Loader

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับองค์แม่กาลี รบกวนแชร์คำตอบหน่อยครับ

Started by 263333, August 18, 2010, 21:04:53

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

1. ผมสงสัยว่า หิ้งบูชาพระแม่กาลีจำเป็นต้องมีแจกันดอกไม้(สด)ขนาบซ้ายขวาหรือป่าวครับ

ปกติผมจะถวายพวงมาลัยดอกดาวเรือง หรือมะลิหอมบ้างเป็นครั้งคราว ในแจกันก็จะใส่ดอกกุหลาบแดง พอเหี่ยวแล้วเปลี่ยนใหม่

แต่ตอนนี้ผมกำลังคิดจะนำแจกันทั้งสองข้างออก แล้วจะถวายแต่พวงมาลัยเพียงอย่างเดียวตลอด เว้นแต่โอกาสพิเศษนานๆครั้งจึง

จะถวายดอกกุหลาบองค์แม่ มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

2. จากที่ผมเคยบูชาองค์แม่ด้วยธูปดำ 9 ดอกและกำยาน 1 โคน เทียนดำ(หรือแดง) 1 คู่ ตะเกียงน้ำมัน 1 อัน มาตอนนี้คิดจะบูชาองค์แม่ด้วย

กำยานแบบเป็นก้านครั้งละ 1 ดอก เทียน 1 คู่ เป็นปกติทุกๆวัน และในวันที่จะถวายเครื่องสังเวยจึงจะใช้ธูป 9 ดอก

(เนื่องจากผมอยู่หอพักห้องเล็กๆเวลาจุดธูป ( 9 ดอก ) ทีควันโขมงหายใจไม่ออก จึงเปลี่ยนมาจุดกำยาน 1 ดอกแทน)

ผมทำถูกต้องหรือไม่อย่างไรครับ

3. จากข้อ 2 ครับ ถ้าในวันถวายเครื่องสังเวยยังคงใช้ธูปหรือกำยาน 1 ดอก จะได้หรือไม่ครับ

ขอบารมีองค์แม่กาลี โปรดคุ้มครองทุกท่านครับ โอม กาลี โอม

ปกติผมก็ถวายกำยานหรือธูปหอมนะครับ  ถ้าถวายเครื่องบูชาอื่นๆก็จะจุดกำยานสัก3แท่น
ตะเกียงน้ำมัน 1คู่  ไม่ได้ใช้เทียนสีครับ  เพราะเวลาหยดจะทำความสะอาดยาก
และโดยส่วนตัวไม่ยึดติดเรื่องสีครับ  เน้นว่ากำยานที่หอมๆ  และในตะเกียงน้ำมันผมใส่น้ำมันหอมกลิ่นกุหลาบไปด้วยอ่ะ  หอมดี
เรื่องสีนี่ผมว่าน่าจะมีมาภายหลังนะครับ  ไม่ทราบว่าผิดถูกอย่างไร
จะกี่ดอกก็เป็นการถวายเครื่องหอมเช่นกันนะครับ

เรื่องแจกันผมว่าถ้าไม่ได้ใส่ดอกไม่ทุกวันเอาออกก็ได้นะครับ  ไม่น่ามีอะไร
ไว้วัีนไหนมีดอกไม่มาก็จัดถวายท่าน  พอเริ่มโรยก็ลาออกมา

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

Quote from: 263333 on August 18, 2010, 21:04:53
1. ผมสงสัยว่า หิ้งบูชาพระแม่กาลีจำเป็นต้องมีแจกันดอกไม้(สด)ขนาบซ้ายขวาหรือป่าวครับ

ปกติผมจะถวายพวงมาลัยดอกดาวเรือง หรือมะลิหอมบ้างเป็นครั้งคราว ในแจกันก็จะใส่ดอกกุหลาบแดง พอเหี่ยวแล้วเปลี่ยนใหม่

แต่ตอนนี้ผมกำลังคิดจะนำแจกันทั้งสองข้างออก แล้วจะถวายแต่พวงมาลัยเพียงอย่างเดียวตลอด เว้นแต่โอกาสพิเศษนานๆครั้งจึง

จะถวายดอกกุหลาบองค์แม่ มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

2. จากที่ผมเคยบูชาองค์แม่ด้วยธูปดำ 9 ดอกและกำยาน 1 โคน เทียนดำ(หรือแดง) 1 คู่ ตะเกียงน้ำมัน 1 อัน มาตอนนี้คิดจะบูชาองค์แม่ด้วย

กำยานแบบเป็นก้านครั้งละ 1 ดอก เทียน 1 คู่ เป็นปกติทุกๆวัน และในวันที่จะถวายเครื่องสังเวยจึงจะใช้ธูป 9 ดอก

(เนื่องจากผมอยู่หอพักห้องเล็กๆเวลาจุดธูป ( 9 ดอก ) ทีควันโขมงหายใจไม่ออก จึงเปลี่ยนมาจุดกำยาน 1 ดอกแทน)

ผมทำถูกต้องหรือไม่อย่างไรครับ

3. จากข้อ 2 ครับ ถ้าในวันถวายเครื่องสังเวยยังคงใช้ธูปหรือกำยาน 1 ดอก จะได้หรือไม่ครับ

ขอบารมีองค์แม่กาลี โปรดคุ้มครองทุกท่านครับ โอม กาลี โอม

จากข้อ1นะครับ ไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ครับ เอาไว้วันสำคัญๆต่างค่อยจัดครับ หรือ ไม่ก็ซื้อแบบที่จัดเสร็จแล้วมาประดับ ถวายมาลัยแบบเดิมก็ดีแล้วครับ
มาลัยที่ร้อยจากดอกกุหลาบทั้งพวงก็สวยดีนะครับ ราคาก็ไม่แพงด้วย มี50 กับ 100 บาท ก็เหมาะสมดีครับ

จากข้อ2 ถ้าใช้ธูปดำแบบแขก แน่นอนกลิ่นฉุนและควันเยอะ หากไม่สะดวกสามารถใช้ธูปกำยานได้ครับ ใช้ครั้งล่ะดอกก็ได้ไม่มีปัญหาเพราะเขาไม่ได้เคร่งเรื่องการจุดธูปแบบไทย เพราะการจุดธูปกับกำยานของเขาคือ การถวายกลิ่นหอมแด่เทพ และเป็นการเสริมด้านธาตุลม หากวันที่จะถวายเครื่องสังเวยจะเปลี่ยนมาใช้กำยานดอกนึงจุดก็ไม่มีปัญหาอไรครับ หากไม่มั่นใจหรือไม่สบายใจในการจุดธูป ก็เปลี่ยนมาใช้กำยานแบบโคนก็ได้ครับ ดอกนึงจุดได้นาน15นาที หากเล็กไป แบบใหญ่ๆบึ้มๆก็มีขาย มีแบบขดด้วยครับ แบบขดจุดได้เป็นชั่วโมงๆเลย

จากข้อ3 อ่านข้อ2ครับ การจุดธูปจุดเทียนควรระวังเรื่องไฟด้วยนะครับ แล้วก็ระวังผงธูปกระจายเต็มโต๊ะนะครับ

จะบูชาพระแม่ด้วยอะไร บูชาด้วยดอกไม้กี่อย่าง บูชาด้วยธูปกี่ดอก ก็ไม่เท่าจิตศัทธาที่ตั้งมั่นต่อท่านครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับผม

อำนาจพระเดวีโปรดคุ้มครอง

การบูชาพระแม่ ไม่ได้ที่สิ่งสักการะบูชา อยู่ที่ความรักและความศรัทธา ความภักดี ตั่งมั่นในการบูชา ตั้งตนอยู่ในคุณงามความดี ไม่หวังผลในการบูชา
เมื่อเวลาผ่านไปท่านจะประทานพรให้กลับเรา