Loader

แม่ชีเด็ก

Started by คุณ บาส, June 13, 2010, 20:27:24

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พอดีไปเจอมา เป็นปลื่มมากๆ

น้องฟ้าขอบวชเป็นแม่ชีอายุน้อยที่สุดในประเทศ ญาติโยมเลื่อมใสศรัทธา ถ่ายรูปเผยแพร่ว่อนเน็ต

ปัจจุบัน เราจะเห็นได้ว่าเด็กและเยาวชนส่วนใหญ่ติดสื่อต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น โทรทัศน์ การ์ตูน และเกม ทำให้ห่างไกลจากวัดและการเรียนรู้เรื่องคุณธรรม จริยธรรม แต่เมื่อเร็วๆ นี้ก็มีกระแสฮือฮาไปทั่วเว็บบอร์ดของแวดวงคนเล่นอินเ ตอร์เน็ตที่ร่วมกันชื่น ชมการทำความดีของ น้องฟ้าหนูน้อยวัย 5 ขวบ ที่ออกบวชเป็นแม่ชีที่เสถยีรธรรมสถาน เพื่อ แสดงความกตัญญุตาต่อบุพการี อุทิศส่วนกุศลแก่คุณชวด-คุณย่า ผู้ล่วงลับไปแล้ว โดยถือศีลปฏิบัติและออกรับบาตรเหมือนแม่ชีทุกประการ นานถึง 2 สัปดาห์ เป็นภาพที่งดงามอย่างยิ่ง โดยมีผู้ที่พบเห็นร่วมอนุโมทนาเป็นจำนวนมาก ซึ่งน้องฟ้า เปิดใจ อยากบวชให้นานกว่านี้ แต่ต้องกลับไปเรียนหนังสือ ซึ่งจะกลับมาบวชใหม่ในโครงการบวชชีพุทธสาวิกา ภาคฤดูร้อน ช่วงเมษาฯนี้ เรื่องราวความดีงามของหนูน้อยรายนี้ได้รับการเสนอข่า วหน้า 1 ในหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ พาดหัวข่าวว่า

"ชาวเน็ตทึ่ง-ฮือฮา 5 ขวบโกนหัวบวชชี อุทิศบุญให้ชวด-ย่า คนศรัทธาล้นหลาม ประทับใจรับบาตร" อ่านต่อ

ผู้ สื่อข่าวรายงานเมื่อวันที่ 25 ม.ค. ว่า บรรดานักท่องเน็ตต่างฮือฮา เกี่ยวกับเรื่องแม่ชีน้อยบวชอยู่ที่เสถียรธรรมสถานออ กบิณฑบาตรร่วมกับแม่ชี ทุกท่าน เนื่องในวันทำบุญตักบาตรขึ้นปีใหม่ที่เสถียรธรรมสถาน สร้างความประทับใจและเลื่อมใสศรัทธาให้กับผู้ที่ร่วม ทำบุญ พร้อมทั้งมีการถ่ายภาพในไปเผยแพร่ในฟอร์เวิร์ดในเว็บ ไซต์ต่างๆ นับแสนราย โดยผู้ใช้อินเตอร์เน็ตพากันโพสต์ข้อความชื่นชมในตัวแ ม่ชีน้อย ซึ่งถือได้ว่าเป็นแม่ชีที่อายุน้อยที่สุดในประเทศไทย แม่ชีศันสนีย์ เสถียรสุต ผู้ก่อตั้งเสถียรธรรมสถาน กล่าวว่า ด.ญ.พอฟ้า พรรณเชษฐ์ ชื่อเล่นน้องฟ้า อายุ 5 ขวบ หรือพุทธสาวิกาฟ้า มาบวชตั้งแต่วันที่ 19 ธ.ค.ปีที่ผ่านมา และลาสิกขาไปเมื่อวันที่ 1 ม.ค. 2553 รวมเป็นเวลา 14 วัน เป็นเด็กที่พ่อแม่พามาที่เสถียรธรรมสถานเป็นประจำตั้ งแต่เล็กๆ การบวชชีนั้นเพื่ออุทิศส่วนกุศลให้คุณยายชวดชื่อนางท องดี บัณฑุรัตน์ อายุ 105 ปี ที่เสียชีวิตด้วยโรคชรา และคุณย่าดวงพร สัจจาอนันตกุล อายุ 72 ปี เป็นความสมัครใจของเด็ก ไม่มีการบังคับจากผู้ปกครอง เป็นจิตกุศลที่บริสุทธิ์ เป็นการแสดงความกตัญญู ทั้งนี้น้องฟ้าเป็นเด็กที่มีความอดทนสูง หลังจากบวชแล้วต้องปฏิบัติ ทำวัตร ออกบิณฑบาต ฉันเสร็จต้องล้างบาตรด้วยตัวเอง ทำความสะอาดซักผ้า ซึ่งน้องฟ้าปฏิบัติได้เองทุกอย่าง โดยมีแม่ชีรุ่นพี่คอยแนะนำให้ ถือเป็นเด็กที่เก่งและมีความตั้งใจดีมาก ซึ่งน้องฟ้าถือเป็นเด็กหญิงคนแรกที่อายุน้อยที่สุดที ่ตนเคยบวชให้ และเป็นผู้ที่จุดประกายให้ตนจัดโครงการบวชชีพุทธสาวิ กา ภาคฤดูร้อนระหว่างวันที่ 9-19 เม.ย.นี้

ด้านน้องฟ้า-ด.ญ.พอฟ้า กล่าวว่า การบวชครั้งนี้เป็นความตั้งใจของตน ที่ต้องการบวชเพื่ออุทิศส่วนกุศลให้กับคุณชวดและคุณย ่าที่เสียชีวิตไป จากการบวชชีนี้ทำให้มีความสุขมากและอยากกลับมาบวชอีก ประทับใจเวลาออกบิณฑบาต เห็นผู้คนญาติโยมใส่บาตรแล้วรู้สึกปลื้มปีติ สุขใจอย่างยิ่ง และเชื่อว่าคุณชวดและคุณย่าที่ล่วงลับจะได้รับผลบุญจ ากการบวชชีของตนครั้ง นี้

ขอขอบคุณเนื้อหาจาก ไทยรัฐ

ที่มา http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=135596

สาธุ อนุโมทนาบุญครับผม
55+ เห็น แล้วอายแม่ชีเด็ก จัง เมื่อก่อนเคยไปบวชวัดอัมพวัน
กะจะบวช ให้ได้ สักสามวันปรากฏ พอตอนเย็นที่เค้าลาศีลให้
รีบ วิ่งไปเปี่ยนเสื้อผ้า รีบไปขึ้นรถทัวร์ ที่สายเอเซีย กลับบ้าน เรยอ่ะ หุหุ

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ ขอให้ท่านเจริญในธรรมนานๆ

ได้บรรลุสัจธรรมขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าในเร็ววัน สาธุ...

คุณ จิ้งจอก ครับ ไปบวชใจแทนก็ได้นี่ครับ บวชแบบไม่โกนหัว คือไปเข้าวิปัสสนากรรมฐาน ที่วัดอัมพวันก็ดีครับ
สัก 7 คืน 8 วัน รับรองของดีนั้นมีอยู่จริง ตามที่พระพุทธองค์ทรงจำแนกไว้จริงๆ ครับ

หุหุ อั่นแระครับ ขนาดสามวันผมยังวิ่งหนี เรยอ่ะ  คริๆ สงสัย จะบาปเกิน 55+

เจ็ดวันแปดวันคงไม่ไหว แต่เชื่อเสียเหลือเกินครับว่ามีเพื่อนๆในบอร์ดเราหลายๆคนที่สามารถทำได้

อย่างไรเสียก็ ขออนุโมทนาด้วยครับบบบ

น่ารักดีครับ

June 20, 2010, 02:37:01 #6 Last Edit: June 20, 2010, 02:48:37 by Ratha C
[HIGHLIGHT=#00b0f0][HIGHLIGHT=#00b0f0]เห็นภาพคุณแม่ชีน้อย แล้วปลื้มหัวใจจริงๆค่ะ ปลื้มและแอบยิ้มไปด้วยอย่างมากมาย ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะคร้า พี่กี้ ว่างๆ จัดทริปไปกราบนมัสการหลวงพ่อจรัญกันดีมั๊ยคะชวนกันไปหลายๆคน วัดอัมพวัน เป็นวัดแรกเลยที่ หนูเคยไปปฏิบัติวิปัสนากัมฐาน รอบแรก 2 คืน 3 วัน แถมแอบชวนเพื่อนหนีกลับทุ้กวันอีกต่างหาก แต่ปีที่แล้ว 7 คืน 8 วันไปคนเดียวเลย(3คืนแรกร้องไห้อยากกลับบ้านตลอดเลย แถมจะเป็นลมตอนฝึกอีกต่างหาก) พี่กี้ต้องลองดู อ้าว เริ่มเลย ซ้าย ย่างหนอ ขวา ย่างหนอ ลองทำอยู่กับที่บ้านเองก่อนก้อได้ค่ะ แรกๆพยายามนั่งสมาธิ พร้อมเดินให้ได้สัก รอบละ 5 นาที ก้อพอ ซ้อมไว้เองก่อนเพื่อเตรียมตัว อยากให้ เพื่อนๆได้ไปฝึกวิปัสนากัมฐาน ที่วัดอัมพวันจัง กลับมาแล้วรู้สึกได้เลยว่า มีระเบียบวินัยในการดำเนินชีวิตมากขี้น มีสติมากยิ่งขี้น และขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆที่กำลังตั้งใจที่จะไปทำให้สำเร็จนะคะ และ ขอร่วมอนุโมธนาบุญ มา ณ โอกาสนี้ค่ะ ปล.อย่าลืมพกสำเนาบัตรประชาชนไปด้วยนะคะ ชุดทางวัดมีจัดไว้ให้ค่ะ เราเพียงแค่ เตรียมตัว และ เตรียมใจ พร้อมปัจจัยไปนิดหน่อยก้อพอ ถ้าจะให้ดี ไม่ต้องพกโทรสับหรือปิดเครื่องไปเลยจะดีที่สุดค่ะ ตอนนี้ได้ข่าวมาว่า ทางวัดเทพลีลา ก้อมีการจัดฝึกปฏิบัติวิปัสนากรรมฐานเหมือนกันนะคะ ในช่วงเย็น โดยไม่ต้องบวชก้อได้ค่ะ ไม่ต้องนอนค้างที่วัดด้วย ใครสะดวกที่ไหน ลองดูนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ^^[/HIGHLIGHT] [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

June 20, 2010, 05:09:34 #7 Last Edit: June 20, 2010, 11:48:19 by จิ้งจอกพันหน้า

อนุโมทนายุญกับน้องกระต่าย ด้วยคน จ้า สาธุ สาธุ สาธุ ...

ขอบคุณค่ะ น่ารักจังเลย
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

เป็นภาพที่งดงามมากครับ ดูบริสุทธิ์ สงบ

ดูแล้วคิดถึง คุณยายจ๋าและบ้านจังคับ ^^~
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส