระอาทิตย์ขึ้นจนพระอาทิตย์ตก

เหมือนๆ การถือศีลอดของชาวมุสลิมนั่นเอง พอพระอาทิตย์ตกดินแล้วถึงจะบริโภคอาหารได้

โดยแต่ละวันจะต้องนำอาหารที่บูชาพระวิษณุนั้นไปทำการแจกจ่าย เพื่อสร้างบุญกุศล

ลองไปหาอ่านกันในเรื่องพระเวงกาเฏศวรกันได้ครับ จะมีที่มาเรื่องเล่าเกี่ยวกับการบูชา 7 วันเสาร์
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

ปกติ ตรีศูล ก็เป็นอาวุธประจำตัวของเทพครอบครัวพระศิวะอยู่แล้วนิครับ
พระศิวะก็ถือตรีศูล พระแม่ทุรคาก็ถือตรีศูล
พระพิฆเนศบางทีก้ถือตรีศูล

ถ้าพระแม่กาลีจะถือตรีศูลคงไม่แปลกอะไร เพราะตรีศูลก็เป็นอาวุธคู่กายของเทพครอบครัวไศวะนิกาย เหอๆ

และพระแม่กาลีอินเดียใต้หลายที่ก็ถือตรีศูลเหมือนกัน.......จะเรียก ซูลัมกาลี คงไม่ผิดเท่าไร

เพราะ ซูลัมกาลี ความหมายมันชัดเจนอยู่แล้ว คือ พระแม่กาลีถือตรีศูล

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..

อยากทราบว่าพระแม่กาลีมีกี่ปางครับ แล้วมีชื่อว่าอะไรบ้างครับ ไครรู้ช่วยตอบด้วยครับจะเป็นความรู้อย่าสูง
โอม เจมาตากาลี

มีคนบอกว่าพระแม่กาลีมี10ปางค์นะคับ
http://abodeofgod.blogspot.com/2009/11/maa-kali-chalisa.html ดูในเวปนี้แล้วกันคับ

[HIGHLIGHT=#ffffff]
มีใครเมตตาแปลเป็นภาษาไทยไหมครับ

พอดีภาษาอังกฤษไม่เเข็งแรงครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
[/HIGHLIGHT]
Nice to meet you.

ที่ผมรู้ว่าคือ ทางอินเดียเนี่ยเค้าเชื่อว่าอาวุธทุกอย่างของเทพก็จะต้องมีคนเฝ้าคนดูแลซึ่งตรีศุลนี้ก้มีองค์พระแม่เปนคนดูแล ดังนั้นเจ้าแม่จึงมีพระนามว่าเจ้าแม่ซูลัมกาลี

เรื่อง forms of kali หรือ ปางต่างๆ แห่งพระกาลีนั้น

เชื่อว่ามีอยู่มากมายหลายปางครับแล้วแต่ความเชื่อในแต่ละนิกายครับ

อย่างตันตระนิกาย มีความเชื่อว่า พระกาลีนั้นมีมากกว่า 30 ปางครับ ส่วนพระนามนั้นมีอีกเป็นพันๆ พระนาม

สุดที่จะบรรยายได้หมดสิ้นครับ