Loader

แต่งองค์พระคเณศใหม่

Started by bazuka, May 17, 2010, 03:06:10

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันนึงผมได้มีโอกาศไปเดินเล่นที่ร้านจัดสวนแถวบ้านมากะว่าจะหาต้นไม้สวยๆมาปลูกที่บ้านครับ พอดีสายตาก็หันไปเห็นรูปพระคเณศวางอยู่ที่พื้นดินเป็นหินทรายสีดำ เห็นท่านแล้วก็นึกสลดใจเพราะเทพเจ้าที่ผมกราบไหว้บูชา กลับมาเป็นเครื่องตกแต่งสวนไปแล้วก็เลยขอซื้อมาเลยครับแล้วเอามาลงสีองค์ท่านใหม่ครับ  เดิมป็นหินทรายสีดำสนิททั้งองค์เลยนะครับ  ถ้ามีไรเพิ่มเติมช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ภาพนี้ผมลงสีที่องค์แล้วแต่ยังไม่ได้ติดกากเพชร

ภาพนี้ติดกากเพชรแล้วดูสว่างขึ้น

เนื้อที่จำกัดก็เลยต้องเชิญทานประดิษฐานตรงนี้ครับ

พรุ่งนี้เช้าก็ทำพิธีครับขอขมา  ด้วยพวงมาลัยดาวเรือง 1 พวง  บายศรีปากชาม 1 คู่  นมสด  น้ำ  ผลไม้ 5 อย่าง  ขนม(จำชื่อไม่ได้)  เครื่องหอมต่างๆ เชิญท่านสถิต ณ องค์สมมุติ  เสร็จพิธีครับ

จงใช้ใจ       อย่าใช้ตา
จงใช้ความรู้สึก   อย่าใช้อารมณ์

เป็นเรื่องธรรดาครับ เพราะบางคนเขาคิดกันว่าเทวรูปที่ไม่ได้เทวาพิเษกก็เป็นเพียงรูปปั้นธรรมดาๆ

ผมเองก็ชอบเทวรูปหินทรายครับ สวยดี  ราคาไม่แพงมาก รายละเอียดก็ดี สรุปเป็นเทวรูปที่จัดว่าดีใช้ได้ทีเดียว

ตอนนี้ผมก็กำลังคิดว่าจะหาเทวรูปหินทรายอยู่เลยครับ

สำหรับเทวรูปของคุณ ผมขอชมว่า สวยงามมากครับ

งามมากมายค่ะ เดี๋ยวนี้งานหินทราย แบบละเอียด และสวยงามมีเยอะมากค่ะ

โห .....  น่าตื้นตันใจมากครับผม ขอพระศรีมหาคเณศวรประทานพรครับผม

ไม่ทราบว่าสูงเท่าไหร่  ราคาเท่าไหร่หรอกครับ (ถือโอกาศถามราคา    )

[HIGHLIGHT=#c0c0c0]ครับผมขอบคุณมากครับ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#c0c0c0]องค์พระคเณศ สูง  85  เซนติเมตรครับ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#c0c0c0]ซุ้มด้านหลัง   สูง  100เซนติเมตรครับ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#c0c0c0]ราคา   2500    บาทครับ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#c0c0c0]ราคาอุปกรณ์  สีต่างๆ   500    บาทครับ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#c0c0c0]และแรงศรัทธาที่ประมาณมิได้ครับ[/HIGHLIGHT]

จงใช้ใจ       อย่าใช้ตา
จงใช้ความรู้สึก   อย่าใช้อารมณ์

อืมองค์ใหญ่(โดนรูปหลอกอีกแล้ว  นึกว่าองค์เล็ก)

May 18, 2010, 11:01:37 #7 Last Edit: May 18, 2010, 11:08:16 by tadatada
พระเทวีองค์ที่มีไฟล้อมพระองค์มีพระนามว่าอะไรครับผม
อีกพระองค์ทีมีพระกรมากประสานมมือไว้หมายถึงอะไรครับพระนามว่าอะไรครับ ผมได้รูปมาจากSri Veeramakaliamman Temple

May 18, 2010, 11:11:19 #8 Last Edit: May 18, 2010, 11:18:40 by ศรีมหามารตี

คล้ายองค์นี้เลยคะ

นั้นนะซิครับเหมือนเลยรอคำตอบครับผม

รูปนี้ก็คล้ายนะค่ะ .. อิอิ

Quote from: ศรีมหามารตี on May 18, 2010, 11:56:07
รูปนี้ก็คล้ายนะค่ะ .. อิอิ

รูปนี้เคยเห็นมีอยู่กระทู้นึงเขียนว่าเป็นพระทุรคาครับ

เพื่อนผมเคยถามพราหมณ์ท่านหนึ่ง ท่านบอกว่า คือองค์ ศรีมหามารีอัมมัน  ท่านคือ ไฟ ที่คอยเผาผาญสิ่งชั่วร้าย

ดันครับ อิ อิ
เห็นมีภาพสวยๆเยอะและก็มารอความรู้ด้วยครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

พระแม่กาฏญาญาณี
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT