Loader

ขอเชิญศาสนิกชนและผู้ภักดีในพระเป็นเจ้าทั้งหลายทุกท่าน ร่วมภาวนาเพื่อสันติภาพ

Started by หริทาส, May 17, 2010, 01:30:38

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

โอมฺ

ขออนุญาติท่านเวปมาสเตอร์และท่านสมาชิกบอร์ดทุกท่านครับ ผมเองในฐานะศาสนิกชนซึ่งมีเสียงเรียกร้องจากหัวใจอันเจ็บปวดจึงเขียนสิ่งเหล่านี้มายังท่านทั้งหลาย

ในสถานการณ์บ้านเมืองที่กำลังเต็มไปด้วยความรุนแรงเช่นนี้   ทั้งการประหัตประหารกันโดยใช้อาวุธและความรุนแรงในรูปแบบอื่นๆ
และมีผู้เสียชีวิตจากทุกฝ่ายเป็นจำนวนมากแล้ว และยังไม่มีทีท่าว่าจะหยุด
แน่นอน พวกเราในบอร์ดนี้ย่อมมิได้ต้องการแสดงออกทางการเมืองหรืออุดมการณ์ทางการเมืองใดๆ
เพราะบอร์ดฮินดูแห่งนี้เป็นบอร์ดทางศาสนาที่เน้นความรู้และความศรัทธาในศาสนาเป็นสำคัญ
แต่เราปฏิเสธความจริงไม่ได้ว่า เราก็เป็นส่วนหนึ่งของสังคมนี้ สังคมไทยที่กำลังประสบภาวะวิกฤติอย่างยิ่ง
และด้วยความเป็นศาสนิกชน ซึ่งในศาสนาฮินดูของเรามีคำสอนเรื่อง "อหิงสธรรม" หรือหลักแห่งความไม่เบียดเบียนทั้งกายวาจาใจ
การพบว่าเพื่อนมนุษย์อันเป็นบุตรของพระผู้เป็นเจ้า หรือ"หริปุตร"ด้วยกันเช่นเดียวกับเรา ไม่ว่าเขาคนนั้นจะเป็นใครก็ตามได้รับความทุกข์ทั้งกายใจ หรือต้องตายลง ด้วยความรุนแรง

ผมเชื่อว่า การพบความจริงเช่นนี้ย่อมจะยังความทุกข์ใจให้แก่พวกเราซึ่งเป็นศาสนิกชนและเพื่อนมนุษย์ด้วยกันอย่างแน่นอน

ดังนั้นจึงขอเรียกร้องให้พวกเราทั้งหลายซึ่งเป็นศาสนิกชน ทั้งที่เป็นฮินดู หรือเป็นผู้ศรัทธาในองค์พระผู้เป็นเจ้าในรูปแบบและพระนามใดๆก็ตาม
ได้ร่วมกันภาวนาเพื่อสันติภาพ และขอให้มีความสงบสันติบังเกิดขึ้นโดยเร็ว
โดยขอให้พวกเราได้ภาวนาแผ่เมตตาธรรมถึงทุกฝ่าย เพราะ"แสงอาทิตย์ย่อมส่องไปในทุกที่ไม่ว่าในพระราชวัง หรือเรือนของจัณฑาล"
พระเมตตาของพระเป็นเจ้าก็ย่อมไม่เคยเลือกที่รักมักที่ชัง และปกแผ่ไปยังทุกสิ่ง

ให้พวกเราได้รักษาหัวใจแห่งความเป็นศาสนิกชน ซึ่งไม่ลืมเมตตาธรรมอันเป็นคุณธรรมที่พระเป็นเจ้าทั้งหลายได้ทรงยึดถือและสั่งสอน
และขจัดความเกลียดชังออกไปจากจิตใจให้มากที่สุด

ขอเชิญทุกท่านได้ลงนามในกระทู้นี้และได้ภาวนาร่วมกัน ไม่ว่าท่านจะอยู่ในแห่งหนใดก็ตาม

โอมฺ สรฺเว ภวนฺตุ สุขินะ
โอม ขอให้สรรพสิ่งทั้งปวงจงมีสุข

สรฺเว สนฺตุ นิรามยาะ
ขอให้สรรพสิ่งทั้งปวงปราศจากภัย

สรฺเวภทฺราณิ ปศฺยํตุ
ขอให้สรรพสิ่งทั้งปวงได้พบแต่สิ่งดีงาม

มา กศฺจิทฺ ทุะขภาคฺ ภเวตฺ
อย่าได้มีภาคส่วนแห่งความทุกข์เลย

โอมฺ ศานฺติ ศานฺติ ศานฺติ

ด้วยเสียงเรียกร้องจากภายใน
หริทาส
ภาควิชาปรัชญา มหาวิทยาลัยศิลปากร

ขอร่วมเป็นส่วนหนึ่งด้วยคนครับพี่หริทาส...

โอมฺ สรฺเว ภวนฺตุ สุขินะ
โอม ขอให้สรรพสิ่งทั้งปวงจงมีสุข

สรฺเว สนฺตุ นิรามยาะ
ขอให้สรรพสิ่งทั้งปวงปราศจากภัย

สรฺเวภทฺราณิ ปศฺยํตุ
ขอให้สรรพสิ่งทั้งปวงได้พบแต่สิ่งดีงาม

มา กศฺจิทฺ ทุะขภาคฺ ภเวตฺ
อย่าได้มีภาคส่วนแห่งความทุกข์เลย

โอมฺ ศานติ ศานฺติ ศานฺติ
.
.
ขอให้บ้านเมืองกลับมาเป็นปกติสุขโดยไวเทอญ...โอมฺ ศานฺติ ศานฺติ ศานฺติ
.
.
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบคุณครับน้องอักษรชนนี

คือพี่เห็นว่า พวกเราในฐานะศาสนิกชนควรทำอะไรบ้างเท่าที่พอจะทำได้ ในฐานะศาสนิกชนครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับพี่
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

เห็นด้วยคะ  คุณพี่  หริทาส 

ขอเซ็นด้วยคน

ลงชื่อ  สีมาลา
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

Busy Blee Bee
[/SIZE]

เข้ามาร่วมลงชื่อด้วยคะ พี่ตุลหริทาส  ถึงจะอยู่ห่างกันคนละทวีป   แต่หัวใจยังคงเป็นไทย  อยากเห็นบ้านเมืองสงบสุขในเร็ววัน ...

ขอให้ประเทศชาติสงบสุข  ทุกชีวิตปลอดภัย ......

http://www.youtube.com/v/uwAaeAeyYw4&feature=related

ร่วมลงชื่อด้วยครับ ขอให้ประเทศสงบสุขเร็วๆครับ  ดูข่าวแต่ละที น้ำตาจะไหล

ขอพระเมตตาของพระผู้เป็นเจ้าขจัดความเกลียดชังที่เกิดขึ้นในจิตใจของคนไทย อันมีแก่กันและกัน

ขอร่วมภาวนา เพื่อความสันติ และสงบสุข ของประเทศด้วยคนค่ะ ขอพระพรจากพระเป็นเจ้า ประทานแก่ลูกหลาน คนไทยทุกคน ทุกศาสนา ให้พ้นจากความขัดแย้งโดยเร็ววัน สาธุ สาธุ สาธุ

ในฐานะที่เป็นหริชนของพระเจ้า  ขอภาวนาต่อเบื้องพระบาทแห่งพระองค์  ขอสันติอันเป็นนิรันด์จงพึงบังเกิดมีในมนุษยโลก  ขอสยามประเทศจงเต็มไปด้วยความรักและสันติจงบังเกิดในหัวใจของมนุษย์ทุกผู้   

โอม ศานติ ศานติ ศานติ โอม
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ขอร่วมด้วยอีก1แรงอีก1ใจครับ
โอม ศานติ อันตะริกษัม ศานติ
ปฤถิวี ศานติ
อาปาศะ ศานติ
โอสะธะยะษะ ศานติ
วนัสสะปัตตะยะษะ ศานติ
วิศศะเวเทวะ ศานติ
พรหมมะ ศานติ
สะระวะ ศานติ
ศานติ เรวะ ศานติ
โอม ศานติ ศานติ ศานติฮีฯ

[/COLOR][/FONT][/SIZE][/B]
ขอความสงบจงเกิดแก่ผืนดิน ขอความสงบจงเกิดแก่ผืนน้ำ
ขอความสงบจงเกิดแก่พืชพรรณ
ขอความสงบจงเกิดแก่สรรพชีวิต
ขอความสงบจงเกิดแก่พรหม
ขอความสงบจงเกิดแก่เหล่าเทวะ
ขอความสงบจงเกิดแก่ทุกๆสิ่ง
ขอจงมีแต่ความสงบ ความสงบ และความสงบเท่านั้น

[/COLOR][/FONT][/SIZE][/B][/FONT][/COLOR][/SIZE][/B][/COLOR]
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขอความสงบจงเกิดแก่ผืนดิน ขอความสงบจงเกิดแก่ผืนน้ำ
ขอจงมีแต่ความสงบ ความสงบ และความสงบเท่านั้น
[/COLOR][/FONT][/SIZE][/B][/FONT][/COLOR][/SIZE][/B][/COLOR]
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

[HIGHLIGHT=#ff0000]ขออำนาจของ พระจักรวาลชนนี พระภูเทวี และอำนาจของศักติทั้งมวล ได้โปรดเมตตา ให้ประเทศชาติที่กำร้องดั่งไฟ ได้มอดดับลงด้วยเทอญ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]ขอให้ความสุข สันติภาพ และ ความสงบ ที่ได้หายไประหว่างที่ได้มีความไม่สงบสุข จงกลับมาในเร็ววันด้วยเทอญ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]Om Shanti Shanti Shanti ![/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

นะโมตัสสะ ภควโต อรหโต สัมมา สัมพุทธธัสสะ x3

โอม ชรี กาเนชชา ยะ นะมะฮา

โอม นะมะ ศิวายะ ฮารา ฮารา มหาเด

โอม เจมาตากี

โอม นวดุรกา นะมะฮา

โอม ชรี ศะระวัน ภะวายะ นะมะฮา

โอม หริ โอม นโม นารายยะนา

โอม เจ ลักษมี มาตา

โอม อหัม บรัมมา อัสมิ

โอม ชรี สรัสวตี เจ นะมะฮา

ขอบารมีพระพุทธองค์ทรงคุ้มปวงประชาไทย คำสวดมนต์อันเปนกุศลใดๆ ก็ขอจงทำให้ร้ายกลายเปนดี

ขอพระคเนชเปนปฐม ปัดเป่าลงซึ่งอุปสรรคทั้งหลายอันเปนปัญหาของชาติไทย

ขอพระศิวาเจ้าโปรดทรง ทำลายซึ่งความไม่รุ้ในมโนสำนึก ทิฐิและความเกลียดชัง

ขอพระอุมาจงให้มีความกล้า เผชิญปัญหาไม่ว่าใดๆ

ขอพระทุรคาทั้งเก้าปาง กำจัดดัดนิสัยคนไม่ดีให้สิ้นไป

ขอพระสกันทะ โปรดทรงอวยชัยให้ไทยเปนไทยไม่เปนข้าใครในโลกา

ขอบารมีนารายณ์นั้น โปรดคุ้มครองพระเจ้าอยู่หัวและพระราชวงศ์ไทยเรา

ขอพระลักษมีประธานความอุดมสมบูรณ์แกปากท้องชาวไทยและชีวิต

ขอองค์พรหมดลบันดาล ให้สมณะ ชีพราหม์ ตั้งมั่นไร้ราคี

ขอพระสรัสวตีประธานสติปัญญาแก่ชาวไทย โดยเฉพาะเด็กรุ่นใหม่เยาวชนไทยด้วยเทอญ

แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

เรียนคุณโอมมหาบารมีเทวาครับ ศานติมนตรา ที่ท่านใช้นี้ ท่านกรุณาโปรดให้ที่มาด้วยนะครับ เพราะมนต์นี้อยู่ในหนังสือ คู่มือบูชาเทพ ของท่านอาจารย์กิตติที่เคารพนะครับ เพราะเป็นลิขสิทธิ์ครับ ไม่ควรที่จะเอามาเผยแพร่แต่อย่างใดไม่ใช่ของสาธารณะครับ

Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on May 17, 2010, 10:39:20

ศานติมนตราอันนี้ได้มาจากใหนหรอครับ

มาร่วมลงชื่อด้วยค่ะ ขอความสงบสุขจงบังเกิดทั่วไปตลอดกาลนานเทอญ..

สิทธิ อำนาจ การปกครอง ย่อมต้องใช้คุณธรรม นำพา เหนือสิ่งอื่นใด เหนือความคับแค้นใจของคนสูญเสีย ขอให้สายฝนแห่งบารมีของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ช่วยชำระ ให้เบาบาง เพราะจะให้จางหายคงเป็นไปได้ยาก ถ้าเบาบาง แล้วค่อยจางหายไป ย่อมเป็นไปได้

เดชะพระเมตตาของพระบิดาเจ้าสวรรค์ พระหฤทัยอันศักดิ์สิทธิ์ยิ่งของพระเยซูเจ้า

เดชะคำเสนอวิงวอนของพระแม่มารีย์  บรรดานักบุญทั้งหลาย เทพนิกรเทวดา บุญราศีและมรณสักขีแห่งประเทศไทย

ขอให้ประเทศไทยมีสันติสุข ขอทรงคุ้มครององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระราชินีนาท และพระบรมวงศานุวงศ์ทุกๆพระองค์

ขอให้คนไทยมีความรัก สมัครสมานสามัคคีเห็นอกเห็นใจซึ่งกันละกัน ตามน้ำพระทัยของพระองค์ครับ  อาแมน ..

" เรามอบสันติสุขไว้ให้ท่านทั้งหลาย เราให้สันติสุขของเรากับท่าน เราให้สันติสุขกับท่านไม่เหมือนที่โลกให้

ใจของท่านอย่าหวั่นไหวหรือมีความกลัวเลย  ท่านทั้งหลายจงรักกันละกัน คนต่างศาสนาจะรู้ว่าท่านเป็นศิษย์ของเรา

เพราะท่านทั้งหลายรักกัน "  ( พระวรสารนักบุญยอห์น บทที่ 17 หน้าที่ 27 )   
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..

ขอร่วมภาวนาด้วยคนนะคร้าบ
ด้วยอำนาจแห่งพระศรีรัตนตรัย พระโพธิ์สัตย์ทุกพระองค์

เทพ เซียนทุกๆพระองค์ ทั่วอนันตจักรวาล

ขอได้โปรดทรงแผ่พระบารมีของทุกพระองค์มาปกปักพิทักรักษา

คุ้มครองประเทศไทย ให้พ้นจากความขัดแย้งแก่งแย่งทะเลาะเบาะแว้ง

ขอให้ประเทศไทย และ โลกทั้งใบนี้จงพบแต่ความสุขด้วยเถิด

ขอให้คนในโลกนี้รักกันมากๆน๊า

โอม ศานติ ศานติ ศานติ      

ขอร่วมอีก 1 เสียงครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ