Loader

หิ้งพระที่ผมบูชาครับผม เข้ามาติชมหน่อยนะครับ+ได้ท่านพ่อท่านแม่มาใหม่ ^^

Started by น้องตองคร้าบบบ, August 26, 2010, 02:33:42

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ติชมด้วยคร้าบบบ

ต่อครับ

นุ่งผ้าไม่ค่อยเปนหรอก แต่ผมว่าอันนี้สวยแบบไทยๆครับ

ส่วนตัวนับถือพระพิฆเนศแล้วก้พระศิวะเปนที่สุดเลยครับ

ผมเน้นงานดินเปนพิเศษ มันให้ความรู้สึกอบอุ่นจากธรรมชาติน่ะครับ

แล้วก็เติมสีอคิลิคเคลือบด้วยเสปรย์ให้คงทนครับผม

ตอนนี้ก็ดูๆงานทองเหลืองอยู่ แต่ยังไม่ถูกใจเลย

ใครมีร้านดีๆไม่แพงก็แนะนำด้วยครับ ^^

พระศิวะนาฎราชงานดินอินเดียครับ

ตองลืมบอกไปว่า ตองเอามาลงสีใหม่นะครับ ของเดิมเปนสีคล้ายแดงๆอ่ะครับ

ตอนแรก ตองสะสมไว้เยอะมาก ตอนเนี้ยเหลือไม่กี่องค์แว้วงิ นี่เปนภาพที่เคยถ่ายไว้ครับ

ภาพสุดท้าย อายจัง น้องตองบ้าดงบังชินกิครับผม ตามไปดุทุกคอนเสิร์ต ^^

................

.................

แหม คุณกุมารเวทคุณ โอมมหาบารมีเทวา ก็นะ

พระอรรถนารีศวรพระองค์นี้ ปัจจุบันไม่ได้อยู่กับผมซะแล้วสิครับผม

ตัวตองได้ตัดใจมอบให้เพื่อนคนนึงไปแล้วครับ

เขามาขอบูชาต่อไปอ่ะครับ

ตองเองก้อไม่อยากยึดติด(กลัวความยึดติดทำให้ไม่หลุดพ้น) อิอิ

ดังนั้นภาพที่เหลืออยู่ก้มีเท่านี้จ้า

ตองไม่ได้เปลือท่านเลยอ่ะสิ ใส่ผ้าถวายตลอด

ต่อไปนี้เปนความเชื่อส่วนบุคคลครับ โปรดใช้วิจารณญาน

ตั้งแต่ได้มา

1.รู้สึกเลยว่าไม่ได้อยู่คนเดียว

2.หลังจากจุดธูป16ดอกเชิญพระญาน ไฟดับพรึบ..

3.เพื่อนๆที่มาเยี่ยมบ้านไม่กล้าอยู่ในห้องพระหรือห้องนอนของตองคนเดียวด้วย
เพราะว่า ได้ยินเสียงเบาๆเหมือนคนพุดอยู่ ขนลุกต้นคอ บางคนบอกว่ามองท่านแล้วเหมือนท่านจะจ้องตอบ

4.เวลาถ่ายรุป ถ้าไม่ขอ ถ่ายไมติด

5.เวลาถ่ายรุปแล้วไม่ขอ ชัตเตอร์ดังเองเฉยเลยอ่ะ เง้อออ

6.ดอกไม้ที่ถวายท่าน จะเหี่ยวทีหลังทุกที

7.สุดท้าย เคยถวายผลทับทิมใส่ถ้วยวางไว้หน้าท่าน พอผ่านไปซักพักใหญ่ๆมีเสียงดังตุบ..
มองไปก้อเหนผลทับถิมหล่นลงมาบนพื้น ทั้งที่ถ้วยก้ออยุเหมือนเดิม..

ตองเจอมากับตัวเองนะครับผม แล้วแต่ว่าวิจรณญานแต่ละคนครับผม
แม้ว่ามูรติจะไม่อยุกับตองแล้ว แต่ก้อยังอยุในใจครับ

ได้ท่านพ่อกับ ท่านแม่มาใหม่ครับ

ปาฎิหารย์วันคเณศจตุรถีจริงๆ

จัดงานให้พ่อได้ไม่กี่วันได้เงินเลย

ไม่รอช้าครับผม

รีบไปรับพ่อกับแม่ที่เล็งไว้มาเรยนิ ^^

ขอให้ทุกคนโชคดีกว่าผมนะครับ ^^~

ขอให้ท่านพ่อท่านแม่อวยพรครับ
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

ถืออว่าOKนะครับ อยากทราบว่า องค์พระนาฏราช นี่เช่ามาจากที่ไหนหรอครับ ผมเองอยากได้งานดินที่เป็นองค์พระนาฏราช หนะครับ เพราะว่าตอนนี้กำลังดูงานพระไภราวะ ของอินเดียอยู่หนะครับ (ฝากเพื่อนดูให้อยู่ครับ)
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

พระพุทธเจ้าในคติฮินดู ถือว่าเป็นเพียงเทพเจ้าหรอครับ ? ..
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..

สวยครับ

กลางคืนถ้าดับไฟจุดประทีปอย่างเดียว น่าจะดูขลังมากมาย แฮ่ๆๆ (ตามความรู้สึกนะครับ)

ส่วนเรื่องพระพุทธเจ้า ต้องกล่าวแบบนี้ครับ คติฮินดู เชื่อว่า พระพุทธเจ้าเป็นอวตานภาคหนึ่งของพระวิษณุเทพครับ

พระนาฎรายา ศิวะนาฎราชนี้ มาจากพาหุรัดแหละครับ

แต่ผม เหลือบไปเหน

เน้นว่า เหลือบไปเหนจิงๆ

ประมาน200กว่ามั้งครับ

จำไม่ได้ วันนั้นซื้อเยอะ

เค้าลดอีกอ่ะครับ

ร้านที่ขายงานดินเยอะๆอ่ะครับ บนตลาดอินเดีย
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

Quote from: น้องตองคร้าบบบ on August 26, 2010, 21:31:28
พระนาฎรายา ศิวะนาฎราชนี้ มาจากพาหุรัดแหละครับ

แต่ผม เหลือบไปเหน

เน้นว่า เหลือบไปเหนจิงๆ

ประมาน200กว่ามั้งครับ

จำไม่ได้ วันนั้นซื้อเยอะ

เค้าลดอีกอ่ะครับ

ร้านที่ขายงานดินเยอะๆอ่ะครับ บนตลาดอินเดีย

ร้านที่บอกมานี้ขายอยู่บนห้างเก่า มีผู้ชายมัดผมขายป่าวครับ หุหุหุ ถ้าใช่ก็โชคดีมากเลยครับเพราะร้านนี้ขายของไม่แพง หุหุ ร้านตะวัน

หุหุ ลูกค้าประจำเลยล่ะร้านนี้
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ร้านตะวันแหละคร้าบบบ

พี่แอนไง

กำยานร้านนี้ก้อไม่แพ้ร้านแม่นิภานะจะบอกห้ายยย ^^

อยากเห็นพระศิวะนาฏราชแบบชัดๆครับคุณตอง
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

อยากเห็นด้วยคนครับ อยากไปเช่ามาไว้บ้างหนะครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

Quote from: กาลิทัส on August 26, 2010, 08:30:27

ส่วนเรื่องพระพุทธเจ้า ต้องกล่าวแบบนี้ครับ คติฮินดู เชื่อว่า พระพุทธเจ้าเป็นอวตานภาคหนึ่งของพระวิษณุเทพครับ

ขอบคุณคุณกาลิทัสครับ ..

ชาวอินดูจึงนับถือพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเหมือนกัน แต่ไม่ได้นับถือในฐานะพระศาสดาของพุทธศาสนาสิครับ ..
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..

อยากเห็นเหรอครับ

มองไกลๆสวยกว่านี่ ตองว่า

^^

ตองเอามาลงสีใหม่ดุน่ารักไปเลยอ่ะ><

ของตอบเรื่องพระพุทธเจ้าครับ

ผมเคยอ่าน ทราบ บอกต่อ กันมากว่า
เมื่อคราวครั้งนึ่งเกิดความเสื่อมของศาสนาฮินดูเกิดขึ้นทำให้คนในศาสนาเกิดความแตกแยกกัน
พระนารายณ์เห็นดังนั้นจึงอวตาลเป็นพระพุทธเจ้าปางอภัยทานขึ้นและโปรดชาวศาสนาอินดูให้เกิดความรักใคร่กันมากขึ้นและเกิดความสามัคคีกันในที่สุดด้วยแกล้งต่อรูปลักษณ์ที่เป็นพระพุทธเจ้า

ของแจ้งอแค่นี้ครับใครมีไรเพิ่มเติมได้ครับ
หรือผิดก้อขอประทานอภัยมา ณ โอกาส นี้
(พระพุธทเจ้าปางประทานอภัยดูได้จาก วัดเทพมณเฑียน เสาชิงช้า ) ครับ

vitshiva@hotmail.com

ชาว HM สงขลา

โอม ศิวายะ ปรเมศ สวดา ยะศิวะกาลตะวะยะนะมะ โอม บวะ วายะ บุนะศัง บะวา ยะศิวะกาลตะวะ ยะนะมะ โอม
โอม ศาลติ ศาลติ ศาลติ ศาลติฮี

[HIGHLIGHT=#1f497d]อยากเห็นเครื่องทรงของ พระอรรถนารีศวรจัง[/HIGHLIGHT]

Quote from: กุมารเวท on September 03, 2010, 14:09:27
[HIGHLIGHT=#1f497d]อยากเห็นเครื่องทรงของ พระอรรถนารีศวรจัง[/HIGHLIGHT]

เห็นด้วยอย่างน้องกุมารเวท  ผมเองก็อยากเห็นลายละเอียดสวยๆของมูรติองค์นี้เหมือนกันอย่างแรงครับ

ขอบคุณทุกคอมเม้นท์เลยงับ ^^

ขอให้รวยๆทุกคนนะคับ ><

ว้า 

อดดูรายละเอียดเทวรูปคุณตองเลย ยกให้คนอื่นเช่าต่อไปซะและ

พ่อศิวะนาฏราชสวยมากคับ...บูชาพ่อศิวะอยู่เหมือนกัน
ศรัทธาองค์เทพ ศีล5ต้องเคร่งครัดไม่ใช่ปฏิบัติเพียงบางข้อ และบุญต้องทำอย่างสมำเสมอ และเลี่ยงการทำบาป ต้องทำแบบนี้เป็นประจำ ไม่ใช่แค่ไหว้เช้า ไหว้เย็น แต่ไม่มีศีล บุญไม่ทำทำแต่บาป อย่างนี้ไม่เรียก ว่ามนุษย์ที่ศรัทธาเทพ แต่เรียกตัวอะไรไม่รู้  เพราะมนุษย์คือผู้มีศีล

ขอคุณทุกๆคนที่คอมเม้นต์ครับผม

ขอให้ทวยเทพรักษาประธานพรกันทั่วหน้านะครับ ^^~

โห้คุณตอง เจอแบบเดี่ยวกันเลย เรื่องปาฏิหารย์ขององค์พระคเณศ  ส่วนมากจะได้เรื่องๆเงินทองๆอ่ะ เจอตั้งแต่วันที่11ช่วงบ่าย ถึงวันที่ 15

บูชาท่านด้วยความตั้งใจตั้งมั่นที่อยากจะบูชา  บูชาให้ถึงที่สุดของที่สุด  ท่านก็จะให้พรที่สุดของที่สุด  แต่ต้องทำตามกำลังศัทธานะครับ

Quote from: visarut on September 02, 2010, 18:59:30
ของตอบเรื่องพระพุทธเจ้าครับ

ผมเคยอ่าน ทราบ บอกต่อ กันมากว่า
เมื่อคราวครั้งนึ่งเกิดความเสื่อมของศาสนาฮินดูเกิดขึ้นทำให้คนในศาสนาเกิดความแตกแยกกัน
พระนารายณ์เห็นดังนั้นจึงอวตาลเป็นพระพุทธเจ้าปางอภัยทานขึ้นและโปรดชาวศาสนาอินดูให้เกิดความรักใคร่กันมากขึ้นและเกิดความสามัคคีกันในที่สุดด้วยแกล้งต่อรูปลักษณ์ที่เป็นพระพุทธเจ้า

ของแจ้งอแค่นี้ครับใครมีไรเพิ่มเติมได้ครับ
หรือผิดก้อขอประทานอภัยมา ณ โอกาส นี้
(พระพุธทเจ้าปางประทานอภัยดูได้จาก วัดเทพมณเฑียน เสาชิงช้า ) ครับ

ผมอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง แต่จำไม่ได้แล้วว่าชื่อหนังสืออะไร บอกว่าเหตุที่พราหมณ์เอาสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามารวมเป็น 1 ในอวตาร

ของพระนารายณ์ เพราะว่าชาวอินเดียในสมัยนั่น เริ่มมีความเลื่อมใสในพุทธศาสนามากขึ้น ฮินดูได้รับความนิยมลดลง  พราหมณ์จึงนำ

พระพุทธองค์ มาอ้างเป็นอวตารของพระนารายณ์ เพื่อให้ชาวฮินดูที่หันไปนับถือพุทธศาสนาหันกลับมานับถือพระนารายณ์ดั่งเดิม และคตินี้จึง

เชื่อต่อๆกันมาจนถึงศาสนาฮินดูในยุคปัจจุบัน  ..   

ประเทศไทย พุทธศาสนากับพราหมณ์ - ฮินดู มีความกลมกลืนกัน บางครั้งก็แยกกันไม่ออก สังเกตคือ ตามวัดในพระพุทธศาสนา

หน้าบรรณอุโบสถ วิหาร ก็จะเป็นรูปพระนารายญ์ทรงครุฑ ช่อฟ้าใบระกา  พระพุทธรูปปางนาคปรก ที่สร้างโดยมีพญานาคมุจลินทร์ขดเป็น

ชั้นๆเหมือนบัลลังค์ของพระนารายณ์    วิถีชีวิตความเป็นอยู่ของชาวพุทธในไทย นอกจากจะนับถือพุทธเเล้ว ก็ยังมีความเชื่อในเทวดาต่างๆ

สังเกตง่ายๆคือการมีศาลพระภูมิในบริเวณ  บ้าน   การทำขวัญนาค การถือชะตาราศีฤกษ์ยามต่างๆ เป็นต้น ล้วนได้รับอิทธิพลจาก

พราหมณ์-ฮินดู ซึ่งถ้าเป็นพุทธศาสนาแท้ๆจะไม่มีแบบนี้ ..

[HIGHLIGHT=#ff0000]ยินดีด้วยนะคับทีได้องค์พ่อ แม่องค์ใหม่มาบูชาสมความปราถนา...ยินดีด้วยคับ[/HIGHLIGHT] 
ศรัทธาองค์เทพ ศีล5ต้องเคร่งครัดไม่ใช่ปฏิบัติเพียงบางข้อ และบุญต้องทำอย่างสมำเสมอ และเลี่ยงการทำบาป ต้องทำแบบนี้เป็นประจำ ไม่ใช่แค่ไหว้เช้า ไหว้เย็น แต่ไม่มีศีล บุญไม่ทำทำแต่บาป อย่างนี้ไม่เรียก ว่ามนุษย์ที่ศรัทธาเทพ แต่เรียกตัวอะไรไม่รู้  เพราะมนุษย์คือผู้มีศีล

Quote from: น้องตองคร้าบบบ on August 26, 2010, 02:33:42

ขอให้ทุกคนโชคดีกว่าผมนะครับ ^^~

ขอให้ท่านพ่อท่านแม่อวยพรครับ

องค์แม่ได้มาจากร้านไหนอ่ะ  สวยจังเลย^^ งานสวยแบบนี้ขนาดเจ้าแม่นักช้อปขาใหญ่ยังเดินหาไม่ค่อยเจอ
อิอิ เห็นเทวรูปองค์แม่งานไทยสวยๆแล้วช้อบชอบ ^v^

คุณต้องไปมาเมื่อวันอังคารที่ 14 หรือป่าวน๊า อิอิ

งดงามครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]