Loader

เจ้านางพรทิำพย์ฉงน? เกี่ยวกับทิศทาง "งวง" ของพระเคนศ

Started by เจ้านางน้อยพรทิพย์, June 24, 2010, 02:25:37

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

[HIGHLIGHT=#ffff00]พรทิพย์อยากทราบว่า งวงหันซ้าย กับงวง หันขวา มีข้อแตกต่าง หรือเหมือนกันอย่างไรค่ะ? มีความหมายโดยนัยมั้ยคะ? [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]พรทิพย์เคยได้ยินบางคนพูดว่า ถ้า งวง หันไปทางซ้าย พระเคนศจะแรง อันนี้จริงเท็จแค่ไหน หรือไม่เป็นจริง ตอบทีคะ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]งง มาก เลย.....[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]ขอบคุณ สำหรับทุกคนที่มาตอบคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

ลองตามไปที่ลิ้งค์ด้านล่างดูนะครับ เกี่ยวกับเรื่องของงวงพระเคนช

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=518.0

เรียน คุณพรทิพย์

ผมได้ทำการลบข้อความของคุณไปบางส่วน แม้จะไม่ผิดกฎ กติกาที่ตั้งไว้ของเว็บบอร์ด
แต่เนื่องจากบางข้อความผมเห็นเป็นการไม่สมควรที่จะอยู่บนบอร์ดที่ได้ชื่อว่าเป็นบอร์ดแห่งศาสนาแห่งนี้

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
กาลิทัส

[HIGHLIGHT=#ffff00]
ขอบคุณนะคะคุณกาลิทัศที่ชี้ทางสว่างให้พรทิพย์ตาแจ้ง พรทิพย์ทราบคำตอบแล้วคะ ขอบคุณอีกทีนะคะ /ปลื้มใจ
[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

พรทิพย์กลับมาเที่ยวนี้ พูดเพราะจังเลยนะครับ ชอบๆ

แน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน๊...

Quote from: กาลิทัส on June 24, 2010, 11:12:48
ลองตามไปที่ลิ้งค์ด้านล่างดูนะครับ เกี่ยวกับเรื่องของงวงพระเคนช

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=518.0

เรียน คุณพรทิพย์

ผมได้ทำการลบข้อความของคุณไปบางส่วน แม้จะไม่ผิดกฎ กติกาที่ตั้งไว้ของเว็บบอร์ด
แต่เนื่องจากบางข้อความผมเห็นเป็นการไม่สมควรที่จะอยู่บนบอร์ดที่ได้ชื่อว่าเป็นบอร์ดแห่งศาสนาแห่งนี้

กาลิทัส

สงสัยโพสจะยังไม่ติด ขอพิมพ์ใหม่นะคะ
พรทิพย์ขอเรียนถามคุณกาลีทัศหน่อยะคะว่า คำว่า พรทิพย์ได้พิมพ์บอกคนอื่นว่าช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาเล่นที่บอร์ดแห่งนี้นาน เพราะติดเดินแบบ กับคำว่า จิบน้ำส้มเอรื๊อกนึง นี่มันถึงกับต้องลบคำพูดของพรทิพย์ออกเลยหรอค่ะ

แต่

พรทิพย์อยากให้ลองดูทุกบอร์ดทุกกระทู้เลยนะคะ ว่ามันสมควรที่จะลบหรือเปล่า พรทิพย์บอกได้เลยคะ ว่าหนักกว่าพรทิพย์มากๆ

ยกตัวอย่างเช่นนะคะ

พรทิพย์ขอเอาคำพูดนึงของคนๆนึง นั่นก็คือ ของคุณกาลีทัศ ว่าเกี่ยวกับศาสนามั้ย?

[HIGHLIGHT=#ffff00]
ปล. เจ้ากระต่ายตั้งท่าเต็มที่ ปกติ ชอบไปนมัสการ - ทำบุญกันที่วัดไหนครับ
กะว่างานนี้เกิดแน่นอน ฮ่าๆ

หรือแม้กระทั่งคนบางคนบอกว่า ตัวเองไปวัตสันทุกสิ้นเดือนคะ
คิดเอาเองนะ คะว่ามันเกี่ยวกับศาสนาตรงไหน?

ตัวเองทำได้ แต่คนอื่นทำไม่ได้งั้นหรือ?

พรทิพย์ไม่อยากให้คุณกาลีทัศเลือกปฏิบัตินะคะ อย่าสองมาตรฐานเลยคะ ไม่ดีหรอก
แต่
ถ้าคิดจะทำจริงๆตามกฎก็ขอให้คุณกาลีทัศ ลบกระทู้คำตอบที่ไม่เกี่ยวกับศาสนาให้หมดทุกกระทู้ทุกบอร์เลยนะคะ

ถ้าคุณกาลีทัศทำได้อย่างนี้จึงจะได้ชื่อว่า เป็นคนที่ พูดจริงทำจริง มีความยุติธรรมไม่เลือกปฏิบัตินะคะ

ดูแล้วมันจะเป็นเรื่องร้ายแรงเลยนะครับ เรื่องพวกนี้ ยังงัยก็เบา ๆ หน่อยและกันครับ เพราะนี้ คือห้องที่พบปะของผู้ศรัทธาในเทพเจ้าของชาวฮินดูทั้งนั้น ใจเย็น ๆ นะครับ ค่อย ๆ พูดกัน

ขอคุณผุ้ตั้งกระทู้ เข้ามาดูเพราะอยากทราบทิศทวงของ งวง ว่ามีความหมายอย่างไร

เฮ้อ  ทุกข์เกิดที่จิต สงบจิตระงับทุกข์
เจมส์ซิโน 

Quote from: jamessino on June 24, 2010, 15:03:12
ขอคุณผุ้ตั้งกระทู้ เข้ามาดูเพราะอยากทราบทิศทวงของ งวง ว่ามีความหมายอย่างไร

เฮ้อ  ทุกข์เกิดที่จิต สงบจิตระงับทุกข์

ต้องการจะสื่ออะไรคะ จะเข้ามาตอบหรือเข้ามาทำอะไรคะ งง

เรียน เพื่อนๆ สมาชิกบอร์ด Hindumeeting ทุกท่านครับ

ก่อนอื่นผมต้องขออภัย สำหรับเพื่อน ที่เข้ามาในกระทู้นี้ เพื่อศึกษาเรื่องทิศทางของ " งวง " พระเคนช นะครับ
ที่ต้องมาพบข้อความที่ดู ไม่สมควรที่อยู่ในกระทู้แห่งนี้

ผมขอแสดงความเข้าใจให้ตรงกันครับ

- ในความเป็นจริงแล้วข้อความบางประการหรือบางคำ ที่ผมปล่อยให้ผ่านการคัดกรองของผมไปเนื่องมาจาก

1. การดูแลไม่ทั่วถึงของผมเอง
2. การที่ผมพิจารณาแล้วว่าไม่ได้ส่อเสียดหรืออาจจะทำให้เกิดปัญหาขึ้นในอนาคตครับ เนื่องมาจากแม้ว่า Hm จะเป้นเว็บศาสนาก็จริง แต่จะให้ทุกกระทู้เป็นกระทู้ที่มีแต่สาระไปหมด 100% อาจจะทำให้เครียดจนเกินไปครับ ดังนั้นกระทู้ใดที่มองเห็นแล้วว่าจะไม่ทำให้เกิดปัญหาในอนาคต ผมก็คงไว้ เพื่อให้ได้อรรถรสครบถ้วนทั้งสาระ ความสนุกสนาน ความเป็นมิตรไมตรี ครับ

กาลิทัส

พี่ยีนส์ ครับ ผมว่านะ ปล่อยไปเถอะ ครับ บางเรื่องอะ จะให้มันได้ ทุกอย่าง ผมว่าเป็นไปไม่ได้หรอก ขนาดนิ้วคนยังไม่เท่ากันเลย จะเอาสิ่งไหนทำให้ สิ่งต่าง ๆ มัน สมดุลได้เล่าพี่ แต่ยังงัย ก็เป็น กำลังใจให้นะ ครับ พี่ยีนส์

ขอบคุณสำหรับลิงค์คำตอบเรื่องงวงนะคะ

.
.
.
.
.
.

ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ

เห็นใจทั้งสองฝ่ายนะคะ

อีกฝ่ายนึง ก็ปรับปรุงในบางส่วนแต่ก็ยังโดนจับผิด และโดนลบข้อความ อีกทั้งโดนตั้งแง่จากหลายๆๆท่านที่นี่ ในขณะที่่อีกหลายๆๆข้อความก็ยังทำได้ ยังทำแบบเดียวกันให้เห็นให้สงสัยกันอยู่

ส่วนอีกฝ่ายก็พยายามทำความเข้าใจ ทั้งได้อธิบาย พยายามลบ ให้ความรู้ บอกกล่าว ทั้งๆๆที่มีทั้งงานนอก งานในบอร์ด

อีกทั้งพวกท่านทั้งหลายคะ ที่ได้บอกว่าสมาชิคที่นี่เป็นเพื่อนกัน พี่กันน้องกัน และได้ทำการเกินสถานะ(ดิชั้นไม่ได้กล่าวว่าท่านใดนะคะ)

ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป ค่อยๆสอน ให้โอกาสพูดจากันมากกว่านี้ดีไหมคะ ดีกว่ามานั่งตั้งแง่ใส่กัน ความเข้าใจของมนุษย์ไม่เท่ากันหรอกค่ะ(ไม่งั้นคงจะสอบเลื่อนระดับได้เท่าๆกันหมด)และเชื่อว่าผู้ที่ศรัทราเองก็คงจะไม่หัวแข็งหรอกจริงไหมคะ

ที่ดิชั้นพิมพ์ครั้งนี้ก็มิได้เข้าข้างผู้ใด มิืได้ว่ากล่าวผู้ใดค่ะ แต่ บางครั้งก็เห็นถึงในสิ่งที่เค้าบอกเหมือนกัน ว่าแบบนี้  อืมม ทำไมนะ อ้าว ไหนว่าห้ามงัย....?

คงจักมีเพื่อนสมาชิคที่ยังไม่เข้าใจ สงสัย และกระทำคล้ายๆๆกันนี้อีก เป็นวัฎจักร อยากให้บอร์ดมีเอกภาพที่มีคุณภาพมากกว่านี้ค่ะ

หวังว่าข้อความหนึ่งใดของดิชั้นคงจะไม่โดนลบไปด้วยนะคะ เพราะเป็นตัวหนังสือที่อยู่บนพิ้นฐานของความคิดเห็นส่วนตัว และดิชั้นเองก็ยอมรับผิดชอบในทุกๆตัวหนังสือที่ดิชั้นพิมพ์ไปค่ะ

ป.ล. ถ้าทำให้ท่านหนึ่งท่านใดเดือดร้อนกันเพราะเนื้อหานี้ก็ต้องขออภัยมาณ.โอกาศนี้ด้วยค่ะ
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha

พรทิพย์ชอบความคิดความอ่านของ คุณbopeep และแม่หญิงฟองแก้วจัง ตอบเป๊ะๆตรงประเด็นถูกใจไม่สร้างภาพดี

...
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ขอบคุณความรู้ทางด้านศิลปะช่างปั้นจากพี่เสือครับ

ขอบคุณความรู้ดีๆและข้อมูลต่างๆจากพี่กาลิทัสครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

งวงท่านจะไปทางทิศไหน ท่านก็คือพระพิฆเนศมหาเทพแห่งความสำเร็จครับ
เกี่ยวที่ว่าเราอยากได้แบบไหนครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขอบคุณน้องคิมมากค่ะ  เเต่ต้องขอโทษด้วย  เมื่อพี่เสือ  เซ็ง  เเละเคืองมาก  ขอลบดีกว่าค่ะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

Quote from: โอม มหา บารมี เทวา   โอม on June 24, 2010, 22:31:01
งวงท่านจะไปทางทิศไหน ท่านก็คือพระพิฆเนศมหาเทพแห่งความสำเร็จครับ

แต่ผมกลับเห็นด้วยนะครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณความรู้นะครับ...ผมเล่นตั้งแต่บอร์ดเก่ายันมาบอร์ดใหม่..ยังไงก็ขอให้รักกันมาก ๆนะครับ

จะใส่ใจกันไปทำไมกับเรื่องงวงของพระเคนช เพราะไม่ว่าจะหันไปทิศทางใด พระองค์ก็คือพระคชานันท์ อยู่ดี

ไม่ว่าผู้ปั้น ประดิษฐ์จะทำงาข้างใดหัก พระองค์ก็ได้ชื่อ เอกทนต์ ผู้มีงาเดียวอยู่ดี

แทนที่จะเอาเวลาทั้งหลายมานั่งดูเทวรูปงาหักซ้ายหรือขวา งวงหันซ้ายหันขวา

เอาเวลานั้นมาบูชาพระองค์ไม่ดีกว่าหรือ การเคลือบแคลงสงสัยในรูปลักษณ์ทั้งหลาย การยึดติดแต่เพียงรูปลักษณ์

ไม่ได้ทำให้เราหลุดพ้น เพื่อเข้าสู่ดินแดนแห่งพระเป็นเจ้า

ถ้าวันหนึ่ง พวกคุณไปพบกับพระเป็นเจ้า อาจไม่ใช่ในรูปแบบที่คุณคิด คุณจะยังศรัทธาพระองค์อยู่หรือไม่ นี่เป็นเพียงคำถามเล็กๆ ??

ถ้าคุณตอบว่า ไม่ - ผมว่าคุณเลิกศรัทธาเสียตั้งแต่ตอนนี้เถิดครับ เพราะคุณบูชาเพียงเปลือก ที่เรียกว่าเทวรูปที่ถูกมนุษย์สร้างขึ้น
ถ้าคุณตอบว่า แน่นอน ยังศรัทธาอยู่ - เมื่อเป็นเช่นนี้แล้ว คุณจะไปสนใจ หรือใส่ใจทำไมกับลูกลักษณ์ที่เรียกว่าเปลือก

ศึกษาถึงแก่นแท้แห่งธรรม ถึงแก่นแท้แห่งพระเจ้า ถึงแก่แท้แห่งพระเป็นเจ้าดีกว่าครับ

ถ้าคุณอยากได้โต๊ะซักตัวเพื่อใช้ประโยชน์ คุณจะใช้เพียงแค่เปลือกมันมาสร้างโต๊ะ หรือคุณต้องการแก่นไม้เพื่อสร้างโต๊ะที่แสนจะแน่นหนา ใช้งานได้ทนนานกันแน่ครับ

ส่วนที่เป็นกรณีกัน ผมไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น และผมไม่สนใจ

ถ้าเจ้าของกระทู้ต้องการถามเพียง ทิศทาง "งวง" ของพระเคนศ ตามหัวข้อกระทู้ น่าจะมีคำตอบจากหลายคนแล้ว ทุกอย่างก็น่าจะจบด้วยดี อย่าไปสนใจแค่คำว่า จิบน้ำส้มเอิร์กเดียวเลย (เพราะแก่นแห่งคำถามได้อยู่ครบถ้วนและได้สาระ ส่วนสิ่งที่โดนลบไปเป็นแค่เปลือกทางภาษาที่จะมีหรือไม่ก็ไม่เป็นผล)

การชิงดีชิงเด่น ไม่ได้ทำให้คนยกระดับจิตใจให้สูงขึ้นครับ

เว็บมาสเตอร์เองควรมีขันติธรรมให้มากกว่านี้
คู่กรณีควรลดทิฐิ และ ความอหังกาให้น้อยลงด้วยครับ

ถ้ากล่าวไม่ถูกไม่ควร หรือ กระทบสภาวะของท่านใด ขออภัยมา ณ ที่นี้

....
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

Quote from: วิชัยบุตร on June 25, 2010, 15:31:16
จะใส่ใจกันไปทำไมกับเรื่องงวงของพระเคนช เพราะไม่ว่าจะหันไปทิศทางใด พระองค์ก็คือพระคชานันท์ อยู่ดี

ไม่ว่าผู้ปั้น ประดิษฐ์จะทำงาข้างใดหัก พระองค์ก็ได้ชื่อ เอกทนต์ ผู้มีงาเดียวอยู่ดี

แทนที่จะเอาเวลาทั้งหลายมานั่งดูเทวรูปงาหักซ้ายหรือขวา งวงหันซ้ายหันขวา

เอาเวลานั้นมาบูชาพระองค์ไม่ดีกว่าหรือ การเคลือบแคลงสงสัยในรูปลักษณ์ทั้งหลาย การยึดติดแต่เพียงรูปลักษณ์

ไม่ได้ทำให้เราหลุดพ้น เพื่อเข้าสู่ดินแดนแห่งพระเป็นเจ้า

ถ้าวันหนึ่ง พวกคุณไปพบกับพระเป็นเจ้า อาจไม่ใช่ในรูปแบบที่คุณคิด คุณจะยังศรัทธาพระองค์อยู่หรือไม่ นี่เป็นเพียงคำถามเล็กๆ ??

ถ้าคุณตอบว่า ไม่ - ผมว่าคุณเลิกศรัทธาเสียตั้งแต่ตอนนี้เถิดครับ เพราะคุณบูชาเพียงเปลือก ที่เรียกว่าเทวรูปที่ถูกมนุษย์สร้างขึ้น
ถ้าคุณตอบว่า แน่นอน ยังศรัทธาอยู่ - เมื่อเป็นเช่นนี้แล้ว คุณจะไปสนใจ หรือใส่ใจทำไมกับลูกลักษณ์ที่เรียกว่าเปลือก

ศึกษาถึงแก่นแท้แห่งธรรม ถึงแก่นแท้แห่งพระเจ้า ถึงแก่แท้แห่งพระเป็นเจ้าดีกว่าครับ

ถ้าคุณอยากได้โต๊ะซักตัวเพื่อใช้ประโยชน์ คุณจะใช้เพียงแค่เปลือกมันมาสร้างโต๊ะ หรือคุณต้องการแก่นไม้เพื่อสร้างโต๊ะที่แสนจะแน่นหนา ใช้งานได้ทนนานกันแน่ครับ

ส่วนที่เป็นกรณีกัน ผมไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น และผมไม่สนใจ

ถ้าเจ้าของกระทู้ต้องการถามเพียง ทิศทาง "งวง" ของพระเคนศ ตามหัวข้อกระทู้ น่าจะมีคำตอบจากหลายคนแล้ว ทุกอย่างก็น่าจะจบด้วยดี อย่าไปสนใจแค่คำว่า จิบน้ำส้มเอิร์กเดียวเลย (เพราะแก่นแห่งคำถามได้อยู่ครบถ้วนและได้สาระ ส่วนสิ่งที่โดนลบไปเป็นแค่เปลือกทางภาษาที่จะมีหรือไม่ก็ไม่เป็นผล)

การชิงดีชิงเด่น ไม่ได้ทำให้คนยกระดับจิตใจให้สูงขึ้นครับ

[HIGHLIGHT=#ff0000]เว็บมาสเตอร์เองควรมีขันติธรรมให้มากกว่านี้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]คู่กรณีควรลดทิฐิ และ ความอหังกาให้น้อยลงด้วยครับ[/HIGHLIGHT]

ถ้ากล่าวไม่ถูกไม่ควร หรือ กระทบสภาวะของท่านใด ขออภัยมา ณ ที่นี้

[HIGHLIGHT=#ffff00]คู่กรณีควรลดทิฐิ และความอหังกาให้น้อยลง ถ้าหมายถึงพรทิพย์ พรทิพย์ไม่มีความทิฐิและความอหังการเลยไม่รู้จะมีไปทำไมนะคะ แค่สงสัย หรือข้องใจในเรื่องใดก็ถามเท่านั้นเองคะ

อย่าจริงจังกับชีวิตมากไปนะคะ....

ใจเย็นๆครับคุณพรทิพย์และก็ทุกท่านในบอร์ดด้วย  ศานติกันเถอะครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: วิชัยบุตร on June 25, 2010, 15:31:16

เว็บมาสเตอร์เองควรมีขันติธรรมให้มากกว่านี้

รับทราบครับ และพร้อมปฎิบัติครับ

ผมขออภัยและขอโทษเพื่อนสมาชิกทุกท่าน มา ณ โอกาสนี้ครับ

เพลงขอเป็นกำลังใจให้คุณพี่พรทิพย์นะครับ
หายไปนาน...กลับมาครั้งนี้น่ารักขึ้นเยอะ

Quote from: เจ้านางน้อยพรทิพย์ on June 24, 2010, 15:21:57
Quote from: jamessino on June 24, 2010, 15:03:12

ต้องการจะสื่ออะไรคะ จะเข้ามาตอบหรือเข้ามาทำอะไรคะ งง

ขอโทษด้วยนะครับที่ทำให้ งง
ผมชอบกระทู้ที่คุณตั้งมาน่ะครับ เพราะความไม่รู้จึงอยากรู้ แต่หลายๆบทความไม่ได้มุ่งเน้นที่การตอบกระทู้
หันไม่ตำหนิ ตักเตือนกันบ้าง ซึ่งก็เป็นธรรมดาไม่ว่ากัน
ผมเองต้องขอโทษด้วยกำลังมีความทุกข์ในใจเลยเผลอ ระบายออกมาที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้

ขอโทษจริงๆ ถ้ายัง งง อยู่ ก็ปล่อยมันไปเถอะครับ ยังไงก็มาตั้งกระทู้ดีดีอีกนะครับ จะคอยติดตามศึกษาครับทุกท่าน
เจมส์ซิโน