Loader

สิงห์โตพระแม่

Started by hindu, March 26, 2009, 17:26:34

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

มีใครพอทราบบ้างไหมครับว่า พาหนะที่พระแม่ทรงขี่คือสิงโต ท่านมีชื่อเรียกว่าอย่างไร และ มีบทบูชาหรือป่าวครับ

เสือ ชื่อ โสมนนทิ
สิงห์ ชื่อ  สีหะพานาราช ครับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

ชื่อ ไทย ๆ นะครับ ที่เรียกว่า ซิมฮา คือ สิงป่าว

ก็ใช่นะครับ แต่เป็นชื่อเรียกของพระวิษณู ปาง สิงห์ หรือ นาราซิมฮา
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

สิงโต ฮินเดียใต้ก็เรียกซิมฮา หรือป่าว

ทมิฬ จะออกเสียงว่า ซิงฮา ครับ

สิงโต แถวบ้าน เห็นเขาเรียก ไลออน นะค่ะ - -*
                                          บิวตี้นะค่ะ
                    [HIGHLIGHT=#ffffff]"เพราะเรามีจิตวิญญาณเดียวกัน"[/HIGHLIGHT]

ไลออนมันภาษาอังกฤษครับ

Singha : ซิง-ฮา

น่าจะอ่านสั้นๆ ว่า ซิง นะคับ (มีเพื่อนแขกอยู่คนนึงชื่อซิง เคยถามว่าชื่อแปลว่าอะไร เค้าบอกว่าแปลว่า "สิงห์")

ส่วนบทบูชา... ไม่ทราบอะคับ คงต้องรอผู้รู้มาแถลงไข

ขอให้โลกสงบสุข... สาธุ