Loader

คเณศ มังคลาอัษฏกัม - บทบูชาพระพิฆเนศให้เ

Started by สยามคเณศ, May 28, 2010, 22:07:39

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

บทสวดมนต์ของสยามคเณศทั้งหมดที่ทีมงานเราแปล
ขอมอบให้ "เว็บไซต์พี่น้อง" ของเราไว้เผยแพร่โดยไม่มีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ใดๆ
อันได้แก่ เว็บไซต์ฮินดูมีทติ้ง Hindumeeting
และเว็บไซต์ Ganeshmuseum พิพิธภัณฑ์พระพิฆเนศ

สำหรับเว็บอื่นๆ ก็สามารถคัดลอกไปเผยแพร่ได้
โดยให้ระบุเครดิตผู้แปลและเว็บ Siamganesh ด้วยนะครับ
กรุณาอย่าเอาไปตีพิมพ์จำหน่ายโดยไม่ได้รับอนุญาตครับ

( ถ้าใครจะ print แล้วถ่ายเอกสารแจกในวาระต่างๆ ก็ทำได้เลยครับ
ปรึกษาเราได้เรื่องเนื้อหาต่างๆ เพราะเราสนับสนุนเต็มที่
เพียงแต่ลงเครดิตให้เราอย่างชัดเจนก็พอครับ )

ยังมีโครงการแปลบทสวดมนต์ของเทพอีกมากมาย
ไม่เฉพาะแค่พระพิฆเนศเท่านั้น แต่จะเรียงกันแปลเข้ามาไม่ขาดสาย
ทั้งบทบูชาพระศิวะ พระวิษณุ พระลักษมี พระแม่อุมา พระกฤษณะ พระแม่กาลี ฯลฯ
ไม่ว่าจะเป็น โศลก สโตตรัม บทสดุดี บทสรรเสริญในชัยชนะ บทสวดจากปุราณะ และอีกมากมายครับ

จะทยอยอัพเดตไปเรื่อยๆ ติดตามอ่านได้ที่ Hindumeeting นะครับ
หลายๆ บทที่เราแปล คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยรู้จักเท่าไหร่
ถ้าจะค้นคว้าหาข้อมูลในไทยก็ไม่ค่อยมีครับ หนังสือที่วางแผงทั่วไปก็เนื้อหาซ้ำไปซ้ำมารูปแบบเดิมๆ
เราจึงต้องอาศัยแปลจากคัมภีร์ของคุรุโดยตรง

ปล.เราแปลเฉพาะสันสกฤต ฮินดี เท่านั้นครับผม
สำหรับภาษาทมิฬนั้นเรากำลังหาแนวร่วมอยู่ เพราะทีมงานเราไม่ค่อยถนัดภาษาทมิฬครับ
ใครอยากร่วมโปรเจ็คต์ แนะนำกันเข้ามาได้นะครับ
ตำรา คัมภีร์ เอกสาร ฯลฯ เรามีเยอะมากทีเดียว

ขอเทพคุ้มครองผู้ศรัทธาทุกท่านครับ
สยามคเณศ http://www.siamganesh.com

-----------------------------------------------------------------------

คเณศ มังคลาอัษฏกัม - บทบูชาพระพิฆเนศให้เกิดสิริมงคล

สวดเพื่อ - เสริมมงคลแก่ดวงชะตา ขอให้เกิดสิริมงคลในการกระทำการใดๆ
ข้อมูลบทสวด - เป็นบทสรรเสริญพระพิฆเนศ
บรรทัดสุดท้ายของแต่ละบทคือการขอสิริมงคลให้เกิดแก่องค์พระพิฆเนศ
เมื่อสิริมงคลเกิดแก่เทวรูปพระพิฆเนศแล้ว
ก็จะเกิดสิริมงคลต่อไปยัง หิ้งบูชา เครื่องบูชา สถานที่บูชา รวมไปถึงผู้สวดบูชา และผู้คนรอบข้าง

-----------------------------------------------------------------------
โอม คะชานะนายะ คังเคยะ
สะหาชะยะ สะทัตมะเน
เคารี ปะริยา ถันหุชะยา
คะเณศายะอัสตุ มังคะลัม

คำแปล : มหาเทพผู้ทรงมีพระพักต์เป็นช้าง
ทรงเป็นพระเชษฐาแห่งองค์สุพราหมมันยา
ผู้เป็นพลังยิ่งใหญ่และบริสุทธิ์
พระองค์เป็นที่รักยิ่งแห่งพระแม่อุมาเทวี
ขอมงคลจงเกิดแก่พระคเณศด้วยเถิด
นาคา ยักโนปะเวถะยา
นาถะ วิฆนา วินาสิเน
นันทะยานิ คานะ นาถะยา
คะเณศายะอัสตุ มังคะลัม

คำแปล :  มหาเทพผู้ทรงงูเป็นสายยัชโยปวีต
ทรงทำลายปัญหานานัปการแก่ผู้ศรัทธา
พระองค์เป็นผู้นำโคนนทิและเหล่าคณะ
ขอมงคลจงเกิดแก่พระคเณศด้วยเถิด
อิภะวัก ตรายะ เชนะทราธิ
วันทิถายะ ชิทัตมะเน
อิสะนา เปรมะ ปะถรายะ
เชษถา ทะยะอัสตุ มังคะลัม

คำแปล : มหาเทพผู้ประทานความมั่งคั่งถึงแปดประการ
พระองค์ทรงมีพระเศียรเป็นช้าง ได้รับการเทิดเกียรติจากพระอินทร์และเหล่าเทพ
ผู้เข้าใจในจิตวิญญาณแห่งผู้ศรัทธา
พระองค์เป็นบุตรอันเป็นที่รักยิ่งแห่งพระศิวะ
สุมุขายะ สุสุนโทกะโร
กสิปะถัมมะรุถา กาตะยา ชะ
สุระ ภรุณทะ นิเศวะยายะ
สุขะทายะอัสตุ มังคะลัม

คำแปล : มหาเทพผู้ประทานความปลาบปลื้ม
พระองค์ทรงมีพระพักต์ที่งดงามไร้ที่ติ
ทรงน้ำอัมฤตไว้บนงา ได้รับการรับใช้จากเหล่าเทพเทวา
จะตุระ ภูชายะ จันทะราระถา
วิลาสะนะ มัสถาคะยา ชะ
ชะรันนะวานะ ถานันทะ
ทะยากะอัสตุ มังคะลัม

คำแปล : มหาเทพผู้มีพระบาทอันงดงาม
เป็นที่น่าปลื้มปีติและสุขใจแก่ผู้ศรัทธา พระองค์ผู้ทรงมีสี่พระกร
พระเศียรของพระองค์ได้เปล่งรัศมีอันแพรวพราวด้วยเสี้ยวจันทร์
วักระตุนทายะ วาตะเว
วันถะยายะ วะรัตถะยา ชะ
วิรูปักษา สุถายัสตุ
วิฆนา นะสายะ มังคะลัม

คำแปล : มหาเทพผู้ทำลายสรรพอุปสรรค
พระองค์มีงาข้างเดียว ดำรงอยู่อย่างโสดสันโดษ
ได้รับการสรรเสริญจากคณะเทพและคณะบริวาร
ผู้ทรงประทานพรคุณานุปการแก่ผู้ศรัทธา
ประโมถะ โมถะ รูปายะ
สิทธิ วิชญานะ รูปิเน
ประกฤษตะ ปาปะ นะสายะ
ผละถายะอัสตุ มังคะลัม

คำแปล : มหาเทพผู้ประทานผลสำเร็จอยู่เสมอ
พระองค์ทรงชื่นชอบขนมโมทกะ
ทรงปรีชาญาณและเป็นปราชญ์เสมอ ผู้ทรงทำลายบาปทั้งปวง
มังคะลัม คะณะ นะถายะ
มังคะลัม หะรา สุนะเว
มังคะลัม วิฆนา ราชายะ
วิฆนาหาระ ถะเรยะอัสตุ มังคะลัม

คำแปล : ขอมงคลจงเกิดแก่พระคเณศ ผู้ขจัดซึ่งอุปสรรค
ขอมงคลจงเกิดแก่พระคเณศ ผู้เป็นนายแห่งคณะบริวาร
ขอมงคลจงเกิดแก่พระคเณศ ผู้เป็นบุตรแห่งพระศิวะมหาเทพ
ขอมงคลจงเกิดแก่พระคเณศ ผู้เป็นองค์ราชันย์แห่งอุปสรรคทั้งปวง
สะโลกาอัสตะกามิถัม ปุณยัม
มังคะลา ประถัม อาถารัถ
ปะติถะวิยัม ประยัตถะเนนะ
สารวะ วิฆนา นิวะรุถายะ

คำแปล : ข้าพเจ้าได้สาธยายมนตรา
มหามงคลแปดประการแห่งองค์พระคเณศนี้ด้วยความภักดี
ด้วยความศรัทธาและไร้ซึ่งความกังขาใดๆ
ขอพระองค์โปรดขจัดซึ่งนานาอุปสรรคแก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด

=======================================

ขอให้ผู้ศรัทธาที่สวดมนต์บทนี้
จงมีแต่ความสุข ได้รับสิริมงคลในชีวิตตลอดไปนะครับ

สยามคเณศ
หากศาสนิกชนฮินดูปฏิบัติการบูชาเทพอย่างถูกประเพณี เดินบนทางที่ถูกที่ควร
ไม่หลงมัวเมาไปกับอวิชชาทั้งหลาย
ศาสนาพราหมณ์และมหาเทพอันเป็นที่รักยิ่งของเราคงมีภาพลักษณ์ที่ดีกว่านี้

ขอชัยชนะจงมีแด่พระเป็นเจ้า
...กราบแทบพระบาทรูปดอกบัวแห่งพระองค์...สยามคเณศ
พิทักษ์ - สยามคเณศ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับความเอื้อเฟื้อที่มีให้กับชาว HM ^_^
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบพระคุณมากๆครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ปลื้มสุดๆเลยครับ ขอบคุณอย่างสูงครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ