ตุลาคม 20, 2020, 18:37:31
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  เทวรูป
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: เทวรูป  (อ่าน 5000 ครั้ง)
balloon101
อัปปมาณาภา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 11:31:29 »

อยากทราบอีกว่าถ้าเราเอาพวงมาลัยค้องคอเทวรูปผิดไหมคับ

โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา
โอม มหา บารมี เทวา โอม
อากิญจัญญายตน
*

เทวาบารมี มหาเทวาบารมี

ben_0690012345@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 14:20:39 »

พี่ว่าไม่ผิดนะ เทวรูปที่ไหนๆเขาก็เอามาลัยค้องคอกันเยอะนะ

วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้
จิ้งจอกพันหน้า
*

ไมกล้าลงทรงกันอ่ะ..เวลาตายจะไปตอบพระเป็นเจ้ายังไง้

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 15:40:05 »

เต็มที่เลยน้อยเอ๊ย
คุณ บาส
เวหัปผลา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 16:41:42 »

ได้ครับ แต่ควรระมัดระวังยาฆ่าแมลงด้วยครับ เพราะมันจะทำให้เทวรูปเกิดความเสียหายได้ครับ และต้องระวังเรื่องของคราบสำหรับดอกไม้บางชนิดด้วยครับ เช่น ดอกดาวเรือง มันชอบมีคราบติด และก็   หนอนhttp://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/hm/b014.gif
เทวรูป
   เจอบ่อยเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2010, 17:17:43 โดย คุณ บาส » บันทึกการเข้า
sompope
พรหมปาริสัชชา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 18:00:31 »

เคยได้ยินว่า ถ้าเป็นเทวรูปฮินดู ถูกต้อง คล้องได้
แต่เทวรูปของไทย คล้องไม่ได้
คุณ บาส
เวหัปผลา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 18:03:51 »

ครับสำหรับคนไทยการคล้องพวงมาลัยที่พระศอ อาจจะเกิดตะขิดตะขวางใจครับ  ประมาณว่ามันไม่ค่อยเหมาะสม คนไทยส่วนใหญ่นิยมคล้องที่พระหัตถ์

ก็แล้วแต่สถานะการณ์แล้วกันครับ
จิ้งจอกพันหน้า
*

ไมกล้าลงทรงกันอ่ะ..เวลาตายจะไปตอบพระเป็นเจ้ายังไง้

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 07:30:16 »

อ่อ ช่าย อันนี้น่าเป็นห่วงมากครับผม สำหรับเรื่องของความชื้น ต่างๆ
ที่เกิดจากดอกไม้ แต่อย่างหลายท่านที่มีเทวรูปเป็นทองเหลือง ก็จะสบายหน่อย
ตรงที่ ท่านสามารถนำมาขัดๆๆๆๆๆๆๆแค่นี้ก็วิ๊งงงงงงงงงงง  เหมือนเดิม
10 ปี ขัดๆๆๆๆๆๆ  ก็ยังวิ้งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  เหมือนเดิม......
โอม มหา บารมี เทวา โอม
*

เทวาบารมี มหาเทวาบารมี

ben_0690012345@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 10:41:40 »

พวงมาลัยตามปากคลองตลาดไงครับตัวแช่น้ำยาเลย ส่วนมากจะเป็นพวกของค้างคืนค้างวัน แช่น้ำยาอะไรก็ไม่รู้เสร็จแล้วก็เอาไปแพ๊คแช่ในน้ำแข็ง

วิธีเช็คก็ง่ายๆครับถ้าแตะพวงมาลัยแล้วเน็นเจี้ยบบบบๆๆๆ>-< นั้นแหละมีส่วนแช่ค้างวัน หรือ ไม่ก็ตรวจดูสีของดอกไม้เช่นมะลิถ้ามีรอยดำๆ หรือ ออกน้ำตาล นั้นแหละค้างชัวร์ หรือไม่ก็กลิ่นดอกไม้แรงเกินไปครับเพราะแช่น้ำยา(เคยซื้อไปรับเทวรูปใหม่แล้วตอนกลับบ้านกลิ่นดอกไม้ออกมาแรงมากหอมเกินไปจนเวียนหัวเลย) ถ้าอยากได้แบบใหม่สดก็ต้องไปซื้อช่วงมืดๆ 2ทุ่มมั้งครับ กับ ช่วงเที่ยงๆ ช่วงนี้เขาจะร้อยใหม่เยอะ

วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้
Purple_Tulip
สุทัสสีสุทธาวาส
*

อย่าดูในสิ่งที่เขาเป็น ให้ดูในสิ่งที่เขาทำ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 13:04:30 »

[BLOCKQUOTE]เรื่องดอกไม้ คงต้องทำใจค่ะ ส่วนมากเขาแช่น้ำยาทั้งนั้น[/BLOCKQUOTE]
ฟอร์มาลีนเลยค่ะ ที่เราเห็นนั่งร้อยสดๆ แต่ดอกมะลินั้น

แช่ฟอร์มาลีนมาแล้วแทบทั้งนั้น ร้านที่สดจริงๆคงหายากมากก

ถ้าใช้พวงมาลัยดาวเรือง โอกาสเจอที่แช่น้ำยาน้อยมากค่ะ

โดยทั่วๆไป ดอกมะลิ จะมีสีขาวนวลๆๆ ถ้าสีขาวมากๆๆ

(คนทั่วไปจะชอบ เพราะคิดว่าสดใหม่ ) นั่นแหละค่ะ มะลิแช่น้ำยา

ร้านไหนใส่ถุงมือยางร้อยมาลัย คงไม่ต้องคิดละค่ะว่าทำไม อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2010, 13:10:27 โดย Purple_Tulip » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  เทวรูป