Loader

ศาสนาฮินดูมีหลักธรรมเกี่ยวกับโลกนี้อย่างไรครับ

Started by คริสตังไทย, September 01, 2010, 21:05:33

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือ .. ผมเป็นคนชอบศึกษาศาสนาต่างๆครับ เพื่อเข้าใจในศาสนานั้นๆ และเป็นศาสนสัมพันธ์

พุทธศาสนามีหลักธรรมเกี่ยวกับโลก คือ หลักไตรลักษณ์ อนิจัง ทุกขัง  อนัตตา   คริสตศาสนามีหลักธรรม สรรพสิ่งในโลกล้วน

สร้างมาจากความรักของพระเจ้า ร่างกายไม่ใช่ของเรา เกิดมาจากดินก็ต้องกลับไปเป็นดิน  อิสลามมีหลักธรรมคล้ายๆกับคริสตศาสนา   

ผมอยากทราบทัศนะคติของทางฮินดูอ่ะครับ ฮินดูมองโลกนี้ว่าอย่างไรครับ  ..
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..

คำถามสั้นๆ แต่ตอบยาวครับ

เอาเป็นว่า PM ชื่อ-ที่อยู่มานะครับ
ผมจะถ่ายเอกสารบทความที่มีเนื้อหาที่เกี่ยวข้องส่งไปให้ละกันครับ

^_^
หากศาสนิกชนฮินดูปฏิบัติการบูชาเทพอย่างถูกประเพณี เดินบนทางที่ถูกที่ควร
ไม่หลงมัวเมาไปกับอวิชชาทั้งหลาย
ศาสนาพราหมณ์และมหาเทพอันเป็นที่รักยิ่งของเราคงมีภาพลักษณ์ที่ดีกว่านี้

ขอชัยชนะจงมีแด่พระเป็นเจ้า
...กราบแทบพระบาทรูปดอกบัวแห่งพระองค์...สยามคเณศ
พิทักษ์ - สยามคเณศ

มีเป็นไฟล์pdf ไหมครับ อยากอ่านบ้างอ่าครับ ^^
อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video

เคยอ่านของ มหาวิทยาลัยธรรมกาย แคลิฟอร์เนีย อ่ะครับรานละเอียดเยอะมาก มีให้ศึกษาทุกศาสนาล่ะครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้