Loader

สีของเทียนในการจุดถวายเทพครับ

Started by TOPTEN, July 21, 2010, 00:04:30

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมพึ่งเริ่มหัดบูชาเทพอ่ะครับขอความรู้หน่อยน่ะครับ  ผมจะใช้เทียนสีอ่ะไรในการบูชาเทพอ่ะครับ  บางคนเห็นใช้สีแดง  บางคนใช้สีขาว  บางคนใช้สีเหลือง  แต่สีขาวบางคนบอกว่าไม่ให้ใช้เพราะว่าเขาใช้กับงานไม่เป็นมงคล หรือพวกวิญญาณ  ผมเลยอยากรู้ว่าผมจะใช้สีอ่ะไรดีครับ
พระพิฆเณศใช้สีอะไร  พระแม่อุมาใช้สีอะไร  พระศิวะใช้สีอะไร  พระนารายณ์ใช้สีอะไร  พระแม่ลักษมีใช้สีอะไร  พระพรหมใช้สีอะไร  พระแม่สุรสวัตีใช้สีอะไร 

สีขาวในความหมายคนอินเดีย คือการถือศีลด้วย
เทียนสีอะไรก็จุดๆไปเถอะครับ

แต่ระวัง คือเทียนส่วนใหญ่ มีส่วนผสมของไขมันสัตว์เอามาทำเทียน เช่นไขมันปลาวาฬ

แล้ววัฒนธรรมการจุดเทียนก็มีมายุคหลังๆ แล้วเทียนส่วนใหญ่ที่ใช่้กันก็มีส่วนผสมพวกนี้

แต่เทียนที่ใช้บูชาเทพหลังๆก็ทำขึ้นมา เป็นเทียนที่ทำขึ้นเพื่อบูชาเทพเท่านั้น........และเป็นของที่มีมายุคหลังๆด้วย

เพราะวัฒนธรรมอินเดียจะจุดตะเกียงน้ำมันโดยตรง มากกว่าจุดเทียน

ตามที่คุณพิษประจิมกล่าวครับ

การใช้เทียนสีใดไม่มีข้อจำกัดครับ

ดูอย่างวัดทางศาสนาฮินดูครับ บางครั้งเราก็เห็นเทียนที่คนนำไปจุดสักการะ เป็นสีเหลืองบ้าง ขาวบ้าง แดงบ้าง

หรืออย่างธูป ก็ยังเห็นบางแห่งไม่ได้ใช้ธูปดำ(ธูปแขก) แต่ใช้ธูปไทยธรรมดาเหมือนกันครับ

เพราะด้วยหลักการที่ว่า การจุดประทีป คือการให้แสงสว่างครับ ดังนั้นเรื่องสีเทียนจึงไม่ใช่สลักสำคัญ

และชาวอินเดียส่วนใหญ่จะจุดตะเกียงไฟเป็นหลักแทนการจุดเทียนเพื่อบูชาต่อเทพเจ้าครับ

ถ้าอยากได้เทียนที่เอาไว้จุดบูชาสำหรับเทพโดยถูกหลักจริงๆเบนขอแนะนำ เทียนจากขี้ผึ้งทำจากพาราฟิน

ขอบคุณภาพจาก www.aromamodaka.com
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้