Loader

ขอความรู้ด้วยครับ 1

Started by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี, May 12, 2010, 18:12:36

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

May 12, 2010, 18:12:36 Last Edit: May 13, 2010, 03:16:04 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี

ขอความรู้ด้วยครับผม
1 จากภาพด้านบนครับ  ผมเห็นมีหญ้าคามาพันเป็นแท่งยาวๆ  เพื่ออะไรครับ
2 การนำหญ้าคามาพันและม้วนๆอยู่บนยอดของมะพร้าว  และด้านข้างๆด้วยครับ  เพื่ออะไรครับผม 
3 การม้วนหญ้าคาและนำมาพันกันอย่างในรูป  มีความหมายอะไรครับ
4 ทำไมหม้อต้องวางบนข้าวสารที่บนข้าวสารเอาหญ้าคามาทำเป็นรูปดาวด้วยครับ

1 จากรูปครับ  ผมเห็นว่ามีสังข์วางอยู่บนหม้อด้วย  อยากทราบว่าทำเพื่ออะไรครับ มีความหมายอะไรหรือเปล่าครับ
   2 ในสังข์ที่วางบนหม้อและโดยรอบเห็นว่ามีหญ้าคาและใบมะ่ม่วงใส่ไว้ด้วยเพื่ออะไรครับ  และทำไมต้องวางบนข้าวสาร    ด้วยครับ 

สุดท้ายแล้วครับ  อยากทราบว่าการนำใบอ่อนของมะพร้าว  มาทำแบบนี้เพื่ออะไรครับ  มีความหมายอย่างไรครับ

ขอโทษที่รบกวนถามหลายข้อครับ  และขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

เหงาเลย  หายไปไหนกันหมดครับพี่ๆ 

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

สำหรับผมนะคิดว่าการที่แบบต้องมีหญ้าคาเนี่ยคงเป็นเพราะว่าเป็นของมงคลอ่าแบบเพราะพระศิวะเนี่ยท่านใช้หญ้าคามาปูเป็นอาสนะเรยเอามาเป็นส่านประกอบอ่าคับส่วนเรื่องอื่นข้านน้อยมิทราบ แต่ในศาสนาพุทธหญ็าคาก็เห็นของศักสิทธิ์ เพราะพระพุทธเจ้าเคยใช้ปูเป็นอาสนะในวันตรัสรู้อ่าคับ

May 13, 2010, 22:18:58 #3 Last Edit: May 13, 2010, 22:33:30 by จิ้งจอกพันหน้า
รูปแรก เพื่อน สาว เคยเรียก ให้ได้ยินว่า  ตา-ละ-เป้ ออกเสียงประมาณนี้

เปรียบ เป็นเหมือนประมาณว่า มงกุฏน่ะ จริงเท็จ เดี๋ยวคงมีคนมาบอก

รูปสอง มิอาจตอบได้รอ คนมาช่วย อีกแรง

รูปสาม เพื่อนสาวรุ่นน้องบอกว่า นั่นคือ บันไดสวรรค์ 

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ
มาช่วยดัน
เพราะอยากรู้
ผู้ใดทราบ
ขอความกรุณาด้วยครับ

ขอดันนะครับ

ขอนั่งรอคำตอบด้วยคนนะคะ

..
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

May 20, 2010, 16:08:42 #7 Last Edit: May 20, 2010, 16:28:10 by จิ้งจอกพันหน้า
ต๊ายยยยยยย  คนเข้ามาดู 188 ครั้ง แต่ยังไม่มีใคร ตอบ โห
เพื่อนๆ จ๋า อะไรที่เล่าสู่กันฟัง ถ่ายทอดสู่กันได้ ก็ ช่วยๆ กัน หน่อยจ้า
หรือเป็นความลับสวรรค์ พอเพื่อนๆเราทำอะไรไม่ถูกก็ มารุมว่า งี้ หราโห... ใจอ่ะ
จริงอยู่ ว่า บางอย่างที่เพื่อนๆ มาถาม น่ะ เป็นสิ่งที่ทำกันในเฉพาะวัด แต่เพื่อนๆ ก็
บอกเล่าสู่กันฟังหน่อย บางอย่างเพื่อนๆ รู้ไว้ เพื่อจะได้เดินไปในทางที่ถูกที่ควร จ้า
คิดมากอะไรกัน ครับผม

ปล. เดวมีใครเคืองอีกพูดตรงๆ ไปก็ไม่ดี เศร้า

ขอบคุณพี่จิ้งจอกพันนห้าครับ 

May 22, 2010, 17:10:13 #9 Last Edit: May 22, 2010, 17:23:38 by หริทาส
มาตอบเท่าที่ปัญญาน้อยๆจะมีนะครับ
เนื่องจากในแต่ละท้องถิ่น รายละเอียดเกี่ยวกับพิธีก็แตกต่างกันออกไป แม้ว่าจะมีแกนหลักเหมือนกันคือจากคัมภีร์พระเวทก็ตาม
ดูจากรูปแล้วคงเป็นประเพณีของทางอินเดียภาคใต้ ซึ่งผมไม่ค่อยมีความรู้เลย ก็จะตอบเท่าที่รู้แล้วกันนะครับ ตรงบ้างไม่ตรงบ้างนะครับ

เรื่องหญ้าคา ในศาสนาฮินดูใช้หญ้าคาหลายอย่างครับ หญ้าคาเรียกว่า กุศะ จัดเป็นของมงคลอย่างหนึ่ง ตามตำนานการกวนเกษียรสมุทร และตำนานในปุราณะ หญ้าคาจึงถูกนำมาใช้ในพิธี เท่าที่ผมเห็นมาดังนี้ครับ
1.ใช้เพื่อความบริสุทธิ์สะอาด
1.1ใช้ในพิธียัญญะกรรม เช่นการประกอบพิธีโหมะ
1.2 ใช้ในการทำพิธีทั่วๆไปโดยนำมาพันรอบนิ้วนางข้างขวาเป็นแหวน เรียกว่า ปวิตฺร เชื่อกันว่าทำให้นิ้วนั้นบริสุทธิ์ จะได้ใช้จุลเจิมหรือประกอบพิธีต่างๆได้ แต่ปัจจุบัน ถือว่าใช้แหวนทองหรือแหวนอื่นๆก็ได้ครับ
1.3ใช้ในพิธีที่เกี่ยวกับความบริสุทธ์อื่นๆ เช่น ทศสนาน คือการอาบน้ำชำระบาป การประพรมน้ำศักดิ์สิทธิ์(ซึ่งในเวลาต่อมาพระพุทธศาสนาและไทยก็รับมาใช้
1.3 ในการสรงสนานเทวรูปบางคร้งก็ใช้หญ้าคาเช่นเดียวกัน โดยถือว่าเป็นของที่ทำให้บริสุทธิ์ ดังในเรื่องพระราชพิธี ศิวราตรี ของพราหมณ์ไทยซึ่งสมัยก่อน การถวายน้ำสรงพระศิวลึงค์ ก็จะเจาะรูที่หม้อสรงแล้ว สอดหญ้าคาลงไปครับ
2.ใช้หญ้าคาแทนสิ่งต่างๆในพิธีกรรม

2.1 ที่เคยเห็นมานะครับ บางครั้งเขาใช้หญ้าคาพันสายสิญจน์ ใช้ในพิธีแต่งงานในขั้นตอน โคทาน หรือการมอบโคให้คู่แต่งงาน โดยใช้หญ้าคานั้นแทนโคจริงๆครับ<o:p></o:p>
2.2 อาจเป็นไปได้อย่างที่เพื่อนบางท่านนำมาโพสว่าหญ้าที่ใช้ในหม้อกลัศ มีความหมายในเชิงสัญลักษณ์
เพราะหม้อกลัศในทางหนึ่ง เป็นสัญลักษณ์แทนเทพเจ้า พระองค์หนึ่งๆก็ได้ เช่นมะพราวแทนพระเศียร ใบมะม่วงแทนพระหัตถ์ หม้อแทนพระวรกาย เป็นต้น การช้หญ้าคา จึงอาจหมายถึงการประดับตกแต่งพระวรกาย เช่นเป็นมงกุฏอย่างที่เพื่อนๆว่ามา ก็เป็นไปได้ครับ
แต่ทั้งนี้ นี่เป้นประเพณีทางใต้ไปถามผู้ที่รู้ธรรมเนียมทางใต้จะดีกว่าครับ

เรื่องข้าวสารนี่ผมเคยพูดไส้หลายกระทู้แล้ว
ถือว่าตอบทั้งเรื่องสังข์และเรื่องหม้อกลัศไปพร้อมกันเลย

ข้าวสารนั่นเรียกว่าอักษัต เวลาในพิธีกรรม กจะใช้ในพิธีที่มีความหมายมงคล หรือความเจริญงอกงาม
โดยปกติใช้ถวาย โดยแทนสิ่งต่างๆ เช่นเครื่องประดับเครื่องอลังการต่างๆ
ใช้แทนเทพเจ้า หรือ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ในกรณีที่ประกอบเป้น ปีฐ หรือมณฑลต่างๆ หรือแท้แต่ในหม้อกลัศ

นอกจากนี้ ยังมีการใช้ข้าวสารรองสิ่งต่างๆ เช่น เทวรูป กลัศ สังข์ ประทีปโดยถือว่าข้าวสารนั้นแทน อาสนะ
หรือในกรณีเป้นมณฑล ข้าวสารนั้นเปนตัวแทนอาณาเขตของมณฑลหรือจักรวาลครับ

เรื่องใบมะม่วง ใบมะม่วงในศาสนาฮินดู ก็ใช้ในพิธีกรรมต่างๆเช่นเดียวกัน
เช่น วิวิธโหมะ ซึ่งใช้บมะม่วงแทนช้อนตักเนย ในพิธีบูชาไฟ และใช้ในการ ชำระบาปโดยการรดน้ำเรียกว่า การ มารชนมฺ และการถวายน้ำแด่เทวดา เรียกว่า ตรปณํ ใบมะม่วงจึงเกี่ยวข้องถึงพิธีที่เกี่ยวกับน้ำ หรือการทำให้บริสุทธิ์สะอาดเช่นเดียวกับหญ้าคาครับ
ในรูป มีการเรียงสังข์หลายขอนพร้อมครื่องประกอบ คงจะใช้ในการอภิเษกเทวรูป จึงได้มีการใส่ทั้งหญ้าคาและใบมะม่วงไว้ อาจด้วยเหตุผลที่ผมกล่าวมาครับ

เรื่องหม้อกลัศที่มียอดเป้นสังข์

อย่างที่กล่าวไว้แล้วว่ากลัศนันั้น หมายถึงเทวดาพระองค์ใดพระองค์หนึ่งก็ได้ การสถาปนากลัศจึงมีรูปแบบต่างๆกันออกไป เช่นที่เคยเห้น คือมียอดเป้นมะพร้าว เป็นประทีป เป็นสังข์ เป้นเทวรูป มะพร้าวก็หุ้มผ้าสีต่างๆกันก็มี ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับจุดมุ่งหมายครับ ดังนั้นการสถาปนายอดกลัศให้เป็นสังข์ จึงอาจมุ่งหมายให้เป้นเทพเจ้าพระองค์ใดพระองค์หนึ่งที่เกี่ยวกับสังข์ อันนี้ผมเองก็ไม่ทราบครับ หรืออาจใช้เพื่อการอภิเษกหรือการทำพิธีพิเศษบางอย่างครับ
อันนี้ตอบเท่าที่ความรู้ที่จำกัดของตัวเองมีครับ

ส่วนการเอาใบอ่อนมะพร้าวหรือใบจากมาพับและตกแต่ง อันนี้ผมก็เคยเห้นคนอินเดียทางใต้ทำ อาจเพื่อตกแต่งเป้นสำคัญ ส่วนความหมายอื่นๆคงต้องถามผู้ที่รู้เรื่องทางใต้นะครับกระทู้นี้อย่าน้อยใจว่าไม่มีคนมาตอบ เพราะเด๋วนี้หลายๆท่านคงแอบกังวลหรือระแวงเรื่องการ ลองภูมิรู้ซึ่งมีกันบ่อยๆครับ หรือบางทีไม่ใช่ไม่อยากตอบ แต่ไม่แน่ใจหรือไม่รู้ก็เลยนิ่งไว้ครับ ตอนแรกผมเองก็จไม่ตอบแระเพราะไม่มั่นใจในความรู้ตัวเอง แต่ก็ตอบไปเท่าที่ทราบกลัวท่านจขกทจะอึดอัด 5555

โห  เริศ ครับ พี่ตุล ขอบพระคุณมากครับผม

ขอบคุณมากครับจากใจเลย.....................ขอบคุณจร้าาาาาาาา

ขอบพระคุณ  คุณหริทาส  มากๆครับ
เป็นความรู้ที่เพิ่มพูลปัญญาได้ดีมากๆครับ
เรื่องที่คุณหริทาสไม่แน่ใจไม่เป็นไรครับ  แค่นี้ก็เป็นพระคุณยิ่งแล้วครับ
อ้อ...ถ้าผมตั้งคำถามไม่ต้องห่วงครับ  ไม่มีลองแน่นอน  เพราะ  ผมไม่รู้้จริงๆครับ อิ อิ