Loader

อยากทราบเรื่องราวขององค์ บารายี กับ พระแม่ตุลสี ครับ

Started by เด็กชาย ไวษณพ, July 17, 2010, 01:06:34

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือ ผมทราบว่า องค์บารายี หรือ องค์พระนารยณ์  แต่ผมไม่ทราบที่มาว่าทำไมถึงเรียกองค์บารายี อยากทราบความเป็นมา แล้วก็การบูชา เราก็บูชาเหมือนขององค์พระนารายณ์ไหมครับ แล้วก็อยากทราบว่า องค์พระแม่ตุลสี คือ เทวีองค์ใด ใช่พระแม่ลักษมี หรือเปล่าครับ แล้วทำไมถึงต้องบูชาด้วยกระเพราแดงหรือครับ

รบกวนพี่ ๆ ผู้รู้ทีนะครับ

[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]โอม...ตวะเม ตวะมาตา จะ บิตา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ พันธุศจะ สะขา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ วิทะยา ทรวิณัม ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ สรวัม มะมะ เทวะ เทวะ [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

บาลายี เป็นพระนามเรียกในยุคหลัง
ชื่อจริงท่านคือ ศรีนิวาส อีกชื่อที่เรียกบ่อยๆคือ เวงกเฏศวร

พระแม่ตุลสี คนละองค์กับพระแม่ลักษมี
และเป็นตัวอย่างของความจงรักภักดีต่อสามี

พอประมาณนะครับ ถ้าผิดหรือไม่ถูกต้อง ต้องขอโทษมา ณ โอกาสนี้

พระแม่ตุลสี่ เป็นเทวีของกษัตริย์ ที่ประมาณว่าไม่ชอบบูชาเทพ และท้าทายพระนารายณ์ จนถูกพระนารายณ์ เผาในกองไฟ นางจึง
กระโดดลงกองไฟเพื่อตายตาม สวามี และโอ้นวอนพระนารายณ์ ให้อภัยสามี พระนารายณ์จึงเห็นถึงความจงรักภักดี ต่อพระสวามี
และศรัทธาต่อ พระนารายณ์ พระองค์จึงให้นางไปเกิดเป็นกระเพา เพื่อที่จะได้ใช้บูชาพระองค์

ปล. ท่าผิดประกาณได ต้องขออภัยด้วย

สรุปก็คือ องค์บารายี ก็คือ องค์พระนารายณ์ ใช่ไหมครับ  ส่วนพระตุลสีเทวีก็คือ

เทพธิดาองค์หนึ่ง ประมาณนั้น ผมเข้าใจถูกแล้วใช่ไหมครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]โอม...ตวะเม ตวะมาตา จะ บิตา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ พันธุศจะ สะขา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ วิทะยา ทรวิณัม ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ สรวัม มะมะ เทวะ เทวะ [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]