Loader

ระหว่าง เจ กับ มังสวิรัส

Started by sompope, July 09, 2010, 11:10:20

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือถ้ากินเจ กินแต่ผัก ไม่กินกระเทียม กับผักฉุน แล้วกินมังฯ กินผักกับไข่ได้
คำถามคือ ทำไมกินไข่ได้ เคยได้ยินเข้าว่า ไข่ยังไม่เป็นตัว เราไปกิน เท่ากับขัดขวางการเป็นชีวิต
แล้วไข่ถือว่าเป็นสิงมีชีวิตที่เกิดมาเพื่อเป็นอาหารหรือเปล่า

[HIGHLIGHT=#ffff00]การกินเจเนี่ยผมรุสึกว่าเค้าให้กินหอยนางรมได้อ่า ส่วนมังสะวิรัส มังสะ แปลว่าเนื้อสัตว์คับ วิรัสแปลว่างดหรือเว้น เมื่อสนธิกัลก็เปงคำว่ามังสะวิรัส ที่แปลว่างดเว้การกินเนื้อสัตว์แต่ก็ไม่ได้ให้งดการทานของที่มาจากสัตว์ เช่น นม ไข่ แต่ถ้าเจละก็ทาน นมกะไข่ไม่ได้เลยคับ งงๆอยู่เหมือนกัล แต่ก็รอคนที่มีความรู้จิงๆมาอธิบายเพิ่มเติมคับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[/HIGHLIGHT]
[img width=500

ไข่ที่เราทานกันอยู่ทุกวัน นั้น ต่อให้กกเท่าไหร่ก็ไม่มีทางเป็นตัวไปได้ครับ มันเป็นไข่ลม หรือ ไข่ที่ไม่ได้ผสมเชื้อ

การทานเจ หรือมังสวิรัติ ก็เพื่อขัดเกลาให้เรารู้จักละเว้น
ชีวิตของสัตว์ร่วมโลก ผู้ที่ปฏิบัติอย่างเครี่งครัด ก็จะทานเจ
ส่วนมังสวิรัติ เหมาะสำหรับผู้ปฏิบัติทั่วๆไป แต่สุขภาพหรือวัย
อาจไม่พร้อมสมบูรณ์นัก จึงอนุโลมให้ทานสิ่งที่มาจากสัตว์ได้
เพื่อเสริมโปรตีนในร่างกาย ที่เคยอ่านเจอ คนจีนที่ปฏิบัติจริงๆ
จะไม่มีมังสวิรัต เป็นเจทั้งหมดค่ะ 

เจทานหอยนางรมไม่ได้ครับ
ทานเจคืองดเว้นการเสพเนื้อสัตว์ทุกอย่าง  ยังต้องเว้นผักฉุนอีก5ชนิด  ทั่งยังต้องถือศีล  ให้พร้อมทั่งกายวาจาและใจด้วย
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

เรื่องหอยนางรมนี่เคยได้ยินว่ามาจากไซอิ๋วอ่ะครับ  ประมาณว่าพระถังซำจั๋งไปกลางทะเล  ไม่ได้ฉันอะไร
แล้วเจ็บป่วย  เลยอธิฐานว่าจะเอาคฑาจุ่มลงน้ำถ้าอะไรติดมาจะขอฉันเพื่อให้อยู่รอดครั้งนี้  แล้วสิ่งที่ติดมาคือหอยนางรมอ่ะครับ

อันนี้ไม่แน่ใจนะ  เคยดูสารคดีมาอ่ะครับ  ช่วงเทศการกินเจ  แต่เขาบอกว่าเป็นแค่เรื่องเล่า
ถ้าถือกันจริงๆก็ไม่ได้อ่ะครับผม

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

มังสะวิรัติ ทั่วไปแล้ว เห็นมีอยู่2 ประเภทค่ะ 1.ไม่ทานเนื้อสัตว์ และเลือกทานนม หรือไข่อย่างเดียว ส่วนมากจะเป็นนมอ่ะค่ะ 2.ไม่ทานเนื้อสัตว์แต่ทานนมและไข่ ส่วนคำถามว่าไข่ทำไมถึงทานได้ เพราะส่วนมากทานมังฯ คือละเว้นเนื้อสัตว์ แต่ก็ไม่ได้ห้ามมิให้ใช้ส่วนประกอบที่มาจากสัตว์ ไข่ที่นำมาทานกันนั้น เป็นไข่ที่ไม่มีเชื้อ หรือไข่ลม ไม่สามารถฟักเป็นตัวได้ เรานิยมทานมังฯกัน เพราะว่าถือเป็นการ ลด ลงได้
ส่วนการทานเจ นั้น คือ ไม่มีการทานเนื้อสัตว์ และผักฉุน 5 อย่าง ถ้าเคร่งมากๆ ต้องแยกถ้วยชาม ถือศึล 8 ตามที่ท่านผู้รู้ทั้งหลายได้กรุณาตอบไว้ในกระทู้เดิมๆ

ส่วนเรื่องหอยนางรมนี่ ไม่แน่ใจเช่นกันค่ะ เห็นเค้าว่ากันว่าเป็นสัตว์ไม่มีเลือด แต่ส่วนตัวแล้ว ทานไม่ลงค่ะ ยังไงก็มีชีวิตอ่ะ ยังไงรอผู้รู้ท่านต่อไปนะคะ

July 13, 2010, 22:37:11 #7 Last Edit: July 13, 2010, 22:39:17 by โอม มหา บารมี เทวา โอม
เทศการกินเจปีนี้ ตรงกับนวราตรีด้วย หุหุหุหุ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

October 17, 2010, 22:45:50 #8 Last Edit: October 17, 2010, 22:48:10 by �เฟิร์ส—♀คิต}
มังสวิรัติ ไข่ที่เขาให้ทานมีแต่ไำข่ไก่อย่างเดียวนะครับไข่อย่างอื่นเขาไม่ให้ทานเพราะมันจะเป็นวิบากครับส่วนตัวทานมังสวิรัติแต่วันเกิด เจทานช่วงเทศกาล
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT