Loader

อยากเห็นหิ้งของทีมงาน HM

Started by sompope, July 09, 2010, 10:57:52

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เห็นของคนอื่น อยากเห็นหิ้งของพี่พี่ ทีมงานบ้าง นำมาให้ชมหน่อยได้ไหม

ไว้ประเดี๋ยวจะนำมาลงให้ชมนะครับ เหอๆ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอชมหิ้งทีมงาน

เห็นของเพื่อนๆ แล้วจะเอาของตัวเองมาโชว์เขินเลยครับ

พรุ่งนี้จะนำมาลงให้ชมนะครับ ( ไม่ใหญ่ไม่โต ) งานไทยๆ สไตล์โลหะ และ เรซิ่นครับ

ขอผมปูเสื่อรอเลยแล้วกันนะครับ
เดี๋ยวนอนค้างรอเลยคืนนี้ อิ อิ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

รอชมหิ้งบูชาของ  พี่กาลิทัส  อยู่ครับ อิ อิ
ผมเป็นคนที่ชอบงานเรียบง่ายครับ
จะได้เอาเป็นต้นแบบบ้าง

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ผมใช้กล้องมือถือถ่าย มันไม่ค่อยชัดครับ แต่คงพอได้เห็นกัน

ผมบูชาทั้งพระฤษี และ พระทางศาสนาฮินดูนะครับ ไม่เยอะมากมาย แต่เปี่ยมด้วยศรัทธาครับ

มาชมภาพแรกครับ เป็นพระประธานในห้องพระครับ เป็นคนอยุธยาครับ เลยได้หลวงพ่อมงคลบพิตรมาเป็นพระประธานในห้องพระ เป็นพระเก่าครับ ตั้งแต่ยังไม่ได้เป็นองค์สีทองอย่างในปัจจุบันครับ และยังมีสมเด็จโต และหลวงปู่ทวด แต่ผมไม่ได้เก็บภาพมาฝากครับ

ภาพที่สอง เป็นภาพพระโพธิสัตว์กวนอิม และ เทพกวนอูครับ

ภาพพระโพธิสัตว์ที่งดงามนี้มีที่มาครับ มีคนนำมาให้แม่ผมจากวัดแห่งนึง ผมเพียรพยามยามขอแม่อยู่เกือบสองปี ท่านไม่เคยให้ (อยู่คนละบ้านกับแม่ครับ) สุดท้ายแม่นำไปใส่กรอบรูปครับ แต่ด้วยของของเราครับ แม่ผมไม่มีเวลาไปเอาบวกกับช่วงนั้นพี่ชายผมมีปัญหาต้องใช้เงินด่วน แม่ผมเลยบอกว่าถ้าอยากได้ก็ไปเอาแล้วจ่ายค่ากรอบเองนะ ผมก็เลยได้พระองค์ท่านมาบูชาครับ

ภาพที่สาม เป็นศีรษะครู (คนอื่นเรียกว่าเศียรครับ) ของพระฤษีนารอดครับ
ปกติผมบูชาทั้งพระฤษี และ เทพเจ้าทางฮินดูครับ

มาชมปู่ฤษีที่ผมบูชานะครับ (จริงๆ ก็บูชาทั้ง 108 ครับ)

ปู่ฤษีภุชงค์ครับ

ปู่ชีวกโกมารภัจน์

ปู่ฤษีนารอดมุนี

ปู่ฤษีตาไฟ

ปู่ฤษีเดินดง

ภาพพระศิวะปิดทอง ทำเองกับมือ กับพระศิวลึงค์ครับ

เอาเป็นภาพรวมหิ้งเทพแล้วกันครับ เพราะกล้องจากมือถือไม่ค่อยชัด จะซูมเป็นพระองค์ๆ ชั้นบนก็ยากเต็มทีครับ

ชั้นบนสุด จากซ้ายไปขวา

พระศิวลึงค์ ภาพพระศิวะ พระพิฆเนศ แล้วก็ภาพพระพิฆเนศจากเทวสถานครับ

ชั้นที่สอง

พระขันทกุมาร พระแม่กาลี พระแม่ลักษมี และ พระนารายณ์
(สำหรับเทวรูปชั้นนี้ทั้งหมดยกเว้นพระแม่กาลี มีเพื่อนๆ พี่ๆ บูชามาฝากครับตั้งใจว่าจะสลับที่พระแม่ลักษมีกับพระนารายณ์ ก็ยังไม่ได้สลับซักที)

ชั้นที่สามและสี่เป็นฤษีครับ

ส่วนชั้นถัดมาจะมีท้าวเวสสุวรรณ พญายม เสด็จพ่อรัชกาลที่ 5 พญาครุฑ แล้วสุดท้ายจะเป็นกุมารครับ
(เรื่องกุมารเป็นความเชื่อเฉพาะตัวครับ มีไว้ช่วยค้าช่วยขายครับผม)

มีตรีศูลปักหน้าหิ้งพระด้วยครับ

มีแค่นี้แหละครับ แหะๆๆ

ภาพพระศิวะปิดทอง ทำเองกับมือ กับพระศิวลึงค์ครับ

ภาพสวยมากครับพี่  องค์ศิวะลึงค์ก็สวยครับ
ไม่ทราบว่าเป็นเนื่ออะไรครับ  สวยมากมาย
ได้บูชามาจากที่ไหนครับ  ชอบจัง

โอ้ พระเจ้า อลังการ มากๆ ไหนบอก นิดเดียวไง ไม่เบาเลยนะ

พี่อักษร ครับ  เปิดร้านบูชา เลยไหมครับ  
ร้านเปิดกี่โมงครับ ฮา ฮา

Quote from: sompope on July 10, 2010, 15:22:12
พี่อักษร ครับ  เปิดร้านบูชา เลยไหมครับ  
ร้านเปิดกี่โมงครับ ฮา ฮา

มิกล้าๆครับ เป็นเพียงหิ้งบูชาเล็กๆประจำบ้านเท่านั้นครับ

( กว่าจะเป็นอย่างที่เห็นปัจจุบันก็ใช้เวลาหลายปี จากน้ำพักน้ำแรงที่ทำมาหากินโดยสุจริตนี่แหล่ะครับ ^_^ )

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

จัดหิ้งเรียบร้อย สวยงาม สะอาด

แสดงถึงศรัทธาของผู้บูชาอย่างแท้จริง

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

ชอบภาพองค์พระศิวะมากเลยอ่ะพี่ยีนส์ ทำไงอ่พสวยจัง
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ภาพพระศิวะ ไม่มีอะไรยากครับ ซื้อกระดาษลอกลายครับ แล้วลอกภาพที่เราชอบ เอาแบบที่เป็นลายเส้นนะครับ แล้วเอาไปทาบบนกระจกหน้าหนึ่ง เรียกว่าแปะเอาไว้เลยครับ จากนั้นพลิกกระจกกลับมาอีกหน้าหนึ่งครับ เอาสีเมจิกสีดำ แบบกันน้ำน่ะครับ ค่อยๆ ระบายส่วนที่เราอยากให้เป็นสีดำๆๆ ค่อยๆ ระบาย เอาให้เรียบนะครับ ตามลายเส้นที่อยู่บนกระดาษลอกลายอีกด้านของกระจก ระบายซักสองหนครับ เพื่อความเรียบและทึบ พอเสร็จ เอาแผ่นทองคำเปลวครับ เอาทองแบบดีๆ แผ่นละแปดหรือเก้าบาทนี่แหละครับ แปะลงไปบนกระจก ตรงส่วนที่ไม่ได้ระบายสี

จากนั้นกลับแผ่นกระจก เอากระดาษลอกลายออก เราก็จะได้ภาพดังกล่าวออกมาครับ สีดำที่เห็นเป็นสีเมจิกครับ ส่วนที่ทองที่เห็นคือแผ่นทองคำเปลวครับ แล้วก็เอาไปใส่กรอบครับ

ผมเคยทำไว้สองอัน อีกอันเป็นพระเคนช เพื่อนขอไปแล้วครับ แหะๆๆๆ

ส่วนศิวลึงค์องค์นี้บูชามาหกหรือเจ็ดปีแล้วจำไม่ได้ เป็นงานจากวัดราชนัดดา เป็นเนื้อหินผสมเรซิ่นครับ เดี๋ยวนี้ผมไปไม่มีแล้วครับ แต่เห็นว่ามีคล้ายๆ กัน แต่เป็นเนื้อเรซิ่นล้วน ถ้าจับดูจะทราบว่าเนื้อต่างกัน แถมรายละเอียดความสวยงามก็คนละเรื่องเลยครับ

เหมือนพี่กาลิทัส มาออกรายการทีวีเลยอ่ะ มหัศจรรย์ Hindu

เอิ๊กๆ

เผยภาพเบื้องหลัง

^^
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

มิกล้าๆครับ เป็นเพียงหิ้งบูชาเล็กๆประจำบ้านเท่านั้นครับ

( กว่าจะเป็นอย่างที่เห็นปัจจุบันก็ใช้เวลาหลายปี จากน้ำพักน้ำแรงที่ทำมาหากินโดยสุจริตนี่แหล่ะครับ ^_^ )

ผมบูชาทั้งพระฤษี และ พระทางศาสนาฮินดูนะครับ ไม่เยอะมากมาย แต่เปี่ยมด้วยศรัทธาครับ

โอ้พระเป็นเจ้าทุกพระองค์ ทำไมมนุษย์ ทั้งหลาย ถึงได้รัก พระองค์ มากมายขนาดนี้

โต๊ะบูชาพี่กาลิทัสเป็นระเบียบดีจัง

[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

คิดเหมือนคุณบุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี ว่าองค์พระศิวะลึงค์งามจริงๆครับพี่ยีนส์

งดงามสะอาดตาจริงๆค่ะคุณยีนส์ ปู่องค์ข้าง ปู่ฤษีนารอด นั่น ปู่อะไรคะ งามยิ่ง

ขอบพระคุณสำหรับทุกคำชมครับ

องค์ข้างๆ พระฤษีนารอด ด้านขวามือเป็นพระฤษีนารายณ์ครับ

หิ้งของพี่ยีนส์งดงามมากค่ะ ขอบคุณนะคะที่ได้นำมาให้ชมกันค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

สวัสดีครับพี่กาลิทัศ

หิ้งงามมากมาย เทวรูปเยอะดีจัง  โดดยเฉพาะปู่ฤษี

ชอบจัง

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]พี่ครับ ขอถามอะไรหน่อยครับ องค์แม่กาลีเช่าที่ไหนครับ สวยดี เพราะหาเท่าไรก็มีแต่สีดำ อะครับ อยากได้สีขาว พี่เช่าที่ไหนหรอครับ ขอบพระคุณมากครับ[/HIGHLIGHT]

September 20, 2010, 16:53:56 #24 Last Edit: September 20, 2010, 16:58:42 by กาลิทัส
ถามจริงตอบไปครับ

องค์นี้ได้มาจากสามพรานครับ ตลาดสามพราน ประมาณแปด-เก้าปีได้แล้วครับ

ตอนนี้ที่วัดราชนัดดามีครับเนื้อสีนี้ และภาคพระแม่ที่มีสี่กรนี้ก็หาได้ง่ายครับเพียงแต่อาจหาเป็นปางที่มีพระศิวะพระทับนอนใต้พระบาทพระแม่กาลียากซักนิดครับ เดี๋ยวนี้เห็นมีแต่ประทับบนโขดหินครับ

ครับ แล้วองค์แม่กาลี เช่ามาราคาเท่าไรอ่ะครับ เพราะเดี๋ยวสิ้นเดือนนี้จะไปเอามาอยู่อ่ะครับ เพราะที่บ้านมีแต่องค์สีดำ เลยอยากได้องค์สีขาวเพราะสง่างามดีครับ

ถ้าไม่มีองค์พระศิวะ ผมเพิ่งไปวัดราชนัดดามา อยู่ที่ประมาณ 900-1200 บาทครับ

แต่ถ้ามีองค์พระศิวะ น่าจะประมาณ 1100 ขึ้นครับ

แต่องค์ที่ผมบูชาอยู่นี้ตอนนั้นแฟนเช่ามาประมาณ 800 บาทครับ (นานมากแล้ว)