Loader

เทวรูป

Started by balloon101, May 20, 2010, 11:31:29

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบอีกว่าถ้าเราเอาพวงมาลัยค้องคอเทวรูปผิดไหมคับ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

พี่ว่าไม่ผิดนะ เทวรูปที่ไหนๆเขาก็เอามาลัยค้องคอกันเยอะนะ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

เต็มที่เลยน้อยเอ๊ย

May 20, 2010, 16:41:42 #3 Last Edit: May 20, 2010, 17:17:43 by คุณ บาส
ได้ครับ แต่ควรระมัดระวังยาฆ่าแมลงด้วยครับ เพราะมันจะทำให้เทวรูปเกิดความเสียหายได้ครับ และต้องระวังเรื่องของคราบสำหรับดอกไม้บางชนิดด้วยครับ เช่น ดอกดาวเรือง มันชอบมีคราบติด และก็   หนอน   เจอบ่อยเหมือนกันครับ

เคยได้ยินว่า ถ้าเป็นเทวรูปฮินดู ถูกต้อง คล้องได้
แต่เทวรูปของไทย คล้องไม่ได้

ครับสำหรับคนไทยการคล้องพวงมาลัยที่พระศอ อาจจะเกิดตะขิดตะขวางใจครับ  ประมาณว่ามันไม่ค่อยเหมาะสม คนไทยส่วนใหญ่นิยมคล้องที่พระหัตถ์

ก็แล้วแต่สถานะการณ์แล้วกันครับ

อ่อ ช่าย อันนี้น่าเป็นห่วงมากครับผม สำหรับเรื่องของความชื้น ต่างๆ
ที่เกิดจากดอกไม้ แต่อย่างหลายท่านที่มีเทวรูปเป็นทองเหลือง ก็จะสบายหน่อย
ตรงที่ ท่านสามารถนำมาขัดๆๆๆๆๆๆๆแค่นี้ก็วิ๊งงงงงงงงงงง  เหมือนเดิม
10 ปี ขัดๆๆๆๆๆๆ  ก็ยังวิ้งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  เหมือนเดิม......

พวงมาลัยตามปากคลองตลาดไงครับตัวแช่น้ำยาเลย ส่วนมากจะเป็นพวกของค้างคืนค้างวัน แช่น้ำยาอะไรก็ไม่รู้เสร็จแล้วก็เอาไปแพ๊คแช่ในน้ำแข็ง

วิธีเช็คก็ง่ายๆครับถ้าแตะพวงมาลัยแล้วเน็นเจี้ยบบบบๆๆๆ>-< นั้นแหละมีส่วนแช่ค้างวัน หรือ ไม่ก็ตรวจดูสีของดอกไม้เช่นมะลิถ้ามีรอยดำๆ หรือ ออกน้ำตาล นั้นแหละค้างชัวร์ หรือไม่ก็กลิ่นดอกไม้แรงเกินไปครับเพราะแช่น้ำยา(เคยซื้อไปรับเทวรูปใหม่แล้วตอนกลับบ้านกลิ่นดอกไม้ออกมาแรงมากหอมเกินไปจนเวียนหัวเลย) ถ้าอยากได้แบบใหม่สดก็ต้องไปซื้อช่วงมืดๆ 2ทุ่มมั้งครับ กับ ช่วงเที่ยงๆ ช่วงนี้เขาจะร้อยใหม่เยอะ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

May 21, 2010, 13:04:30 #8 Last Edit: May 21, 2010, 13:10:27 by Purple_Tulip
[BLOCKQUOTE]เรื่องดอกไม้ คงต้องทำใจค่ะ ส่วนมากเขาแช่น้ำยาทั้งนั้น[/BLOCKQUOTE]
ฟอร์มาลีนเลยค่ะ ที่เราเห็นนั่งร้อยสดๆ แต่ดอกมะลินั้น

แช่ฟอร์มาลีนมาแล้วแทบทั้งนั้น ร้านที่สดจริงๆคงหายากมากก

ถ้าใช้พวงมาลัยดาวเรือง โอกาสเจอที่แช่น้ำยาน้อยมากค่ะ

โดยทั่วๆไป ดอกมะลิ จะมีสีขาวนวลๆๆ ถ้าสีขาวมากๆๆ

(คนทั่วไปจะชอบ เพราะคิดว่าสดใหม่ ) นั่นแหละค่ะ มะลิแช่น้ำยา

ร้านไหนใส่ถุงมือยางร้อยมาลัย คงไม่ต้องคิดละค่ะว่าทำไม อิอิ