Loader

นมัสการองค์เทพเทวาตามวัดต่างๆในประเทศสิงคโปร์

Started by โหราน้อย, June 03, 2010, 20:45:46

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสเดินทางไปทำธุระที่ประเทศสิงคโปร์  ก็เลยถือโอกาสนี้ตระเวนท่องเที่ยวไปตามสถานที่สำคัญต่างๆ  และที่ขาดเสียไม่ได้คือการเยี่ยมชมวัดต่างๆที่มีชื่อเสียงในสิงคโปร์เพื่อสักการะบูชาองค์พระเทพเทวาประจำวัดนั้นๆ  และก็ไม่ลืมที่จะนำภาพเล็กๆน้อยๆมาฝากเพื่อนๆชาว HM ทุกท่านครับ
   เริ่มต้นกันที่วัด SRI LAYAN SITHI VINAYAGAR  ตั้งอยู่ที่ Kreta Ayer Rd. ในย่านไชน่าทาวน์  ซึ่งบรรยากาศโดยทั่วไปก็คล้ายคลึงกับเยาวราชบ้านเราครับ  วัดแห่งนี้ได้รับความนิยมเป็นอย่างมากสำหรับชาวอินเดียที่อาศัยอยู่ในประเทศสิงคโปร์  รวมไปถึงชาวท้องถิ่นของที่นี่เองและนักท่องเที่ยวหลากหลายเชื้อชาติซึ่งเดินทางมากันอย่างเนืองแน่น  โดยมีจุดประสงค์อันเดียวกันคือเพื่อสักการะบูชาพระเป็นเจ้าอันเป็นที่เคารพรักแห่งตน  ทางวัดก็จัดเครื่องบูชาต่างๆไว้ให้ผู้มีจิตศรัทธาได้ถอนเพื่อนำไปถวายต่อองค์เทพนะครับ  และที่ขายดีที่สุดเห็นจะเป็น น้ำดอกกุหลาบซึ่งบรรจุขวดสวยงามครับผม

ซึ่งธรรมเนียมของที่นี่คือเมื่อทำการบูชาองค์พระเป็นเจ้าเรียบร้อยแล้ว  ต้องเดินรอบหอประธานอย่างน้อยคนละ 1 รอบเพื่อความเป็นสิริมงคล  และหลังจากนั้นก็จะให้พวกเราไปทานขนมซึ่งได้ผ่านการนำถวายต่อองค์พระเป็นเจ้าเรียบร้อยแล้ว 

ภาพซุ้มประตูทางเข้าวัดครับ

วิหารประธานอันประดิษฐานเทวรูปองค์พระพิฆเนศวรอยู่ภายใน

องค์ประธานของวัดแห่งนี้  (ภาพไม่ค่อยชัดนักนะครับ  เนื่องจากต้องซูมถ่ายในระยะไกล)

องค์ทวารบาลผู้ดูแลรักษาวิหารประธานแห่งนี้

เทวรูปองค์พระขันธกุมารประดิษฐานอยู่ข้างๆวิหารประธานครับ

ปางต่างๆแห่งองค์พระพิฆเนศวรปรากฎอยู่เหนือเสาภายในวัด  โดยมีครบทั้ง 32 ปางครับ

องค์พระนนทิและพระแม่มีนาคชี  อันปรากฎอยู่ที่โคนเสาด้านหน้าวิหารประธานครับ

องค์พระศิวะนาฏราชและพระหนุมานครับ  ภาพเหล่านี้แกะจากหินทรายฝีมือละเอียดสวยงามมากๆครับ

ไปต่อกันที่วัดที่ 2 ครับ Sri Mariamman Tempel  ตั้งอยู่ระหว่าง  Pagoda St. และ  Temple St. ในย่านไชน่าทาวน์เช่นเดียวกัน  วัดแห่งนี้ถือได้ว่าเป็นวัดฮินดูที่เก่าแก่ที่สุดในประเทศสิงคโปร์เลยโดยสร้างขึ้นเมื่อราวๆปี 1827 ครับ  ซึ่งในทุกปีจะมีการจัดเทศกาลลุยไฟ Thimithi Festival  ซึ่งจัดในเดือนตุลาคม - เดือนพฤศจิกายนของทุกปี   

เมื่อเดินทางไปถึงวัดแห่งนี้ความรู้สึกแรกที่ได้เข้าไปคือตื่นเต้นมากๆ  เพราะเทวรูปองค์พระเป็นเจ้ารวมไปถึงประติมากรรมต่างๆภายในวัดนั้นสวยงามสุดจะบรรยาย  จากนั้นก็ได้ทำการถอนเครื่องบูชาซึ่งทางวัดจะจัดไว้ให้บริการในราคาที่ไม่แพงนัก 

หลังจากได้ทำการสักการะองค์พระเป็นเจ้าภายในวัดเรียบร้อยแล้ว  ก็ตั้งใจจะมาถ่ายภาพเพื่อนำมาฝากเพื่อนๆชาว HM  ก็ได้มีเจ้าหน้าที่มาแจ้งว่าหากต้องการถ่ายภาพต้องจ่ายเงิน 3 เหรียญ และ 6 เหรียญสำหรับถ่ายวีดีโอ  แต่อนิจจาดันลืมกระเป๋าสตางค์ไว้ในรถและเงินที่นำติดตัวมาก็หยอดใส่กล่องทำบุญไปหมดแล้ว  ครั้นจะกลับไปเอาก็ไกลเพราะจอดรถเอาไว้ที่วัดแรกก็เลยแอบถ่ายมาได้เพียงเท่านี้นะครับ

ซุ้มประตูทางเข้าวัดงดงามมากๆครับ

ภายในวัดมีเทวรูปสวยงามอลังการงานสร้างทุกองค์เลยครับ 

องค์พระประธานของวัดแห่งนี้ครับ  (ภาพไม่ค่อยชัดนะครับ  เนื่องจากต้องแอบถ่ายจากประตูทางเข้าวัด)

วัดที่ 3 เป็นวัดของพระมูรูกันครับ  ตั้งอยู่ที่  Tank Rd. ในย่าน River Velley  อยู่ไม่ไกลจากย่านการค้า Orchard

ภาพประตูทางเข้าสวยงามโดดเด่นมากครับ

ภาพวิหารองค์ประธานประจำวัดแห่งนี้ครับ

ภาพนี้เป็นวิหารซึ่งประดิษฐานแท่นศิวลึงค์ครับ

ซูมนิดนึงๆ

วิหารพระแม่มีนาคชีครับ

องค์พระแม่มีนาคชี

ภาพนี้ด้านซ้ายมือคือวิหารองค์พระพิฆเนศวร 

ต่อกันที่วัดที่ 4  Sri Krishnan Tempel วัดนี้ก็ถือได้ว่าเป็นวัดที่เก่าแก่อีกวัดนึงครับซึ่งมีอายุร่วม 130 กว่าปี  ตั้งอยู่ในย่าน Bugis  , Middle Rd. อยู่ติดกับวัดเจ้าแม่กวนอิมพันมือที่ชาวสิงคโปร์ให้ความเคารพนับถือ  แต่เนื่องด้วยเดินทางไปถึงในเวลาเที่ยงซึ่งทางวัดไม่เปิดให้บริการ  เลยสามารถเก็บภาพได้เฉพาะด้านหน้าวัดเท่านั้น

ภาพซุ้มประตูทางเข้าของวัดแห่งนี้ครับ

ขออนุญาตนอกเรื่องพาชมวัดจีนกันสักนิดนะครับ  เนื่องจากอยู่ใกล้คอนโดฯที่พักย่าน Jurong West Centre 1 

วัดแห่งนี้เป็นการรวมเอาวัด 3 แห่งมารวมเป็นหนึ่ง  ต้องขออภัยด้วยผมจำชื่อวัดไม่ได้

องค์เง็กอ้วงไต่เทียงจุง  โดยผู้ดูแลที่นี่ขนานนามท่านว่าองค์ท้าวสักกะเทวราช ซึ่งเค้าเชื่อกันว่าองค์เทพเจ้ากวนอูทรงรั้งตำแหน่งนี้อยู่ครับ (เป็นความเชื่อของคนที่นี่นะครับ)

องค์ปรมาจารย์ตั๊กม้อ  เป็นผู้ให้กำเนิดวิชามวยของวัดเส้าหลินครับ

จากวัดฮกอันเบี้ยว ซึ่งจะมีเทพเจ้าซึ่งเป็นองค์กษัตริย์ 7 พระองค์ 

นี่เป็นศาลของทหารสวรรค์ประจำวัดครับ

ทหารสวรรค์ทั้ง 6 พระองค์ครับ  อันมีองค์เทพนาจาซาไท้จื้อเป็นแม่ทัพสวรรค์  ซึ่งคนที่นี่จะเรียกองค์เทพนาจาว่า  "ต๋องตั๋นหง่วนโส่ย"

ศาลองค์เทพนาจาซาไท้จื้อครับ  ซึ่งเป็นภาคอิทธิฤทธิ์ 3 เศียร 6 กร

องค์เทพนาจา 3 เศียร 6 กร

ภาพองค์เทพเจ้าไท้ส่วยเอี๊ยครับ  ซึ่งรวบรวมองค์เทพเจ้าไท้ส่วยเอี๊ยประจำปีนักษัตรทุกๆพระองค์

องค์เทพเจ้าทั้ง 2 พระองค์นี้ บ้างก็ขนานนามท่านว่า เทพปรองดอง บ้างก็ว่า เทพมิตรภาพ  แต่รวมๆแล้วเพื่อขอพรให้ผู้คนเมตตาครับ

องค์เทพเจ้าฮ้อเอี๊ยครับ

ไปต่อกันที่อีกวัดนึงครับ ซึ่งเป็นวัดสุดท้ายในการเดินทางไปในครั้งนี้กับวัด เต้าเทียนเก็ง  โดยทางวัดไม่อนุญาตให้ถ่ายภาพด้านในซึ่งอนุญาตให้ถ่ายเฉพาะด้านนอกเท่านั้น  โดยเป็นความโชคดีคือขณะที่เดินทางไปนั้น  ทางวัดกำลังนำองค์เทพเจ้าออกแห่รอบเมืองเพื่อโปรดลูกหลานชาวสิงคโปร์ครับ

องค์พระหยกอ๋องครับ

องค์จตุโลกบาลทั้ง 4 ประจำวัดนี้ครับ

ปล.ฝีมือการถ่ายภาพอาจจะไม่ดีเท่าที่ควร  อย่างไรเสียก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

โหราน้อย

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณสำหรับภาพบรรยากาศค่ะคุณโหราน้อยย ^^
มือไม่พาย.. เอาเท้าราน้ำ

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวและภาพประกอบงามๆที่นำมาแบ่งปันกันนะครับ....
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

แล้วจะขอข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ
ขอบคุณค่ะที่แบ่งปันภาพกันชม

สิ้นปีนี้จะไปเหมือนกันอย่างไรต้องขอสอบถามข้อมูลบ้างนะคับ

Quote from: bleebee on June 04, 2010, 01:02:27

แล้วจะขอข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ

ขอบคุณค่ะที่แบ่งปันภาพกันชม

Quote from: sikhareshwara on June 05, 2010, 12:47:41
สิ้นปีนี้จะไปเหมือนกันอย่างไรต้องขอสอบถามข้อมูลบ้างนะคับ

ด้วยความยินดีครับผม

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณมากนะครับ ที่แบ่งปัน

สวยงามมากครับ