Loader

สังข์ ที่ พาหุรัด จะ มีของปลอม ป่าว ครับ

Started by Den Thaiman, May 16, 2010, 23:47:45

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เห็น เค้า กอง ไว้ เยอะๆ  ไม่แน่ใจ ว่า จะมีของปลอมปะปน อยุ่ ป่าว คับ
ยังไง ขอ ความกระจ่าง ด้วย ครับ

ไม่มีจ้า  ถ้าจะให้แน่ใจ ลองดม ดูเรย สังข์ในพาหุรัดส่วนใหญ่ 90เปอร์เซ็นต์
ยังมีกลิ่น ของทะเล อยู่ จ้า เอาหัวเป็นประกัน
ใครซื้อสังข์ที่พาหุรัด แล้วโดนหลอก
ถือว่าเป้นเคราะห์หามยามร้ายเรยทีเดียว เช่นนั้นน้องเด่น ไม่ต้องกล้วจ้า
สังข์ปลอมเคยได้ยินว่า
จะทำจากเรซิน( เรซิ่นอีกแร้ว)  แต่ พี่ก็ยังไม่เคยได้เห็น
หน้าสักครั้งเดียว แต่ก้ไม่เคยคิดอยากจะเห็นนะ หุหุ จะมาซื้อเมื่อไร บอกได้จ้าล
จะไปเป็นเพื่อน ว่าง ทุกวันจ้า....

งั้นพี่จิ้งจอกพาทัวร์พาหุรัดหน่อยจิ

สบายมากวันนี้ก็เพิ่งไปมาจ้า หลายๆ คนในบอร์ดเราให้พาไปมาแระหลายคน อ่ะ บางคนมาไกลๆ ก็มี น่ะจ้า  ชอบมาก การไปพาหุรัด เรื่องชาวบ้านคืองานของเรา คริๆว่าแต่ จะไปกันวันไหน พีเอ็ม มาได้
เรยครับผม อ้อ ห้ามนัดไปตี  อ่ะ 555+นัดไปทัวร์ อย่างเดว นะ
ปล.น้องเด่น ให้ พี่ ซื้อ ส่ง ไปให้ มะร่ะ เพื่อความชัวร์ รับรองไม่มีบวกจ้า แต่ว่าเสียงนี่ ซิ่ จะต้องถูกใจคนใช้ น่ะ ไม่ใช่ถูกใจคนซื้อ เอาไง ดีหว่า คอยคำตอบน้องเด่น จ้า

ของ แบบนี้ ฝาก กาน ไม่ได้ จ้า ต้อง ไป ชม เอง
10 ปากว่า ไม่เท่า หน้าเห้น อิอิ

เด่ว ขึ้น ไป ดู วันไหน ค่อย โทร หา คับ พี่

อยากร่วมทริปจังคับ เหอๆ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on May 20, 2010, 15:43:25
สบายมากวันนี้ก็เพิ่งไปมาจ้า หลายๆ คนในบอร์ดเราให้พาไปมาแระหลายคน อ่ะ บางคนมาไกลๆ ก็มี น่ะจ้า  ชอบมาก การไปพาหุรัด เรื่องชาวบ้านคืองานของเรา คริๆว่าแต่ จะไปกันวันไหน พีเอ็ม มาได้
เรยครับผม อ้อ ห้ามนัดไปตี  อ่ะ 555+นัดไปทัวร์ อย่างเดว นะ
ปล.น้องเด่น ให้ พี่ ซื้อ ส่ง ไปให้ มะร่ะ เพื่อความชัวร์ รับรองไม่มีบวกจ้า แต่ว่าเสียงนี่ ซิ่ จะต้องถูกใจคนใช้ น่ะ ไม่ใช่ถูกใจคนซื้อ เอาไง ดีหว่า คอยคำตอบน้องเด่น จ้า

โห   .....   มีบริการเดลิเวอรี่ด้วย  เลิศ  555  เราก็ใช้บริการนี้อยู่

เห็นด้วยกะน้องเด่นหากเราไม่มาเองจะไม่ได้ รสชาติ เด็ดขาด ว่า แต่ พี่มีข้อเสนอ แนะ น่ะ

เอาไว้ แอบคุยกันในเอ้ม จ้า เดี๋ยว คนอื่นได้ยินอ่ะ 555+

วิธีทดสอบหอยสังข์เเท้กับเรซิ่น

เเอบเอามะนาวใส่มือไว้  มะนาวสด  เขียวๆเลยนะคะ

เเล้วป้ายที่นิ้ว  เเตะที่หอยสังข์  เเล้วทำว่าไปดูอันอื่นก่อน  จำให้ดีนะคะว่าป้ายตรงไหน

ลองดมดูค่ะ  ถ้ามีกลิ่นฉุน  เเล้วหอยสังข์มีสีซีดไปนิดนึงน่ะคะ  เเปลว่าของเเท้ค่ะ

ถ้าไม่เเท้เป็นเรซิ่นกลิ่นของมะนาวจะไม่เปลี่ยนไป  จะไม่เกิดรอยด่างค่ะ

เอาง่ายๆค่ะ  สนุกๆ  นึกถึงปูนกินหมากค่ะ  ปูนกินหมากได้มาจากการเผาของเปลือกหอย  ผสมกับขมิ้น  เเล้วปูนเป็นสีเเดง  เเค่บีบมะนาวใส่  กลิ่นมะนาวเปลี่ยนเกิดฟองฟู่ 

หรือนึกถึงพื้นปูนซีเมนต์  ที่ได้จากหินเผาเเต่สูตรเคมีคล้ายกัน  บีบมะนาวลงพื้นปูน  สีซีดทันทีคะ

น่าจะลองดูน่ะคะ  เเต่  ต้องทำให้เเนบเนียนหน่อยคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

สอนเทคนิคการเป่าหน่อยซิคร่ะ

เป่าไม่เป็นนนน น้องใหม่ ...

ว่าแต่เคยเห็นเข้าบูชาสังข์ด้วย ความหมายคืออะไรหรอคร่ะ เพื่ออะไรร??

ตอบหน่อยนะจ้าๆๆ...555

น้องหวาน มือใหม่

Quote from: sweetinlove on June 21, 2010, 14:17:23
สอนเทคนิคการเป่าหน่อยซิคร่ะ

เป่าไม่เป็นนนน น้องใหม่ ...

ว่าแต่เคยเห็นเข้าบูชาสังข์ด้วย ความหมายคืออะไรหรอคร่ะ เพื่ออะไรร??

ตอบหน่อยนะจ้าๆๆ...555

น้องหวาน มือใหม่

เสียงของหอยสังข์เกิดขึ้นจากลมที่หมุนเป็นวงกลมกระทบกับผนังเปลือกหอยลมที่เป่าหมุนวนชนกับผนังเเล้วเมื่อลมระบายออกเกิดเสียง

วิธีการฝึกเป่า

ถ้าเราไม่ไม่หอยสังข์  วิธีหัด น่ะค่ะใช้ริมฝีปากม้วนเข้ามาด้านในท่าเหมือนกับผู้หญิงทาลิปติกเเล้วเม้นปาก

เเล้วต่อด้วยท่า เผยอปากนิดนึงค่ะ  ตรงมุมซ้ายหรือขวาก็ได้มุมเดียวใช้ลมออกมา

หายใจเข้าลึกๆค่ะเเล้วเป่าให้ลมกักเก็บในกระพุงเเก้ม
เกร็งกระพุงเเก้มเเล้วดันลมออกมา

บังคับให้ลม  พุ่งออกมาให้ขนตา  ขนคิ้วเย็นวาบ
ก็คือการเป่าลมให้ขึ้นด้านบนคะ  นั่นล่ะคะเสียงก็จะออกมาสนั่นหวั่นไหวคะ 

ว่าง่ายๆ  ใช้ริมฝีปากหุ้มฟันเก็บฟัน  เป่าทางมุมปาก  ให้ลมพุงไปด้านบนเเบบเฉียงๆ  เเค่นี้ก็เป็นเสียงเเล้วคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ขอบคุณพี่เสือครับ
ความศรัทธา  มาคู่กับวิทยาศาสตร์  และความรู้ อิ อิ

เพิ่งไปสำรวจราคามาพักนึงแล้วครับ  ตอนนี้สังข์คาราขึ้นสูงพอสมควรเลย
ขนาดใหญ่โดยประมาณ1ฝ่ามือ(เทียบเอานะครับไม่รู้จะเทียบกับอะไร)
ราคาประมาณ  1300 -1500  บาทครับ
แต่ก็ต้องเดินเช็คราคาดีๆนะครับ  บางร้านแบบเดียวกัน
แต่ราคา  1900  บาท  อันนี้ส่วนใหญ่คนอินเดียขายครัีบ
ผมแนะนำร้านที่คนไทยขายนะครับ  อยุ่ฝั่งอินเดียเอมโพเรี่ยม
มีอยู่ร้านนึง  พี่เค้าขายไม่แพงมาก  และก็พอต่รองราคาได้(ง่ายกว่าคนอินเดียที่ไม่ค่อยลดเลยอ่า)

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ผมว่าเคาะฟังเสียงก็น่าจะรู้นะครับ คงไม่ต้องใช้มะนาวมั้ง มันจะเป็นรอยด่างไม่สวยอะครับ เรซิ่นเสียงจะทึบๆหน่อย แต่ของแท้เสียงจะใสหน่อยครับ ลองหาเรซิ่มมาเคาะ แล้วเคาะเทียบกะฟันเราก็ได้ครับ
อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video

เคยเห็นงานไหว้ครูเค้าเป่าหอยสังข์ เป่าเพื่ออะไรหรอครับ ..
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..

กล่าวว่าเมื่อพระศิวะต้องมีการประชุมเหล่าเทพ
ก้อจะสั่งให้พระอินทร์เป็นผู้เรียกประชุมโดยพระอินทร์จะมีพระมหาสังข์อยู่องค์หนึ่ง
ที่เมื่อเป่าออกมา
จะทั้งไปทั่วทั้งสามโลก
แม้แต่พระนารายณ์ที่บรรทมสินธุ์อยู่ก้อตื่นขึ้นมาเพราะด้วยเสียงสังข์ของพระอินทร์
ครับ
ดังนั้นจึงมีความเชื่อกันว่าเมื่อเราเป่าสังข์ในที่ที่มีงานเชิญเทวดาก้อจะเป่าสังข์เพื่อเชิญเทพมาชุมนุม ณ ที่นั้นครับ

ติ ชม กันได้น่ะครับ
vitshiva@hotmail.com

ชาว HM สงขลา

โอม ศิวายะ ปรเมศ สวดา ยะศิวะกาลตะวะยะนะมะ โอม บวะ วายะ บุนะศัง บะวา ยะศิวะกาลตะวะ ยะนะมะ โอม
โอม ศาลติ ศาลติ ศาลติ ศาลติฮี

^
^
ทุกอย่างมีที่มาที่ไป ได้ความรู้ทางศาสนาฮินดูเพิ่มขึ้น ขอบคุณมากครับ ..
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..