Loader

เรซิ่น

Started by balloon101, May 20, 2010, 11:30:11

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

May 20, 2010, 11:30:11 Last Edit: May 20, 2010, 15:05:33 by balloon101
อยากทราบว่าเราเช่าเทพมาเป็นเรซิ่นแล้วเราไหว้ท่านนานๆแล้วจะดำใช่ไหม
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

เรซิ่นมันมีหลายเกรดอ่ะน้อง ถ้าเกรดดีจะแพงหน่อย พี่เคยเห็นที่วัดราชนัดดา องค์ขนาด 2.5 นิ้ว ราคา99บาท แต่อีกร้าน ราคา 250
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

สรรพสิ่งย่อมมีเสื่อมสลายไปตามกาลเวลาค่ะ

อยู่ที่การดูแลรักษามากกว่านะคะ

องค์นี้ 14-15ปีละค่ะ เรซิ่นเหมือนกัน

ใช้นำยาเคลือบเล็บสีใสทาเคลือบไว้

ทำความสะอาดบ่อยๆ ก็ยังสวยเหมือนเดิม

แต่คงไม่ทนทานเหมือนโลหะค่ะ

Quote from: Purple_Tulip on May 20, 2010, 15:32:47
สรรพสิ่งย่อมมีเสื่อมสลายไปตามกาลเวลาค่ะ

อยู่ที่การดูแลรักษามากกว่านะคะ

องค์นี้ 14-15ปีละค่ะ เรซิ่นเหมือนกัน

ใช้นำยาเคลือบเล็บสีใสทาเคลือบไว้

ทำความสะอาดบ่อยๆ ก็ยังสวยเหมือนเดิม

เห็นแล้วหน้าชื่นใจครับ เทวรูปยังอยู่ในสภาพที่ดีมากเลยไม่มีแตกหักเสียหายอะไรเลย

ไม่เหมือนหลายๆคน(บางคน)ที่บูชาแล้วองค์ท่านแตกนิกดำหน่อยแล้วเอาไปทิ้งตามต้นไม้ตามศาลเจ้า เห็นแล้วสลดใจครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

เห็นด้วยครับ..... คุณPurple_Tulip ดูแลเทวรูปเก่งจัง สุดยอดครับผม 14-15 ปี
ยังงดงาม ไม่มีเปลี่ยน น่าตื้นตันใจ ครับผม

ไม่ว่าจะทำจากวัตถุใดๆ หากผู้บูชาดูแล และรักษาเป็นอย่างดีแล้ว ยิ่งผ่านไปนานปี ยิ่งดูเข้มแข็ง เปี่ยมด้วยพลัง คุณทิวลิปรักษาเทวรูปได้เยี่ยมจริงๆค่ะ นับถือ นับถือ

May 21, 2010, 11:16:57 #6 Last Edit: June 25, 2010, 12:42:45 by กาลิทัส
ใช่แล้วครับ เหมือนที่เพื่อนๆ บอก เทวรูปไม่ว่าสร้างจากสิ่งใดการต้องมีหมองมีดำเป็นธรรมดา อยู่ที่ผู้ศรัทธาจะมีวิธีดูแลอย่างไร  ของผมเป็นทองเหลืองถ้าหมองๆ ก้อลงมือขัด ห่มผ้าใหม่ ให้ดูสวยงามตลอดครับ ดูแลด้วยความรักและศรัทธาเถอะครับ เรซิ่นถ้าเราทำความสะอาดแล้วก้อเครือบใสไว้ก้อจะอยู่นานครับ สีขาวอาจเข้มข้นบ้าง  สีสดก้ออาจจางลง ถ้าเราเคลือบไว้ก้อจะดูใสๆสวยดี

ไม่แน่ใจน่ะค่ะ ได้ยินว่ามีสเปรย์เคลือบเงา ที่เอาไว้ฉีดพวกงานศิลปะให้แวววาวแล้วก้อกันความชื้น

ไม่ทราบว่านำมาฉีดองค์พระได้ไหมค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

สเปรย์ ฉีดได้ตอนก่อนวาดหรือตกแต่งสีเทวรูปค่ะ เพราะอาจทำให้สีซึมได้เหมือนกัน

เคยลองใช้สเปรย์เคลือบเงาฉีด ผลคือ สีไหลเลอะ

เนื้อเรซิ่นอ่อนยุ่ยลง เพราะสเปรย์มีส่วนผสมของทินเนอร์

เหมาะกับเนื้องานโลหะค่ะ

ถูกสุดราคาเท่าไรอะคับบบ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

Quote from: balloon101 on May 22, 2010, 20:55:39

70บาทมั้งครับน้อง แต่องค์เล็ก
ถ้าพี่แนะนำนะ อย่าซื้อองค์แบบโร้ยกากเพชรเลย กากเพชรที่โรยเข้าไปนั้นเป็นเหมือนขยะที่ปกปิดลวดลายของเครื่องทรงเครื่องประดับต่างๆ

Quote from: balloon101 on May 22, 2010, 20:55:39
ผมมีพระคเณศที่ทรงนอนอยู่อ่ะครับ  สูงประมาณ4นิ้ว  ยาว5-6นิ้วได้ครับ 
60บาทนะ  จากท่าพระจันทร์ครับ  ของใหม่หุ้มพลาสติกอยู่ครับ
และถ้าใหญ่ๆกว่านั้นก็ประมาณ100ครับ  สีทองทั้งองค์  ไม่มีกากเพชรครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

Quote from: Purple_Tulip on May 20, 2010, 15:32:47

เทวรูปเก่าๆนี่ลงสีสวยจังครับ  เดี๋ยวนี้สีลงไม่ค่อยสวยเลย

อยากเห็นรูปพระพิฆเนศจังเลยที่บอกว่าถูกอะคับ

May 23, 2010, 21:49:29 #15 Last Edit: May 24, 2010, 19:48:27 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
ไม่รู้ว่าหมายถึงผมป่าวนะ  แต่เอามาให้ดูคับ

องค์ทีบอกครับว่า60บาท  วัดแล้วสูง5นิ้ว  ฐานยาว4นิ้วครับ ทำสีใหม่เป็นสีขาวครับ  เดิมเป็นสีทอง

องค์เล็กด้านข้างก็เป็นเรซิ่นครับ  สูง2นิ้ว  ทำสีใหม่เช่นกัน  แต่ไม่แน่ใจว่ายังมีอยู่ไหม 
บูชามาได้2ปีแล้ว ราคา 20 บาทครับ  ชอบที่ท่านสวยนะครับ  ไม่ใช่ราคา ทุกชิ้นไม่มีการต่อราคานะครับ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ผมชอบองค์คเณศที่เป็นองค์ละ20อยากได้ครับทำไงดี

จงใช้ใจ       อย่าใช้ตา
จงใช้ความรู้สึก   อย่าใช้อารมณ์

May 24, 2010, 13:07:21 #17 Last Edit: June 25, 2010, 12:44:42 by กาลิทัส
ไว้ผมแวะไปดูก่อนและค่อยมาบอกนะครับพี่  ไม่กล้ารับปากว่ามีรึเปล่าครับ
ว่าแต่พี่อยู่แถวไหนล่ะครับ  ร้านที่ผมไปอยู่แถวท่าพระจันทร์
มีหลายแบบครับ  ของใหม่หมด  ราคาไม่แพงครับ
เช่น  พ่อศิวะสูงประมาณ 1 ไม้บรรทัด600บาทครับ  งานเรซิ่น

บูชาที่เป็นเรซิ่นต้องระวังเรื่องความร้อนนะคับ อย่าวางใกล้ความร้อน
รึในห้องที่ร้อนอบอ้าวไม่งั้นเนื้อเรซิ่นจะแตกเปราะก่อนเวลาอันควร
อีกอย่างคือระวังการกระทบ กระแทกเวลาจัดหิ้งรึเคลื่อนย้ายอ่ะคับ

ส่วนสเปรย์เคลือบเงาถ้าจะพ่นก็ค่อยๆพ่นเป็นชั้นๆไปคับ
ครั้งแรกก็พ่นบางๆทั้งองค์ก่อน ระยะพ่นก็ไกลๆหน่อย สไลด์มือขณะพ่นด้วยคับ
อย่าเพิ่งพ่นจนชุ่มไม่งั้นสีไหลแน่นอน ดีไม่ดีเนื้อเรซิ่นละลายออกมาด้วย หุๆๆ
รอให้แห้งแล้วพ่นครั้ง 2 ครั้ง 3 ต่อ จะให้ดีไม่ควรพ่นเกิน 3 รอบนะคับ
ไม่งั้นจะหนาเกินไม่สวย ก่อนจะพ่นครั้งต่อๆไปต้องรอให้แห้งสนิทซะก่อนนะคับ 
อ้อ มีเทคนิคให้เงางามยิ่งขึ้นคือตอนพ่น อย่าพ่นในขณะคึ้มฟ้าครึ้มฝนนะคับ
จะไม่ค่อยเงา พ่นในที่มีแสงธรรมชาติ วันแดดดีๆ
แต่ไม่ต้องขนาดพ่นกลางแดดนะคับ ในร่มก็พอ หุๆๆ

Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on May 24, 2010, 16:25:49
Quote from: bazuka on May 24, 2010, 12:47:26
ผมชอบองค์คเณศที่เป็นองค์ละ20อยากได้ครับทำไงดี

คงจะนำไปเป็นของชำร่วย หรือแจก ช่ะป่ะครับ โหใจดีจัง น่าปลื้มใจมากมายครับผม นี่แระน้ำใจงดงาม  เริศศศศ..........................

อ้าย! >v< อะไรจะถูกจนไม่หน้าเชื่อขนาดนี้เนี่ย 5นิ้วก็60บาทและ ถ้าสั่งเยอะๆคงถูกลงกว่านี้

แล้วแบบทองเหลืองที่ให้เช่าๆกันอยู่ที่วัดราชนัดดาอ่ะมีงานให้เลือกเยอะไหมครับเนี่ย ราคาคงลงมากกว่านี้เป็นเท่าตัว

Quote from: eak14 on May 24, 2010, 17:12:30
   บูชาที่เป็นเรซิ่นต้องระวังเรื่องความร้อนนะคับ อย่าวางใกล้ความร้อน
รึในห้องที่ร้อนอบอ้าวไม่งั้นเนื้อเรซิ่นจะแตกเปราะก่อนเวลาอันควร
อีกอย่างคือระวังการกระทบ กระแทกเวลาจัดหิ้งรึเคลื่อนย้ายอ่ะคับ

ส่วนสเปรย์เคลือบเงาถ้าจะพ่นก็ค่อยๆพ่นเป็นชั้นๆไปคับ
ครั้งแรกก็พ่นบางๆทั้งองค์ก่อน ระยะพ่นก็ไกลๆหน่อย สไลด์มือขณะพ่นด้วยคับ
อย่าเพิ่งพ่นจนชุ่มไม่งั้นสีไหลแน่นอน ดีไม่ดีเนื้อเรซิ่นละลายออกมาด้วย หุๆๆ
รอให้แห้งแล้วพ่นครั้ง 2 ครั้ง 3 ต่อ จะให้ดีไม่ควรพ่นเกิน 3 รอบนะคับ
ไม่งั้นจะหนาเกินไม่สวย ก่อนจะพ่นครั้งต่อๆไปต้องรอให้แห้งสนิทซะก่อนนะคับ 
อ้อ มีเทคนิคให้เงางามยิ่งขึ้นคือตอนพ่น อย่าพ่นในขณะคึ้มฟ้าครึ้มฝนนะคับ
จะไม่ค่อยเงา พ่นในที่มีแสงธรรมชาติ วันแดดดีๆ
แต่ไม่ต้องขนาดพ่นกลางแดดนะคับ ในร่มก็พอ หุๆๆ

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างคือพระเป็นเจ้า ต่อให้อยู่ในรูปใดท่านก็คือพระเป็นเจ้า
ของยิ่งเก่ายิ่งมีผลต่อสภาพจิตใจ และแรงศรัทธา 

May 26, 2010, 12:30:16 #22 Last Edit: May 26, 2010, 12:49:42 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
น้องบอลลูนเจ้าของกระทู้หายไปไหนอ่ะเนี่ย
ได้มาดูยังหว่า เห่อๆๆๆ

ตอบประเด็นเจ้าของกระทู้ที่ถามว่า ไหว้เทวรูปเนื้อเรซิ่นนานๆ แล้วทำให้เทวรูปดำ จริงหรือไม่ ?

ตอบแบบนี้ครับ

เนื้อเรซิ่น เป็นเนื้อที่ลงสีสันค่อนข้างสดใส เทวรูปดำจึงมาจากหลายสาเหตุ

1. ฝุ่น - การบูชาพระอยู่บนหิ้งพระโดยไม่ทำความสะอาดเลย อาจทำให้ฝุ่นจับเทวรูปจนดูรู้สึกว่าเทวรูปหมองลงครับ ทำความสะอาด ก็กลับมาเป็นปกติครับ
2. เนื้อเรซิ่น - ในส่วนของเนื้อเรซิ่นมีส่วนเกี่ยวกับความคงทนของเทวรูป เช่น ความเปราะบาง แตก หัก ง่าย และการลงสีอาจต่างกันเล็กน้อย
3. ควันธูป-กำยาน - ตรงนี้ค่อนข้างมีผลมากครับ ยิ่งเพื่อนบูชาด้วยธูปแขก กำยานชนิดควันเยอะ พวกควันธูปและกำยานจะไปเกาะที่เทวรูปวันละเล็กวันละน้อย จนเป็นสีดำครับ ตรงนี้ทำความสะอาดค่อนยากครับแต่ผมเคยเห็นของพี่ท่านนึงที่ควันธูปควันกำยานเกาะองค์เรซิ่น สวยดีครับ ดูขลังดี แต่เป็นฤาษีนะครับ ดำสนิทเลยครับ

เจอเขม่าการบูร เวลาอารตีเนี่ย ไม่ต้องคิดมากเลยค่ะ

รมดำดีๆนี่เอง อิอิ ที่บ้านเก่า ฝ้าเพดานเปลี่ยนสีไปเลย

ตอนนี้ ใช้ฝ้ารุ่นใหม่ เช็ดถูได้ ค่อยยังชั่วหน่อยค่ะ

เลือกลายท้องฟ้า เอามาทำเป็นแบคกราวน์หิ้ง สวยงามดี

ราคาแพงขึ้นนิดหน่อย แต่ได้ประโยชน์สุดคุ้มค่ะ

ผมไม่เคยนำเทวรูป ที่เป้นเรซิ่นมาเช็ดเลยครับ
อย่างมากก้นำมาปัดฝุ่นโดย ใช้แปรงใหม่ที่ไม่เคยใช้งานมาก่อน มาปัดให้ท่านครับ
เป้นความเชื่อของผมเองครับว่า การนำเทวรูปมาเช็ดเป็นการไม่สมควรครับ
และที่สำคัญ พระพักตร์ และเศียรของท่านก็จะไม่นำมาเช็ด เรื่องนี้ต้องระวังมากครับ
และการเคลื่อนย้ายเทวรูปบ่อยๆ โดยไม่มีเหตุอันควรก็จะไม่ควรกระทำอย่างยิ่งครับ
และถ้าเห็นว่าท่านมีฝุ่นมาเกาะมากๆ ก็ใช้แค่แปรงมาปัดเบาๆ เท่านั้น

เป็นความเชื่อของผมเองนะครับ การไปแตะต้องหรือดดนเทวรูปผมก็จะหลีกเลี่ยงทุกครั้งครับ
ท่านคงไม่โอเค กับการที่เปลี่ยน ย้าย หรือนำท่านมาปัดฝุ่นบ่อยๆ เป้นแน่ และผมก็จะทำแค่ ปัดกวาดโดยรอบที่ประทับของท่าน หรือบนหิ้งเท่านั้นพอครับ

Quote from: Deejayxz on June 01, 2010, 16:39:50
ผมไม่เคยนำเทวรูป ที่เป้นเรซิ่นมาเช็ดเลยครับ
อย่างมากก้นำมาปัดฝุ่นโดย ใช้แปรงใหม่ที่ไม่เคยใช้งานมาก่อน มาปัดให้ท่านครับ
เป้นความเชื่อของผมเองครับว่า การนำเทวรูปมาเช็ดเป็นการไม่สมควรครับ
และที่สำคัญ พระพักตร์ และเศียรของท่านก็จะไม่นำมาเช็ด เรื่องนี้ต้องระวังมากครับ
และการเคลื่อนย้ายเทวรูปบ่อยๆ โดยไม่มีเหตุอันควรก็จะไม่ควรกระทำอย่างยิ่งครับ
และถ้าเห็นว่าท่านมีฝุ่นมาเกาะมากๆ ก็ใช้แค่แปรงมาปัดเบาๆ เท่านั้น

เป็นความเชื่อของผมเองนะครับ การไปแตะต้องหรือดดนเทวรูปผมก็จะหลีกเลี่ยงทุกครั้งครับ
ท่านคงไม่โอเค กับการที่เปลี่ยน ย้าย หรือนำท่านมาปัดฝุ่นบ่อยๆ เป้นแน่ และผมก็จะทำแค่ ปัดกวาดโดยรอบที่ประทับของท่าน หรือบนหิ้งเท่านั้นพอครับ

คือยังไงครับพี่  เป็นเรื่องของความไม่สมควร  หรือ  เพราว่าจะทำให้เทวรูปเสียหายอ่ะครับ
คือปกติผมจะทำความสะอาดท่านประจำครับ(ตามโอกาสที่มี)เพราะเวลาปล่อยไปนานๆ
จะดำแบบคล้ายๆราขึ้นอ่ะครับ  เลยทำความสะอาดประจำเลย  ขอความกรุณาด้วยนะครับ  แนะนำด้วยครับ

ใช่ๆ บางทีคราบพวกนี้ก็กร่อนเนื้อเทวรูปด้วย ครับ

June 07, 2010, 16:59:16 #28 Last Edit: June 25, 2010, 12:49:30 by กาลิทัส
ปกติผมไม่ได้ เอาท่านมาเช็ดถูเรยครับไม่ได้กลัวว่าจะเสียหาย
แต่องค์พระที่เราบูชาได้สมควรแล้วนั้น ท่านจะแผ่พระญาณมาคุ้มครองดูแล และให้พรเราครับ
การที่ขยับเขยื้อน ท่าน บ่อยๆ ก็ไม่ควร หรือนำท่านมาเช็ดเศียรก็ไม่สมควรทำครับ (เป็นความเชื่อของผม)
เทวรูปที่เรานำมาบูชา เราเชื่อกันไหมว่า ญาณของท่าน จะเข้ามาประทับที่เทวรูป หรือมีสื่อของท่านอยู่ด้วย ??? แต่ผมคิด และรู้สึกได้นะครับ
และการที่จะขยับองค์ท่าน แต่ละครั้ง ก็ควรจุดธูปบูชา เพื่อแจ้งให้ท่านทราบ หรือขออนุญาตก่อนจะเป็นการดีครับ และเมื่อเสร็จแล้วก็ควรอัญเชิญท่าน กลับมาประดิษฐานอีกครั้ง (ผมว่าเรื่องนี้ควรใส่ใจนะครับ)

และการที่เรานำเทวรูปมาบูชาแล้ว ก็ควรบูชาท่าน ด้วย กำยาน บูชาไฟ ท่านด้วย ควรจะทำวันละครั้ง หรือมีการเปิดเพลงบูชา และสรรเสริญท่านด้วยก็จะดีมากๆ ครับ

อย่าให้เทวรูปที่เรานำมาบูชานั้น เป็นแค่เพียงโลหะ หรือวัสดุ แต่หากเป็นมากกว่านั้น

เทวรูปสีสวยมากค่ะ

ดูแลได้เก่งนะคะ  เป็นเคล็ดลับใหม่ๆๆ  น้ำยาเคลือบสีเล็บใส

จะลองนำไปใช่ค่ะ ...

และชอบองค์เทวรูปพระคเณศองค์ที่เป็นสีขาวมากๆ ค่ะ

พ่นสีใหม่แล้วสวยจัง ^^
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

วิธีเก็บรักษางานเรซินที่ดีที่สุด  คือ ห้ามตากเเดด
เพราะจะเกิดการเสื่อมสภาพ  ของเรซิ่น

ห้ามตากเเดด  ไม่ควรให้อยู่ในที่ที่ร้อนเป็นเวลานาน
ถ้ามีงานเรซินก็ตั้ง  ห่างๆกระถางธูปละกันคะ

งานเรซิน  จะอยู่ทน  สภาพสี  ภายในเนื้อจะอยู่ได้นาน  ว่ากันจริงๆ  เก็บไว้ในห้องเเอ  หรือที่  เเสงเเดดส่องไม่ถึง  เพราะหากเเดดส่องบ่อยๆ  พอกลางคืนอากาศเย็นลง  เรซินเป็นสารที่คายความร้อนได้ช้ามาก

ดังนั้นพออุณหภูมิที่เเตกต่างก็จะเสื่อมสภาพเร็วจ้า
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ถ้าหมองคล้ำ  หรือดำ  ก็ไม่ต้องเสียใจ
มีวิธีตกเเต่งเเก้ไขคะ

ส่วนที่บางคน  พ่นเเลคเกอร์  อันนี้ก็ช่วยได้ระดับนึงค่ะ
ก็เป็นทางออกที่ดี  เเต่ปัญหาคือ  นานๆไปเเลคเกอร์เริ่มเกิดสีเหลือง  ไม่ต้องกลัวค่ะ  ล้างให้สะอาด  พ่นใหม่ค่ะ นานไปเหลืองอีกก็พ่นอีก 

เหตุผลที่พ่นซ้ำเเล้วหายเหลืองเพราะ 
คือเเลคเกอร์มี  มีหลักๆ  2  ตัวคือเนื้อเเลคเกอร์เเละอีกตัวนึงเพื่อทำละลายเเละระเหยในเวลาเดียวกัน

เมื่อพ่นซ้ำกันเเลคเกอรใหม่จะละลายปนกับเเลคเกอร์ของเดิม  ทำให้ความเหลืองนั้นเจือจางลง  มีความเเววมันวาวเข้ามาเเทนที่
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ขอบคุณความรู้ดีๆจากพี่เสือครับ
เป็นความรู้ทางวิทยาศาสตร์+ความศรัทธา
ที่เข้ากันได้ลงตัวสวยงามเลย อิ อิ
โดยเฉพาะเรื่องซิลิก้าหรือเรซิ่นว่าทำมาจากอะไร
ทำให้เข้าใจมากขึ้นเรยครับ

June 22, 2010, 20:20:05 #33 Last Edit: June 25, 2010, 12:51:13 by กาลิทัส
ขึ้นอยู่กับการรักษามากกว่ามั้งนะจ๊ะ

ที่บ้านพ่อศิวะยังไมเห็นดำเรยนิ

สีสดเหมือนใหม่บูชา มา 7-8 ปีแล้ว

^^>
Nu Tonnum~

June 25, 2010, 11:34:54 #34 Last Edit: June 25, 2010, 12:51:29 by กาลิทัส
แต่ที่สำคัญบูชาแล้วอย่าลืมดับเทียนนะครับ..ออกไปข้างนอกด้วยครับอย่าลืมดับเดี๋ยวไฟไหม้งับ...