Loader

พรทิพย์ข้องใจค่ะ ขอความกระจ่างด้วยคะ....ว่าสมควรหรือเปล่า....เกี่ยวกับการตั้งชื่อและใช้รูปแ

Started by เจ้านางน้อยพรทิพย์, June 24, 2010, 12:22:08

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

[HIGHLIGHT=#ffff00]พรทิพย์ข้องใจค่ะ ขอความกระจ่างด้วยคะ....ว่าสมควรหรือเปล่า....

เข้าเรื่องเลยนะคะ

พรทิพย์อยากทราบว่า การใช้งานในบอร์ดแห่งนี้ มีบางคนใช้ พระนามของเทพเจ้าที่ทุกๆคนในโลกนี้นับถืออยู่ บางคนตั้งชื่อว่าเป็น บุตร บุตรี ของเทพองค์นั้นองค์นี้ พรทิพย์อยากทราบว่าสมควร หรือไม่?

เรามารณรงค์ใช้ชื่ออื่นไม่ดีกว่าหรือคะ?

และอีกอย่างที่ยังติดข้องอยู่ในใจพรทิพย์ก็คือ บางคนใช้ รูปภาพของเทพแทนตัวเอง ไม่ทราบว่า จะเป็นอะไรหรือเปล่าคะ พรทิพย์รู้สึกใจคอไม่ดีเลยนะคะ

สำหรับตัวพรทิพย์เองคิดว่ารูปเทพเทวาทั้งหลายเหมาะที่จะไว้บูชากราบไหว้ไม่เหมาะที่จะนำมาเอาแทนตนเองเพื่อคนใดคนหนึ่งนะคะ....นี่เป็นความเห็นส่วนตัวของพรทิพย์นะคะ

ติเพื่อก่อนะคะ....จะมีใครคิดได้อย่างพรทิพย์มั้ยนะ?

ขอบคุณที่รับฟังพรทิพย์นะคะ.....
[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

ขอบคุณครับ คุณพรทิพย์สำหรับข้อเสนอแนะ

ผมขอตอบดังนี้ครับ เมื่อก่อนนี้ก่อนจะเป็นบอร์ดใหญ่ ผมเองได้สร้างบอร์ดน้อยๆ ขึ้นมาโดยมีกฎอยู่ข้อหนึ่ง คือ

ห้ามใช้ชื่อเทพและมหาเทพทั้งหลายแทนตัว ด้วยเห็นว่าเป็นสิ่งไม่ควร

แต่สุดท้ายความคิดของผมก็ถูกลบล้าง

เนื่องด้วยชาวอินเดียทั้งหลาย ได้ตั้งชื่อ เทพแทนตัวมากมาย โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้เป็นสิริมงคลกับตัวเอง

อย่างเพื่อนสนิทผมคนหนึ่ง ชื่อ Kapil ซึ่งมาจาก พระนามของฤาษีกปิละ หรือ ฤาษีกบิล ครับ
ลูกสาวเพื่อนผมคนหนึ่ง ชื่อ Shreeja ซึ่งมาจาก พระนามหนึ่งของพระแม่
เพื่อนอีกคนชื่อ ganesh ซึ่งแปลมาตรงจาก พระคเนศวร

ดังนั้นแล้วผมจึงมองว่าไม่ใช่สิ่งผิด ที่จะตั้งพระนามแทนตัวเพื่อความเป็นสิริมงคล

ส่วนควรหรื่อไม่ควร ต้องคิดอีกที่ว่า เมื่อนำพระนามแห่งพระองค์มาตั้งแทนตัวแล้ว ก็ควรให้พระนามนั้นได้รับการยกย่อง โดยการทำตัวดี ประพฤติตนดี วาจาดี จิตใจดี ให้สมกับพระนามอันเป็นมงคลนั้น ไม่ใช่เกกมะเหรกเกเร วาจาชั่ว จิตใจต่ำ ถ้าเป็นเช่นนี้แน่นอนว่าบุคคลผู้นั้นได้ชื่อว่าเป็นผู้ทำลายความมงคลนั้นไปเสียสิ้นครับ

Quote from: กาลิทัส on June 24, 2010, 13:10:26
ขอบคุณครับ คุณพรทิพย์สำหรับข้อเสนอแนะ

ผมขอตอบดังนี้ครับ เมื่อก่อนนี้ก่อนจะเป็นบอร์ดใหญ่ ผมเองได้สร้างบอร์ดน้อยๆ ขึ้นมาโดยมีกฎอยู่ข้อหนึ่ง คือ

ห้ามใช้ชื่อเทพและมหาเทพทั้งหลายแทนตัว ด้วยเห็นว่าเป็นสิ่งไม่ควร

แต่สุดท้ายความคิดของผมก็ถูกลบล้าง

เนื่องด้วยชาวอินเดียทั้งหลาย ได้ตั้งชื่อ เทพแทนตัวมากมาย โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้เป็นสิริมงคลกับตัวเอง

อย่างเพื่อนสนิทผมคนหนึ่ง ชื่อ Kapil ซึ่งมาจาก พระนามของฤาษีกปิละ หรือ ฤาษีกบิล ครับ
ลูกสาวเพื่อนผมคนหนึ่ง ชื่อ Shreeja ซึ่งมาจาก พระนามหนึ่งของพระแม่
เพื่อนอีกคนชื่อ ganesh ซึ่งแปลมาตรงจาก พระคเนศวร

ดังนั้นแล้วผมจึงมองว่าไม่ใช่สิ่งผิด ที่จะตั้งพระนามแทนตัวเพื่อความเป็นสิริมงคล

ส่วนควรหรื่อไม่ควร ต้องคิดอีกที่ว่า เมื่อนำพระนามแห่งพระองค์มาตั้งแทนตัวแล้ว ก็ควรให้พระนามนั้นได้รับการยกย่อง โดยการทำตัวดี ประพฤติตนดี วาจาดี จิตใจดี ให้สมกับพระนามอันเป็นมงคลนั้น ไม่ใช่เกกมะเหรกเกเร วาจาชั่ว จิตใจต่ำ ถ้าเป็นเช่นนี้แน่นอนว่าบุคคลผู้นั้นได้ชื่อว่าเป็นผู้ทำลายความมงคลนั้นไปเสียสิ้นครับ

แสดงว่าคุณกาลีทัศยังไม่เข้าใจพรทิพย์ในคำถาม
พรทิพย์ถามว่า บางคน ใช้คำว่า บุตรี กับ บุตร ซึ่งไม่ได้เป็นจริง เข้าใจมั้ยคะ? มันสมควรหรอคะ เค้าเหล่านั้น เกิดมาจากทวยเทพหรอคะ?
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

คิดอยู่หลายตลบค่ะว่าจะเข้ามาแสดงความคิดเห็ฯในกระทู้นี้ดีหรือเปล่า แต่ในที่สุด เพราะเข้าใจว่าดิฉันน่าจะอยู่ในข่าย
[HIGHLIGHT=#ffff00]

และอีกอย่างที่ยังติดข้องอยู่ในใจพรทิพย์ก็คือ บางคนใช้ รูปภาพของเทพแทนตัวเอง ไม่ทราบว่า จะเป็นอะไรหรือเปล่าคะ พรทิพย์รู้สึกใจคอไม่ดีเลยนะคะ

[HIGHLIGHT=#ffffff]จึงขออนุญาตแสดงเจตจำนงดั้งเดิมของตัวเองดังนี้ค่ะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#ffffff]ดิฉันใช้รูปพระลักษมี ผลงานของอาจารย์จักรพันธุ์ โปษยกฤต ซึ่งวาดไว้เมื่อปี 2534 และได้รับการเผยแพร่สู่สาธารณชนมาตั้งแต่ปี 2544 ในกระทู้ของดิฉันมาตั้งแต่เริ่มต้นเป็นสมาชิกในบอร์ด[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#ffffff]ไม่ว่าภาพที่ขึ้นในกระทู้นั้น ตามปรกติแล้วโลกไซเบอร์จะแทนความหมายของอะไร แต่โดยส่วนตัวดิฉันไม่ได้ใช้ภาพพระศรีเป็นภาพแทนตัวเอง แต่ดิฉันใช้เป็นเหมือนภาพอวยพร เวลาใครเปิดมาเห็นภาพ และมีเวลาเหลืออ่านลายเซ็นซึ่งอยู่ด้านล่างของกระทู้จะเห็นว่าดิฉันยกกลอนของท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา ซึ่งมีเนื้อความทำนองว่าขอพระศรีทรงอำนวยพรแด่ท่าน (ผู้อ่านกระทู้) มาลงไว้ สอดคล้องกัน[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#ffffff]เหมื่อนเวลาปีใหม่เราส่งบัตรอวยพรแก่กัน ดิฉันส่งรูปอะไรไป ไม่ได้หมายความว่าอันนั้นคือดิฉัน เช่น ส่งรูปพระพุทธเจ้าไป คงไม่มีใครคิดว่าดิฉันคือหรือเหมือนพระพุทธเจ้า หรือส่งรูปแมวไปคนรับก็คงไม่คิดว่าดิฉันเป็นแมว ยกเว้นในกรณีการ์ดที่เป็นรูปถ่ายหรือรูปวาดตัวผู้ส่งเอง[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]คิดว่าหลายๆท่านในบอร์ดก็คิดเช่นนี้ คือใช้ภาพเทพเจ้าเพื่อแทนความหมายอันเป็นมงคลอำนวยพรแก่กัน มากกว่าจะคิดว่าเป็นรูปแทนตัว ทั้งหมดนี้ขึ้นอยู่กับการอ่านค่าและตีความสาร ขออนุญาตละลาบละล้วงเพื่อให้เห็นตัวอย่างที่ชัดขึ้นก็เช่น ชื่อของคุณ เจ้านางน้อยพรทิพย์ นั้น เราเองก็ทราบกันดีว่า คุณไม่ได้เป็น เจ้านางน้อย ซึ่งเป็งอิสริยยศสำหรับเรียกเจ้านายเชื้อพระวงศ์ฝ่ายเหนือหรือรัฐไตทั้งหลาย จริงๆใช่ไหมคะ แต่เป็นแค่นามแฝงที่ใช้เท่านั้น หรือถ้าคุณเจ้านางน้อยพรทิพย์สืบเชื้อสายมาจากเจ้านายผู้ครองนครจริงๆก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]ส่วนเรื่องการแทนตนว่าเป็นบุตร บุตรี หรืออะไรเหล่านี้ ขอไม่แสดงความเห็นโดยละเอียด แต่ขออนุญาตเปรียบเทียบกับการที่คนไทย 'เกือบทั้งแผ่นดิน' เอ่ยคำแทนพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวว่า 'พ่อ' นั่นเอง ส่วนชื่อนั้นขอสนับสนับสนุนคุณกาลิทัสว่าคนไทยเริ่มตั้งนามตามเทพเจ้ามาตั้งแต่เราเริ่มกล้าตั้งชื่อสละสลวยแล้ว ขอยกตัวอย่างเช่น ลูกพี่ลูกน้องดิฉันชื่อ วัชรินทร์ หมายถึง พระอินทร์ ชื่อเดิมดิฉัน คือ สรรพสิทธิ์ เป็นพระนามพระโพธิสัตว์ในชาดก อาจารย์ดิฉันชื่อ ราม (คงไม่ต้องบอก) จะเหมาะสมประการใดแล้วแต่รสนิยมและดุลพินิจของแต่ละคน [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff]ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว เกี่ยวกับเรื่องราวของตัวเองโดยเฉพาะ กระจ่างดีแล้ว หวังว่าท่านทั้งหลายคงปราณีต่อดิฉันด้วยการไม่ต่อถ้อยกระทงความให้ยืดยาวนะคะ เพราะมันแค่ความคิดเห็ฯของคนคนเดียว ตอบมาเพราะอยากบอกแนวคิดตัวเองเท่านั้นค่ะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

พรทิพย์อยากทราบว่า การใช้งานในบอร์ดแห่งนี้ มีบางคนใช้ พระนามของเทพเจ้าที่ทุกๆคนในโลกนี้นับถืออยู่ บางคนตั้งชื่อว่าเป็น บุตร บุตรี ของเทพองค์นั้นองค์นี้ พรทิพย์อยากทราบว่าสมควร หรือไม่?

ผมขอเสนอความคิดเห็นนะครับ............. เรื่องนี้ นานา จิตตัง ครับ แล้วแต่ความคิด ส่วนบุคคล ทุกคนในที่นี้ล้วนแล้วแต่มี สมองและปัญญาเท่าเทียม ในการคิด การอ่าน อยู่แล้ว ครับ ผมว่านะ คงจะ คิดกันได้ว่าสมควร ไม่สมควร เรื่องชื่อนะครับ ผมไม่เถียงในเรื่อง ที่ชาวฮินดูชนจะมีชื่อ ตัวเองชื่อเดียวกับเทพเจ้าที่ เคารพ และ ชาวไทยบางคน ที่มีชื่อเดียวกับเทพเจ้า ต้องดูที่เหตุและผลครับ ว่า แต่ละบุคคลเขาคิดกันแบบไหน อาจจะใช้เชื่อให้เป็นสิริมงคล หรือ อาจจะแสดงตนให้คนอื่นรู้ว่าฉันบูชาเทพองค์นี้อยู่นะ หรือจะบอกว่าฉันคือเทพเจ้าเหมือนกันนะ อันนี้ก็แล้วแต่ ความคิดครับ และเรนื่องบุตร ทุกคนอยากเป็นบุตร แห่งเทพทั้งนั้นและครับ แต่บางคนอาจจะแสดงตนว่าเป็นบุตร หรือ บุตรี แห่งท่าน แต่สิ่งนี้ ผมขอนะครับ อย่าเลย มันจะทำให้ชีวิตพวกคุณวิบัติ ครับ ที่คิดว่าตัวเองเป็นบุตรแห่งท่าน อยากให้ใช้เป็นผู้ศรัทธธาดีกว่าไหม จะได้ดูดีกว่านี้ ไม่ได้ว่าใครนะครับ แค่อยากบอก และอีกอย่างนะครับ เราเป็นคนไทยโดยชาติกำเนิด ปละเราก็ ไม่ได้มีสายเลือดของชาวฮินดูชนโดยแท้ เพราะฉะนั้น อย่าเปลี่ยนชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้แต่เกิดเลยครับ มันดูเป็นคนเนรคุณ

เรามารณรงค์ใช้ชื่ออื่นไม่ดีกว่าหรือคะ?

ผมขอเสนอความคิดเห็นนะครับ...........อันนี้เราก็พูดไม่ได้นะ ต้องแล้วแต่ความคิด และ วิจารณญาณ ของแต่ละบุคคล เราไปบังคับใครเขาไม่ได้หรอกครับ แต่เราก็อย่าทำและกัน

ขอเสนอความคิดเห็นนะครับ..... มันเป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ ถ้าเราคิดว่ามันไม่สมควรเราก็ไม่ต้องทำ แต่จะให้คนอื่นมาคิดเหมือนเราก็เป็นเรื่องยาก ฉะนั้น ขอให้ปล่อยวางครับ

ผมยังยืนยันคำตอบเดิมตั้งแต่ต้นครับ ไม่ว่าจะใช้ชื่อพระเจ้า หรือมีพ่วงคำว่าบุตร หรือ บุตรี ก็ตามที

ทุกอย่างล้วนเป็นส่วนประกอบ กายกรรม วจีกรรม และ มโนกรรม ต่างหากเป็นสิ่งกำหนด

ว่าคุณหรือท่านเหมาะหรือไม่ที่จะเป็นบุตร/บุตรี แห่งพระเป็นเจ้า

" ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำ อยู่ที่ทำตัว "

ฝากไว้แค่นี้ครับ

Quote from: กาลิทัส on June 24, 2010, 14:34:17
ผมยังยืนยันคำตอบเดิมตั้งแต่ต้นครับ ไม่ว่าจะใช้ชื่อพระเจ้า หรือมีพ่วงคำว่าบุตร หรือ บุตรี ก็ตามที

ทุกอย่างล้วนเป็นส่วนประกอบ กายกรรม วจีกรรม และ มโนกรรม ต่างหากเป็นสิ่งกำหนด

ว่าคุณหรือท่านเหมาะหรือไม่ที่จะเป็นบุตร/บุตรี แห่งพระเป็นเจ้า

" ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำ อยู่ที่ทำตัว "

ฝากไว้แค่นี้ครับ

พรทิพย์ชอบจริงๆเล๊ยคำนี้ ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ถูกใจพรทิพย์เป็นที่สุดคะ

[HIGHLIGHT=#ffff00]ขอแจมด้วยคนนะคับ ผมว่า พระเป็นเจ้าท่านยังไม่เดือดร้อนกับการใช้ชื่อและรูปขอท่าน แล้วถ้าหาก พระเป็นเจ้าท่านไม่ชอบใจท่านคงแสดงปฏิหารให้คนเหล่านั้นเห็นแล้ว เพราะฉะนั้นผมว่า ชื่อไม่สำคัญ เพราะเป็นเพียงสมมุติบัญญัติ ส่วนรูปก็คือสิ่งที่เราเห็นเป็นแค่ของภายนอก ย่อมเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลา เพราะได้ข่าวมาว่ามีการสร้างพระพิฆเนศปางเล่นคอมแล้วในอินเดีย เพราะฉะนั้น จึงขอยกเอาพุทธศาสนาสุภาสิตว่า สัพเพธรรมมานาลัง อภินิเวสายะ แปลว่า สิ่งทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น ขอขยายความว่า ที่ไม่ควรยึดมั่นถือมัน่นเพระามันย่อมเป็นไปตามไตรลักษณ์ คืออนิจัง ทุกขัง อนัตตา[/HIGHLIGHT]

จริงครับเห็นด้วยกับทุกคน ครับ เพราะสิ่งต่าง ๆ คือ สิทธิส่วนบุคคลที่จะทำ แล้วทุกคนคงรู้ ว่าสิ่งที่ทำไปนั้น สมควรหรือไม่อย่างไร จะให้ คนหนึ่งคนใด ทำตามคงเป็นเรื่องยากมาก ๆ เพราะเช่นนั้น อยู่กับตัวเองดีที่สุด  ผมว่านะ

ผมก็เป็นคนนึงที่ใช้  บุตร  นำหน้าครับ  จะว่าผมร้อนตัวก็ได้นะ
แต่ผมชอบความเห็นของคุณสิรวีย์                          คุณกาลิทัส  และคุณพราหมณ์น้อยๆ
ถ้าไม่เข้าใจความหมายของผมก็กลับขึ้นไปอ่านอีกรอบนะครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

Quote from: สิรวีย์ on June 24, 2010, 13:57:21
[HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#ffffff]ทั้งหมดนี้ขึ้นอยู่กับการอ่านค่าและตีความสาร ขออนุญาตละลาบละล้วงเพื่อให้เห็นตัวอย่างที่ชัดขึ้นก็ เช่น ชื่อของคุณ เจ้านางน้อยพรทิพย์ นั้น เราเองก็ทราบกันดีว่า คุณไม่ได้เป็น เจ้านางน้อย ซึ่งเป็งอิสริยยศสำหรับเรียกเจ้านายเชื้อพระวงศ์ฝ่ายเหนือหรือรัฐไตทั้งหลาย จริงๆใช่ไหมคะ แต่เป็นแค่นามแฝงที่ใช้เท่านั้น [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]

ต้องขอบอกว่าเห็นด้วยกับ ท่านสิวรีย์ เป็นอย่างมากครับ  ทุกสิ่งทุกอย่างนั้นอยู่ที่การตีความมากกว่า  หากแม้นเรามองในแง่ดีปัญหาต่างๆก็จะไม่เกิด  ในทางตรงกันข้ามหากมองด้วยใจที่เป็นอคติหรืออกุศลปัญหาต่างๆก็จะมาตามมาอย่างไม่รู้จักจบจักสิ้น  เรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนและเป็นความคิดเห็นเฉพาะบุคคลไม่ควรอย่างยิ่งที่จะก้าวล่วงสิทธิส่วนบุคคลกัน
   เวปบอร์ดแห่งนี้เปรียบเสมือนเป็นสังคมเล็กๆสังคมหนึ่งในโลกแห่งไซเบอร์  หากประชากรทุกคนในสังคมประพฤติปฏิบัติตัวแฉกเช่นประชากรที่ดีทั่วไป  ร่วมกันสร้างสรรค์สิ่งที่ดีงามให้เกิดกับสังคมของตน  เชื่อว่าความสันติสุขย่อมบังเกิดกับสังคมนั้นๆ  ในทางกลับกันหากหมั่นจุดชนวนหรือเปิดประเด็นแห่งความขัดแย้งอยู่ร่ำไป  ความสงบสุขก็ไม่สามารถที่จะบังเกิดได้เป็นแน่แท้
   ท้ายที่สุดนี้อยากจะฝากไปถึงท่านเวปมาสเตอร์  ผมจำได้ว่ากฎ กติกา มารยาทของการใช้เวปบอร์ดแห่งนี้ได้เคยระบุไว้ในทำนองว่า "ก่อนตั้งหรือตอบกระทู้ใดๆ ควรพินิจพิจารณาให้ถี่ถ้วน  งดตั้งกระทู้อันจะก่อให้เกิดชนวนแห่งความขัดแย้งหรือการต่อความยาวสาวความยืด"  อยากให้นำกลับมาบรรจุลงในกฏ กติกาอีกครั้ง  เพราะทุกวันนี้ดูเหมือนจะเลอะเทอะไปมากแล้วครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

Quote from: โหราน้อย on June 25, 2010, 13:40:04
Quote from: สิรวีย์ on June 24, 2010, 13:57:21
[HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#ffffff]ทั้งหมดนี้ขึ้นอยู่กับการอ่านค่าและตีความสาร ขออนุญาตละลาบละล้วงเพื่อให้เห็นตัวอย่างที่ชัดขึ้นก็ เช่น ชื่อของคุณ เจ้านางน้อยพรทิพย์ นั้น เราเองก็ทราบกันดีว่า คุณไม่ได้เป็น เจ้านางน้อย ซึ่งเป็งอิสริยยศสำหรับเรียกเจ้านายเชื้อพระวงศ์ฝ่ายเหนือหรือรัฐไตทั้งหลาย จริงๆใช่ไหมคะ แต่เป็นแค่นามแฝงที่ใช้เท่านั้น [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]

ต้องขอบอกว่าเห็นด้วยกับ ท่านสิวรีย์ เป็นอย่างมากครับ  ทุกสิ่งทุกอย่างนั้นอยู่ที่การตีความมากกว่า  หากแม้นเรามองในแง่ดีปัญหาต่างๆก็จะไม่เกิด  ในทางตรงกันข้ามหากมองด้วยใจที่เป็นอคติหรืออกุศลปัญหาต่างๆก็จะมาตามมาอย่างไม่รู้จักจบจักสิ้น  เรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนและเป็นความคิดเห็นเฉพาะบุคคลไม่ควรอย่างยิ่งที่จะก้าวล่วงสิทธิส่วนบุคคลกัน
   เวปบอร์ดแห่งนี้เปรียบเสมือนเป็นสังคมเล็กๆสังคมหนึ่งในโลกแห่งไซเบอร์  หากประชากรทุกคนในสังคมประพฤติปฏิบัติตัวแฉกเช่นประชากรที่ดีทั่วไป  ร่วมกันสร้างสรรค์สิ่งที่ดีงามให้เกิดกับสังคมของตน  เชื่อว่าความสันติสุขย่อมบังเกิดกับสังคมนั้นๆ  ในทางกลับกันหากหมั่นจุดชนวนหรือเปิดประเด็นแห่งความขัดแย้งอยู่ร่ำไป  ความสงบสุขก็ไม่สามารถที่จะบังเกิดได้เป็นแน่แท้
   ท้ายที่สุดนี้อยากจะฝากไปถึงท่านเวปมาสเตอร์  ผมจำได้ว่ากฎ กติกา มารยาทของการใช้เวปบอร์ดแห่งนี้ได้เคยระบุไว้ในทำนองว่า "ก่อนตั้งหรือตอบกระทู้ใดๆ ควรพินิจพิจารณาให้ถี่ถ้วน  งดตั้งกระทู้อันจะก่อให้เกิดชนวนแห่งความขัดแย้งหรือการต่อความยาวสาวความยืด"  อยากให้นำกลับมาบรรจุลงในกฏ กติกาอีกครั้ง  เพราะทุกวันนี้ดูเหมือนจะเลอะเทอะไปมากแล้วครับ

ผมนำกลับมาบรรจุลงในกฎ กติกาเพิ่มเติมแล้วครับ ท่านโหราน้อย
ตามกระทู้ http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.msg24032;topicseen#msg24032
ต้องขอบพระคุณที่ชี้แนะครับผม

ทั้งนี้ทั้งนั้น นับแต่วันนี้ ผมจะดูแลบอร์ดอย่างเคร่งครัดครับ
เนื่องจากทุกวันนี้เป็นอย่างที่ท่านโหราบอก ผมได้เคยเปรยๆ กับน้องอักษรชนนีเช่นเดียวกัน เมื่อสองสามอาทิตย์ก่อน
เกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ

กาลิทัส

สวัสดีครับ  ผมว่าไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ การที่ใครนำรูปเทพมาแทนตัวมิได้มีเจตนาที่จะตีเสมอท่านหรอกครับเพียงแต่จะแสดงให้คนอื่นเห็นว่าเรามีความศรัทธาต่อองค์เทพที่เราเคารพครับ  ไม่น่าเสียหายครับ

จงใช้ใจ       อย่าใช้ตา
จงใช้ความรู้สึก   อย่าใช้อารมณ์

นานาจิตตัง  ถ้าเค้าคิดดี  เค้าก็จะได้ดี  แต่ถ้าเค้าคิดไม่ดี  ก็แล้วแต่เค้า  อย่าไปคิดให้มากนักเลย

อีกอย่างมนุษย์ทุกคนถือเป็นลูกของเทพ   ลูกบุญธรรมน่ะ
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

[HIGHLIGHT=#e5b9b7]เราเองก็ใช้รูปพระแม่ลักษมี และใช้ user name ว่า radha[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#e5b9b7]ซึ่งเจตนามิได้มุ่งล่วงเกินท่านประการใด เพียงแต่เราศรัทธาในความรักของพระแม่ท่าน   [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#e5b9b7]คือไม่ว่าจะจุติ หรืออวตารอีกกี่ภพกี่ชาติ  แต่ใจท่านนั้นมี เพียงดวงเดียว[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#e5b9b7]ขอบคุณค่ะ[/HIGHLIGHT]

นู่ก้ออยู่ในข่ายค่ะ แต่ในกรณีเอารูปเทพมาแทนตัวเอง

--------

แต่นั้นเพราะรูปที่แทนตัวเองนั้น เราเก็บเงินกินขนมตั้งหลายเดือนกว่าจะได้มา มันมีคุณค่าทางจิตใจมากๆค่ะ ทุกเช้ากราบไหว้ ก่อนนอนกราบไหว้ค่ะ

และอยากให้ทุกๆคนที่อยู่ใน Hm ได้เห็นว่า เราก็ศรัทธา "พระแม่" ค่ะ แค่นั้นแหละค่ะ

-----------

ทุกๆคนล้วนเห็นต่างได้ แต่อย่าแตกแยกน่ะค่ะ ^^
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic