Loader

มีใครทราบบ้างค่ะ ?

Started by ۞ Musika ۞, August 15, 2010, 20:58:21

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันประสูติพระกฤษณะปีนี้ ไม่ทราบว่า ใครพอจะรู้บ้างมั้ยค่ะ

ว่าที่วัดวิษณุ (ตรงสาทรอ่ะค่ะ) เค้าจะมีการแสดงนาฏยัมจากอินเดียรึป่าว

ปีที่แล้วเห็นว่ามีตั้ง 7 วัน แต่ดิฉันก็ไม่ได้ไปซักวัน

มีใครพอจะทราบมั้ยค่ะ ว่าเค้ามีมั้ย...อีกอย่าง จะได้ไปถวายผ้าสไบ กับ ขนนกยูงด้วย

ที่ทราบมานะจ๊ะ  งานวันกฤษณะชันมัสตมิส จะมีขึ้นที่ วัดแขกสีลม และ วัดวิษณุ โบสถ์เทพมณเฑียร และ โบสถ์เทพมณเฑียร
ในส่วของวัดแขกสีลม มีพิธี ตอน เวลา17:00-20:00น. โดย ตอน ห้าโมง เย็น บูชาไฟ และ 1 ทุ่ม สรงน้ำ และ 2 ทุ่ม ทำพิธี ออกแห่ รอบ โบสถ์ พระศรีมหาอุมาเทวี 3 รอบ และ พราหมณ์จักรา หัวหน้า พราหมณ์ ทั้งหลาย ในวัด จะ เจิม ผงแดง ให้สาธุชน ชาวไทย และ ชาวอินเดีย ทุกคน ที่ มาร่วม พิธี วันเกิด พระกฤษณะ

และในส่วนที่ วัดวิษณุ และ โบสถ์เทพมณเฑียร มี พิธี ตั้งแต่ เช้าถึงดึก โดย พราหมณ์ จะร้องเพลง สรรเสริญ พระกฤษณะ และ พระแม่ราธา ตอนเที่ยงคีน จะสวดโซฮา-อารตี ถวาย และ สรงน้ำ พระกฤษณะ และ พระแม่ราธา

ส่วนนาฏยัมของชาวอินเดียนั้นผมคิดว่าน่าจะมาอีกนะเพราะรู้สึกว่าจะมาทุกปี
แล้วไปกันนะครับ

เด๋ววันอังคารไปสิงอยู่โรงเรียนแม่แปปนึงแล้วสายๆ ไปสืบที่วัดดีก่า ว่ามีอะไรยังไงบ้าง

ถือโอกาสไปไหว้ด้วยเลย ไม่ได้นานและ...อิอิ

ส่วนที่วัดแขกน่าจะได้ไปร่วมนะค่ะ...แบบว่าไม่ได้สัมผัสงานฉลอง งานบูชามาหลายเดือน

ปล. ปีนี้แห่รอบโบสถ์เองหรอค่ะ...

ไปมาแล้วค่ะที่วัดแขก คนน้อยนิดจิงๆ และแปลกใจมากไม่มีแห่รอบโบถส์ด้วย ทุกปีจะเห็นแห่แต่ปีนี้บูชาไฟอย่างเดียวค่ะ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

ได้ข่าวมาเหมือนกันว่าวัดแขกคนน้อย

แต่คเณศจตุรถี คนคงไม่น้อยมั้งค่ะ