Loader

ขอความรู้เรื่องพระแม่อัมพิกาค่ะ

Started by hindulove, July 28, 2010, 15:52:50

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รบกวนหน่อยนะคะ คือว่าคุณป้ามาจากอเมริกาค่ะ ท่านอยากทราบเกี่ยวกับพระนามของพระแม่ที่เราเรียกท่านว่า พระแม่อัมพิกา  หมายถึงอะไร  พระแม่องค์นี้มีพระลักษณะอย่างไร  ขอความรู้ค่ะ  คุณป้าเล่าว่ามีวันนึงไม่ค่อยสบาย รู้สึกว่าเป็นมาก ทำไงก็ไม่หาย คุณป้าไปสวดมนตร์ในห้องพระ อยู่ดีๆก็ระลึกถึงพระนามนี้ขึ้นมา คุณป้าคิดว่าอาจจะเป็นพระนามนึงของพระเป็นเจ้าองค์ใด คุณป้าเลยอธิษฐานว่า ขอให้คุณป้าหายป่วย มีแรงลุกไปทำงานได้
เช้ามาวันรุ่งขึ้นก็เป็นเรื่องที่น่าแปลกว่า คุณป้าหายเป็นปกติ ออกจะมีแรงมากกว่าที่ผ่านมา ลุกขึ้นมาทำสวน ทำกับข้าวได้ เรียกว่ามีแรงจนตัวเองตกใจ
คุณป้ามาเล่าให้ฟัง ก็เลยอยากทราบว่าพระนามนี้หมายถึงพระเจ้าองค์ใด คุณป้าคิดว่าจะไปกราบพระเจ้าที่เทวสถานเมื่อลงมากรุงเทพฯ รบกวนพี่ๆน้องขอความรู้ค่ะ ว่าจะต้องมีอะไรไปถวายเป็นพิเศษหรือเปล่า  ขอบคุณนะคะ

เท่าที่ผมทราบเป็นพระนามหนึ่งของพระแม่อุมาเทวีครับ

และน่าจะเป็นอีกนามหนึ่งของพระทุรคาครับ

อ่านประวัติเพิ่มเติมได้ที่กระทู้

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1001.0

โพสไว้โดยพี่กุหลาบขาวครับ

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆๆนะคะ

พระแม่อัมพิกา เป็นอวตารของพระแม่ศักติศิวาคับ ท่านปรากฏขึ้นในตอนที่พระแม่ทุรคาจะทรงปราบมหิษาสูรคับ
ท่านปรากฏในรูปสตรีที่งดงาม มี 8 กร ถือ จักร สังข์ ตรีศูล ตะบอง ธนู ลูกศร ดาบ และมือหนึ่งทำปางประทานพรคับ หรือจะถือหม้อมังกัลก็ได้คับแล้วแต่รูปนะคับ (ข้อแตกต่างของพระแม่อัมพิกากับพระแม่อุมาก็คือ ท่านจะขี่สิงโตเป็นพาหนะ ซึ่งจะต่างกับพระแม่อุมาที่ทรงเสือ และท่านจะไม่ถือหม้อมังกัลคับ) และผมเอารูปพระแม่อัมพิกามาฝากด้วยนะคับ  ถ้าข้อมูลของผมผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

เป็นอีกภาคหนึ่งของพระแม่ทุรคาครับ

ตามรูปด้านหลังครับ
อาจจะเห็นไม่ชัดนะครับ แต่พอมองออกครับ หิ้งที่บ้านผมครับ

แล้วมีเพลง หรือบทสวดบ้างไหมคะ
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha