Loader

การบูชาพระเคนช

Started by กาลิทัส, March 12, 2009, 13:31:14

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

March 12, 2009, 13:31:14 Last Edit: March 12, 2009, 16:48:19 by กาลิทัส
โอมฺ คเณศายะ นมัช โอมฺ มนัส ศิวาย โอมฺตัตสัต โอมฺ แย อัมเพมาตา

ศรี คเณศ บูชา

หลังจากที่ได้อาบน้ำชำระร่างกายแล้ว สวมเสื้อผ้าใหม่ จะต้องเริ่มต้นการถวายข้าวของบูชา ผู้บูชาจะต้องนั่งในที่อันเหมาะสมที่จัดไว้เพื่อที่จะประกอบซึ่งพิธีกราบไหว้บูชา

สันกัลปะ พิจารณา การประกอบพิธีบูชา

สรเวภโย เทเวภโย นะมะหะ
ต่อปวงเทวาทั้งหมด ข้าพเจ้าขอถวายความเคารพกราบไหว้บูชานี้

สรเวภโย พราหม เณกโย นะมะหะ
ต่อพราหมณ์ทั้งหลายผู้มาประกอบซึ่งพิธีบวงสรวงบูชาครั้งนี้ ข้าพเจ้าขอถวายซึ่งการบูชา

อัจมัน การพรมน้ำอันศักดิ์สิทธิ์ทางศาสนา เพื่อความบริสุทธิ์

ด้วยการนำถ้วยทองเหลืองหรือทองแดงใส่น้ำสะอาดบริสุทธิ์ โดยมีมือซ้ายถือช้อน เทน้ำเต็มช้อน ลงฝ่ามือขวา โดยทำมือห่อเหมือนหอยสังข์ จากนั้นดื่มน้ำจนหมด แล้วยกมือขวาขึ้นลูบหน้าผากและศีรษะ ทำติดต่อกัน 3 ครั้ง ด้วยการท่องมนต์ต่อไปนี้ หลังจากที่ได้จิบน้ำในแต่ละครั้ง

โอมฺ ศรี เกศวายะ สวาหะ
ขอกราบไหว้บูชาต่อพระ เกศวายะ ขอผลบุญนี้นำมาซึ่งความรู้อันยิ่งใหญ่

โอมฺ ศรี นารายณายะ สวาหะ
ขอน้อมบูชาต่อพระนารายณ์ ขอให้ผลบุญนี้นำมาซึ่งความผาสุขสูงสุด

โอมฺ ศรี มาธวายะ สวาหะ
ขอน้อมบูชาต่อพระ มัธวะ ขอให้ผลบุญนี้นำมาซึ่งความอุดมสมบูรณ์

ขั้นตอนต่อไปนี้ เป็นการสวดมนต์แห่งพระนามอันยิ่งใหญ่ของพระนารายณ์อีก 21 พระนาม ดังต่อไปนี้

ขึ้นต้นด้วย "โอม" ต่อด้วยพระนาม และต้องลงท้าย ด้วย "นะมะหะ" เสมอ

1.โอมฺ โควินทายะ นะมะหะ
2.วิษณเว
3.มธุสุทนายะ
4.ตริวิกรมายะ
5.วมันนายะ
6.ศรี ศิธรายะ
7.ศรี ศิเกศายะ
8.ปัทมานาภายะ
9.ทโมทรายะ
10.ศินกรศนายะ
11.วาสุเทวายะ
12.ปรยุมนายะ
13.อนิรุทธายะ
14.ปุรุโษตมายะ
15.นรสิงกายะ
16.อโธกัศชายะ
17.อัจยุตายะ
18.ธนะรัทนายะ
19.อุเปนทรายะ
20.หริเย
21.ศรี กฤษณะ

ปราณยัม ลีลาจังหวะแห่งการหายใจ

การสูดลมหายใจเข้าออก ในภาษาสันสกฤต เรียกว่า ปุรัก การควบคุมลมหายใจเรียกว่า กุมภัก การถอนลมหายใจออก เรียกว่า เรจัก ทั้ง 3 อย่างนี้รวมกัน เรียกว่า ปราณยัม

ธยานัมการทำสมาธิบูชาพระคเณศ ด้วยมนต์ต่อไปนี้

คชานนัม ภูต คนาทิ เสวิตัม
กบิตธะ ชัมพุ ผลสาร ภักติษิตัม
อุมาสุตัม โศก วินาศ การนัม
นมาน วิฆเณศ ปาก ปันกธัม

ข้าพเจ้าขอน้อมกราบบูชาต่อพระบาทดอกบัวแห่งพระคเณศ พระผู้มีพระนามว่า พระวิฆเณศวร พระผู้บรรเทาความทุกข์โศกของจักรวาลด้วยพระบารมีธาตุที่ยิ่งใหญ่ทั้ง 5 ประการ ต่อพระคเณศวรพระผู้ประทานผลบุญทั้งหมด ต่อพระโอรสแห่งพระแม่อุมาปารวตี ต่อพระผู้บำบัดปัดเป่าความทุกข์โศกและความเจ็บปวด ต่อพระคชานัน พระผู้มีพระพักตร์เป็นช้าง ข้าพเจ้าขอน้อมกราบไหว้บูชา

ต่อมาให้ถวายดอกไม้ ผลไม้ อาหาร ขนมหวานต่อเทพเจ้า

ศรี คเณศ อัศโตตระ ศัต นามาวลิหิ

ขอน้อมกราบบูชาต่อพระ คเณศวร ด้วยการสวดถึงพระนามของพระที่ยิ่งใหญ่ของพระองค์ 108 พระนาม
คำสวดพระนามต่อไปนี้ขอให้ขึ้นต้นด้วยโอม และลงท้ายด้วย นะมะหะ

1.โอม วินายกายะ นะมะหะ (ขอน้อมกราบต่อพระคเณศ พระผู้ให้การช่วยเหลือปกป้องต่อสวรรค์)
2.พระ วิฆณราชายะ (พระผู้ขจัดอุปสรรคทั้งปวง)
3.พระโคริปุปุตรายะ (พระโอรสพระแม่ อุมา-โครี)
4.พระคเณศวรายะ (เทพเจ้าแห่งคณะบริวาร)
5.พระสกันทานุชายะ (พระเชษฐาพระสกันทกุมาร, สุพรหมมันยะ)
6.พระอวัยยาน (พระผู้ซึ่งไร้รูปร่าง)
7.พระพูตายะ (พระผู้มีความรู้สึกอันบริสุทธิ์)
8.พระทักศาธยักศายะ (เทพเจ้าแห่งพระประชาบดี และเหล่าบรรพบุรุษ)
9.พระทวิชปริยายะ (พระผู้รักซึ่งถือกำเนิดสองครั้ง)
10.พระอัคนิครวัจหิเท (พระผู้ทำลายความอวดหยิ่งแห่งพระอัคนีเทพ)
11.พระอินทร ศรีปรทายะ (พระผู้คุ้มครองรักษาทรัพย์สมบัติของพระอินทร์)
12.พระวนิพลปรทายะ (พระผู้ประทานพรที่ดีเลิศ)
13.พระสรวะ สิทธิปรทายกายะ (พระผู้ประทานพลังอำนาจที่สูงสุดทั้งหมด)
14.พระศรวัฒนยายะ (พระโอรสแห่งพระศิวะเทพ)
15.พระศรวริปริยายะ (พระโอรสแห่งพระแม่ศักติอุมา)
16.พระสรวัฒมกายะ (พระผู้ได้รับความเคารพยิ่งใหญ่ทั้งหมด)
17.พระศรีษติกธเตร (พระผู้สร้างจักรวาล)
18.พระเววานิการจิตายะ (พระผู้ได้รับการกราบไหว้บูชาจากเทวะทั้งหมด)
19.พระศิวายะ (พระผู้เป็นองค์พระศิวะเทพ)
20.พระศุธพุธิปริยายะ (พระผู้ประทานซึ่งความรู้ความฉลาดแก่สาวกของพระองค์ทั้งหมด)
21.พระศานตายะ (พระผู้ประทานความสงบสุข)
22.พระพรหมจาริเน (พระผู้ถือเพศพรต)
23.พระคชานายะ (พระผู้มีเศียรเป็นช้าง)
24.พระทไวมาตุรายะ (พระโอรสผู้มีมารดา 2 องค์)
25.พระมุนิสตุคยายะ (พระผู้ได้รับการกราบไหว้บูชาจากเหล่าฤษีทั้งหมด)
26.พระภักตวิฆนวินาศิเน (พระผู้ทำลายล้างความทุกข์ เดือดร้อนของเหล่าบริวารสาวกของพระองค์ตลอดกาล)
27.พระเอกทันตายะ (พระผู้เปี่ยมด้วยพลังอำนาจ)
28.พระจตุรพาหเว (พระผู้ทรงมี 4 กร)
29.พระศักติสัมยุตายะ (พระผู้เปี่ยมด้วยพลังอำนาจ)
30.พระจตุรายะ (พระผู้เป็นยอดแห่งปัญญา)
31.พระลัมโพทรายะ (พระผู้มีพุงอันใหญ่โตแห่งจักรวาล)
32.พระศุรบกรนายะ (พระผู้มีใบหูอันยิ่งใหญ่)
33.พระเหรัมบายะ (พระผู้เป็นเทพเจ้าพระองค์แรกต่อการกราบไหว้ทั้งหมด)
34.พระพรหมวิตตะมายะ (พระผู้เป็นพราหมณ์สูงสุด)
35.พระลีลายะ (พระผู้ทรงมีพระลีลาแห่งสวรรค์)
36.พระพหะปัตเย (พระผู้ทรงเป็นเทพเจ้าแห่งดวงดาวทั้งหลาย)
37.พระกามิเน (พระผู้ทรงเป็นเทพเจ้าแห่งความรัก)
38.พระโสมสุรยาคนิ (พระผู้มีตรีเนตรเป็นอาทิตย์ พระจันทร์และพระเพลิง)
39.พระปาศานกุศัทรายะ (พระผู้ถือบวงบาศก์และขอช้างเป็นอาวุธ)
40.พระคุนาติตายะ (พระผู้อยู่เหนือคุณลักษณะทั้ง 3 ประการแห่งธรรมชาติ)
41.พระนิรันชนายะ (พระผู้ไร้ซึ่งรูปลักษณะ)
42.พระอักลัมศายะ (พระผู้ทรงเป็นอิสระจากมลทินทั้งปวง)
43.พระสวยัมสิทธารจิตปทายะ (พระผู้ได้รับการกราบไหว้บูชาจากคนที่ดีเลิศทั้งหมด)
44.พระพิชปูรกายะ (พระผู้ทรงเป็นรากฐานแห่งจักรวาล)
45.พระอายักตายะ (พระผู้ไม่มีการเปิดเผย)
46.พระวรทายะ (พระผู้ประทานพรอันยิ่งใหญ่)
47.พระวิทยศปริยะ (พระผู้ประทานความรักเอ็นดูแห่งคนฉลาด)
48.พระศัษวตายะ (พระผู้ทรงเป็นอมตะ)
49.พระกฤติเน (พระผู้ทรงสร้างปัญญาอันยิ่งใหญ่)
50.พระวิตภายายะ (พระผู้ปราศจากความหวาดกลัวทั้งหมด)
51.พระคทิเน (พระผู้ทรงถือตะบองใหญ่)
52.พระจักริเน (พระผู้ทรงถือจักร)
53.พระอศุจาปธรายะ (พระผู้ศรแห่งความรัก)
54.พระอัมโยตปลักรายะ (พระผู้มีกรเหมือนดอกบัว)
55.พระศริษายะ (เทพเจ้าแห่งทรัพย์สมบัติ)
56.พระศรีปตาเย (พระผู้ทรงเป็นพระวิษณุเทพ)
57.พระสตุติหรศิตายะ (พระผู้ทรงโปรดการกล่าวสวดสรรเสริญ)
58.พระกุลทริเภเตร (พระผู้คล้ายเทือกเขาอันน่าสพึงกลัว)
59.พระชเนติ (พระผู้ทรงผูกมัดอันยิ่งใหญ่)
60.พระจันทรจุทายะ (พระผู้ทรงมีพระจันทร์เสี้ยวประดับอยู่ที่หน้าผากของพระองค์)
61.พระอมเรศวรายะ (พระผู้เป็นเทพเจ้าสูงสุด)
62.พระนาคยัชโนปวิติเน (พระผู้ทรงมีพญานาคเป็นด้ายสายสิญจ์)
63.พระสริกันตายะ (พระผู้มีศออันสวยงาม)
64.พระรมามจิตปทายะ (พระผู้ได้รับการกราบไหว้บูชาพระบาทยิ่งใหญ่จากพระราม)
65.พระวริตเน (พระผู้ทรงท่องสวดมนต์ที่เข้มแข็ง)
66.พระสตุลกันตายะ (พระผู้สร้าง 3 โลก)
67.พระกวะเย (เทพเจ้าแห่งบทกวีที่ยิ่งใหญ่)
68.พระสามโฆศปริยายะ (พระผู้ทรงโปรดการท่องสวดพระเวทย์ทั้งหลาย)
69.พระปุรุโศตมายะ (เทพเจ้าแห่งพระบรรพบุรุษที่สูงสุด)
70.พระสธุลตันทายะ (พระผู้เป็ใหญ่พระผู้มีพระโอษฐ์อันกว้างใหญ่)
71.พระอัครคันยายะ (พระผู้เป็นใหญ่อันสูงสุด)
72.พระครามันยะ (เทพเจ้าผู้ได้รับการกราบไหว้ในทุกศาสนา)
73.พระคณะปายะ (พระผู้ทรงเป็นเทพเจ้าแห่งเหล่าคระบริวาลของพระศิวะเทพ)
74.พระสธิรายะ (พระผู้ทรงความมั่นคง)
75.พระวริทธิทายะกายะ (พระผู้ประทานความร่ำรวย)
76.พระสุภคายะ (พระผู้มีความงามเป็นเลิศ)
77.พระศุรายะ (พระผู้เป็นนักรบกล้าหาญ)
78.พระวคิศายะ (พระผู้ประทานวาทะศิลป์ที่ดีที่สุด)
79.พระสิทธิทากายะ (พระผู้ทรงประทานสิทธิทั้งหมด
80.พระทุรวาพิลวะปริยายะ (พระผู้ทรงโปรดต่อการกราบไหว้บูชาด้วยใบพลูและหญ้าแพรก)
81.พระวิญาณาม (เทพเจ้าแห่งความรู้)
82.พระปาปหาริเน (พระผู้ทรงทำลายบาปทั้งหมด)
83.พระสมาหิตายะ (พระผู้ทรงประทานซึ่งสุขภาพพลานามัยที่ดี)
84.พระกฤตาคมายะ (พระผู้ปรารถนาต่อทุกคน)
85.พระวักรตุนทายะ (พระผู้มีพระพักตร์เป็นเส้นโค้ง)
86.พระศริปรทายะ (พระผู้ประทานทรัพย์สมบัติที่ยิ่งใหญ่)
87.พระสุมยายะ (พระผู้ทรงมีแต่ความสงบสุข)
88.พระทักตกานกษิตทายะ (พระผู้ทรงเต็มเปี่ยมด้วยความปรารถนาที่ดีต่อสาวกของพระองค์ทุกๆคน)
89.พระอัชยุตายะ (พระผู้เป็นอมตะ)
90.พระไกวัลยายะ (เป็นที่ประทับแห่งความอิสระภาพ)
91.พระสิทธายะ (พระผู้เป็นเจ้าที่ดีที่สุด)
92.พระสุจิทานันทะวิคราหายะ (พระผู้ทรงซึ่งความสัตย์ยิ่งใหญ่)
93.พระญานิเน (เทพเจ้าแห่งโยคะญาณ)
94พระมายายุกตายะ (พระผู้กระทำด้วยพระมายายิ่งใหญ่)
95.พระทานตายะ (เทพเจ้าแห่งทานและการทำบุญ)
96.พระพรหมัทเวศ (พระผู้ปราศจากความเกลียดชังทั้งหมด)
97.พระปรมัตจะไทตยะยทายะ (พระผู้ทรงเป็นสิ่งอันน่ากลัวต่อเหล่าปัศาจทั้งหลาย)
98.พระวยักตมุรัตเย (พระผู้ทรงด้วยความสัตย์)
99.พระอมรุตกายะ (พระผู้ทรงไร้ซึ่งรูปร่าง)
100.พระสรวโตมุขายะ (พระผู้ทรงอยู่ในทุกหนทุกแห่ง)
101.พระปรวติษันกโรตสังคะ ดขลโนตสวายะ (พระผู้ทรงประกอบซึ่งพิธีกรรมบวงสรวงบูชาต่อพระศิวะและพระแม่อุมาปารวตี)
102.พระสมัสตะ ชัคทาธารายะ (พระผู้ทรงค้ำจุลต่อจักรวาลทั้งหมด)
103.พระวรมุษัก วาหนายะ (เทพเจ้าผู้มีหนูเป็นราชพาหนะ)
104.พระหฤษตะ จิตตายะ (พระผู้มีความผาสุขตลอดกาล)
105.พระปรสันสันนาตมเน (พระผู้ประทานพรอันยิ่งใหญ่)
106.พระศรีวสิทธิปรทายกายะ (พระผู้ทรงประทานพลังอำนาจที่ยิ่งใหญ่เหนือธรรมชาติ)
107.พระตรยิกกร (พระผู้สร้าง 3 โลก)
108.พระกานตายะ (พระผู้ทรงเป็นเทพเจ้าของคนทั้งหมด)

อเนนะ ศรี คเณศ อัศโตตระ ศัตนามภิหิ

คชานนายะ ปุษปะ ทรุวะ อัคศัต สมรปเนนะ

ภัควาน คเณศ มูรติหิ ปรียะตัม ภวะวตุ

ทั้งหมดนี้ เราขอถวายการสวด 108 พระนาม ต่อพระองค์พระผู้ทรงมีพระเศียรเป็นช้าง , พระคเณศวร ,ด้วยดอกไม้นานาชนิด ,ด้วยหญ้าแพรกและข้าวสีแดง ,ขอให้กราบูชานี้เป็นที่ทรงโปรดปรานต่อพระองค์ พระองค์ผู้ทรงเป็นเทพเจ้ายิ่งใหญ่ของเรา และขอทรงพระเมตตาประทานความผาสุขและโชคลาภต่อพวกเราด้วยเถอญ

ธูป การจุดธูปถวายบูชา

จุดธูปและถวายการเคารพบูชาต่อเทพเจ้า ด้วยการสวดมนตร์ต่อไปนี้

ทศานคัม คุคคุตัม ธูปัม สุกันธัม จะ มโน หรัม

ภักตยา ทัตตัม มหาเนทัม ลัมโพทร หราตมัช

ข้าแต่พระคเณศวร พระโอรศแห่งพระศิวะเทพ ด้วยความเคารพรบูชา ข้าพเจ้าขอน้อมถวายธูปหอมที่มีกลิ่นหอมเลิศ ขอทรงโปรดรับของกราบไหว้บูชาทั้งหมดนี้ด้วยเถิด และขอทรงประทานความผาสุข ความสมหวังความสำเร็จในการประกอบซึ่งพิธีบวงสรวงนี้ด้วนเถอญ

โอม ศรี ศิทธิ วินายักกายะ นะมะหะ ธูปัมสมรปะยามิ

ขอน้อมกราบต่อพระ สิทธิวินายัก ด้วยการจุดธูปหอมถวายบูชา

ทีปะ การถวายบูชาด้วยประทีปเพื่อซึ่งให้แสงสว่าง

การจุดน้ำมันตะเกียงบูชา ให้สวดท่องมนตร์ดั่งต่อไปนี้

ครหานะ มันคลัม เทวะ ฆริตวรติ สมันวิตัม

ทีปัม ญาณปรทัม เทวะ รุทรปิยะ นโมสตุเต

ข้าพเจ้าขอกราบไหว้พระเป็นเจ้า ข้าแต่พระคเณศวร พระผู้ทรงเป็นที่รักยิ่งแห่งพระมหารุทรเทพ (พระศิวะ)

ณ บัดนี้พวกเราขอน้อมถวายด้วยการจุดประทีปอันให้ซึ่งแสงสว่างที่เป็นมงคลนี้ ด้วยการใช้น้ำมันหอม ข้าพเจ้าขอกราบไหว้บูชา

ไนเวทยัม การถวายซึ่งภัตตาหารบูชาเทพเจ้า

การถวายอาหารผลไม้ต่างๆบูชาต่อเทพเจ้า พร้อมสวดมนต์ต่อไปนี้

โอม ภูร ภูวะหะ สวาหา สัตยัม ตวรเตนะ ปริษิน จามิ

เพื่อให้เกิดความสัตย์ที่แท้จริงและเพื่อความบริสุทธิ์ ข้าพเจ้าขอพรมน้ำนี้บนสถานที่ เพื่อรอซึ่งการถวายอาหารและผลไม้ (แล้วให้พรมน้ำลงบนอาหารและผลไม้ที่เราถวาย)
แล้วถวายน้ำสะอาดหนึ่งช้อนโต๊ะลงบนภาชนะ พร้อมให้กล่าวคำมนตร์ต่อไปนี้

โอม ศรี สิทธิ วินายกายะ นะมะหะ

อโปษันนารเธ อุทกัม สมรปยามิ

ขอน้อมถวายบูชาต่อพระสิทธิวินายัก เพื่อความบริสุทธิ์แห่งพระโอษฐ์ ข้าพเจ้าขอถวายน้ำเพื่อการกราบไหว้บูชา

ก่อนกล่าวบทสวดมนต์ต่อไปนี้ ให้ถวานน้ำที่เตรียมไว้ใส่ในหอยสังข์ลงสู่ภาขนะ 5 ครั้ง โดยมีมนต์แต่ละบท แล้วจึงถวายดอกไม้บูชา

โอม ปรนายะ สวาหา

โอม อปานายะ สวาหา

โอมวยานายะ สวาหา

โอม อุทานายะ สวาหา

โอม สมานายะ สวาหา

ต่อเทพเจ้าทั้ง ห้าพระองค์ หรือต่อลมหายใจเข้าออกแห่งจักรวาลทั้งหมด ข้าพเจ้าขอน้อมถวายด้วยอาหารที่มีรสเลิศนี้ต่อพระองค์

ขอบคุณที่มา พี่ลองภูมิ
คัดลอกมาจากเว็บบอร์ด HinduMeeting เก่าครับ

โอ๊ะ ^^ ขอบคุณครับ

สงสัยครับยกมือถามได้มั้ยครับ \(^^")

มีอะไรเหรอครับคุณหมอ

พระเกศวายะ, พระมัธวะ  ท่านเป็นใครเหรอครับ

พระทไวมาตุรายะ (พระโอรสผู้มีมารดา 2 องค์) << มารดาสององค์คือใครบ้างเหรอครับ

^^"" ขอความกรุณาชี้แนะด้วยครับ

March 12, 2009, 15:41:50 #4 Last Edit: March 12, 2009, 16:06:12 by กาลิทัส
พระทไวมาตุรายะ

คือมีมารดาสองพระองค์ คือ พระแม่ปารวตี กับ พระแม่คงคาครับ

บางคนเข้าใจผิดว่าเป็นพระแม่ลักษมี หุๆๆๆ

ลืมตอบ ส่วนพระเกศวายะ และ พระมัธวะ
เป็น1 ใน 108 พระนามของพระนารายณ์ครับผม

ดีจังเลยครับ ขอบคุณนะครับ

ขอบคุณคุณ กาลิทัส และคุณมาธวีครับ

ปล. ถ้าอย่างนั้นชื่อคุณมาธวี แปลว่าพระแม่ลักษมี อย่างนั้นสินะครับ ^^

งั้นชื่อพี่กาลิทัส แปลว่าอะไรเหรอครับ

ชื่อผมแปลว่า เช็คสเปียร์ของอินเดียครับคุณหมอ

แหะๆๆๆ ท่านกาลิทัส เป็นกวีคนสำคัญคนหนึ่งของอินเดียครับ