Loader

ตรีศูล

Started by balloon101, May 04, 2010, 12:34:06

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

May 04, 2010, 12:34:06 Last Edit: May 04, 2010, 17:20:35 by balloon101
ทำไมเค้าต้องเอาตรีศูตรปักไหว้กระถางธูปด้วยอะคับเพื่ออะไรหรอ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

ตรีศูล  เขียนแบบนี้คัฟ
คุคุ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

May 04, 2010, 13:21:52 #2 Last Edit: May 04, 2010, 16:58:22 by กาลิทัส
ตรีศูลปักบูชาในกระถางธูป อาจเปนเพราะ ไม่สะดวกที่วางมั้งครับ

แรกๆ ผมก็ปักใส่กระถางธูป หลังๆ ปักในแท่นที่ตั้งที่พอจะหามาได้

ไม่งั้นก็ วางไว้ใกล้ๆมือเทวรูป

แต่ตรีศูลผมปักในแท่นแล้วอ่าครับ

ถ้าจาซื้อก็เลือกที่มีแท่นฐานด้วยน่ะครับ

ไม่งั้นก็เลือกอันที่เข้ากับเทวรุป จะได้วางหรือเสียบไว้กับเทวรูปอ่าครับ

กระถางธูปเี่นี่ย เป็นจุดรวมพลังอย่างนึงนะครับ เสมือนสื่อกลางระหว่างเรากับเทพก็ว่าได้

ผมก้ไม่ค่อยมีความรู้อ่าครับ ^^
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

ขอบคุณครับ สำหรับคุณ nai 3  ที่ช่วยตรวจสอบเรื่องอักขระภาษาไทยครับผม

"ส่วนคุณแต่มิได้นำพา ไม่ต้องย้ำคิดย้ำทำนะครับท่าน มันดูไม่งามครับผม"

.........................................................................................
สำหรับเรื่องตรีศูรนั้น มีหลายแนวคิดด้วยกันครับ

อย่างแรก หลายคนเชื่อว่า ตรีศูลนั้นเป็นตัวแทนแห่งมหาเทพทั้งสามพระองค์ คือ ศิวะ วิษณุ และ พรหม ดังนั้นแล้ว
การนำตรีศูล เสียบที่กระถางธูปหน้าหิ้งพระ จึงเสมือนกับการอัญเชิญเทพเจ้าทั้งสามพระองค์มาประดิษฐานอยู่ ณ หน้าหิ้งพระครับ

อย่างที่สอง เชื่อว่า ตรีศูลนั้นเป็นตัวแทนแห่งเทพศาสตรา โดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้บูชาในศักติลัทธิ มีอำนาจในการทำลายล้างสิ่งไม่ดี และสิ่งอัปมงคลทั้งหลาย ดังนั้นถ้าปักตรีศูลไว้ที่กระถางธูป จึงเสมือนกับการวางสิ่งที่ทรงพลังอำนาจไว้เพื่อปกป้องรักษาหิ้งพระครับ

อย่างที่สาม เชื่อว่า ตรีศูลเป็นตัวแทนแห่งตรีเอกานุภาพของมหาเทพ คือ การสร้าง รักษา และทำลายครับ

ถ้าเพื่อนท่านใดมีความเชื่อเกี่ยวกับตรีศูลเพิ่มเติม ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

Quote from: แต่ก็มิได้นำพา on May 04, 2010, 15:58:09
ผมโพสให้รี3ดู

สงสัยเห็นไม่ชัดเจน เลยต้องพิมพ์ย้ำอีกรอบ และพิมพ์ตัวใหญ่ๆ ถ้าสามารถให้มันใหญ่กว่านี้ ผมคงพิมพ์ไปแล้ว

ผมกำลังคิดถูกหรือผิด ที่อนุญาติให้ท่าน กลับเข้ามาสู่ Hindumeeting ครับ

ถือว่าเป็นการเตือนครั้งที่ 1

ขอบคุณความรู้ดีๆครับพี่กาลิทัส

ถ้าน้องบอลลูนจะหาที่วางพี่แนะนำทำเองกะได้ครับ 
แบบประมาณว่าหล่อที่วาง(ปัก)เองก็ได้ครับ  ใช้เป็นปูนอ่าคับ  หาตัวแบบดีๆหน่อย
และเอาดินน้ำมันมาปั้นให้ได้เท่าขนาดด้ามตรี  ยาวพอสมควรวางไว้ตรงก้นแบบแล้วเทปูนลง
พอแห้งก็ค่อยๆแคะเอาดินน้ำมันออก  ตกแต่งให้สวยตามชอบใจครับ
พี่เคยทำใช้ถ้วยโฟมใส่ขนมหวานใบเล็กๆแล้วมาำสีเองอ่า  หนักดีด้วยตรีจะได้ไม่ล้มไงคับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

May 05, 2010, 07:04:48 #6 Last Edit: May 05, 2010, 17:05:09 by กาลิทัส
ขอขอบพระคุณคุณพี่กาลิทัสมากครับผม สำหรับ ข้อมูลความรรุ้ครับผม

เพิ่งรู้ว่า ตรีศูล เปนตัวแทนพลังทั้งสามของมหาเทพ

ขอบคุณมากๆคะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on May 05, 2010, 00:19:48
ขอบคุณความรู้ดีๆครับพี่กาลิทัส

ถ้าน้องบอลลูนจะหาที่วางพี่แนะนำทำเองกะได้ครับ 
แบบประมาณว่าหล่อที่วาง(ปัก)เองก็ได้ครับ  ใช้เป็นปูนอ่าคับ  หาตัวแบบดีๆหน่อย
และเอาดินน้ำมันมาปั้นให้ได้เท่าขนาดด้ามตรี  ยาวพอสมควรวางไว้ตรงก้นแบบแล้วเทปูนลง
พอแห้งก็ค่อยๆแคะเอาดินน้ำมันออก  ตกแต่งให้สวยตามชอบใจครับ
พี่เคยทำใช้ถ้วยโฟมใส่ขนมหวานใบเล็กๆแล้วมาำสีเองอ่า  หนักดีด้วยตรีจะได้ไม่ล้มไงคับ

ขอบคุณความรู้ดีๆครับเพราะกำลังคิดอยู่เลยว่า
จะใช้อะไรทำแท่น ได้ไอเดียแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ

Quote from: สยมภูวญาณ on May 18, 2010, 17:37:14
Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on May 05, 2010, 00:19:48

ขอบคุณความรู้ดีๆครับเพราะกำลังคิดอยู่เลยว่า
จะใช้อะไรทำแท่น ได้ไอเดียแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ
ดีใจจัง  ผมพอจะมีประโยชน์ด้วย อิ อิ
แนะนำว่าลองวาดลายด้วยสีสดๆแบบตรงที่ใส่เงินทำบุญของวัดแขกสีลมอ่ะคับ
ตรงด้านหน้าอ่ะคับ  ผมว่าสีสวยดีนะ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน