Loader

เกี่ยวกับใบนีม

Started by บิวบิ๊ว_lovely&sexy, March 27, 2009, 18:08:43

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากรู้ว่าทำไมต้องบูชาพระแม่อัมมันด้วยใบนีมอ่ะค่ะ มีประวัติความเป็นมาหรือเปล่า
                                          บิวตี้นะค่ะ
                    [HIGHLIGHT=#ffffff]"เพราะเรามีจิตวิญญาณเดียวกัน"[/HIGHLIGHT]

มีครับ เอาไว้จะเล่าให้ฟัง

โว้วๆๆๆๆๆ ติดกระทู้เพื่อนๆ ไว้เยอะแยะเลยวุ้ย รอหน่อยนะครับ ผมค่อยๆ ทยอยตอบให้ทีละกระทู้ครับ

March 31, 2009, 15:06:23 #2 Last Edit: April 01, 2009, 14:05:43 by กาลิทัส
ถ้าเพื่อนท่านใดชอบค้นหารูปเทวีทั้งหลายบนอินเตอร์เน็ต จะเห็นภาพหลายภาพเลยครับ ที่พระแม่จะประทับไม่ว่าจะเป็นอิริยาบทใดๆ อยู่บริเวณเดียวกับต้นนีม (สะเดา) อย่างภาพที่ 1 และ 2 

ส่วนภาพที่ 3 จะเห็นเป็นเทวรูปที่พระหัตถ์หนึ่งทรงถือใบนีม หรือ ก้านนีมไว้ครับ

โดยชาวฮินดูมักเชื่อกันว่าที่พระหัตถ์หนึ่งถือใบนีมไว้ เพราะใบนีมถือเป็นอาวุธอย่างหนึ่งของพระแม่ครับ ที่เป็นเหมือนกับดาบฆ่าฟันสิ่งชั่วร้ายและอัปมงคลทั้งหลาย ซึ่งในที่นี้ได้แก่โรคภัยไข้เจ็บ โดยเฉพาะพระแม่มารีอัมมันจะพบเทวรูปของพระองค์ถือใบนีมไว้ค่อนข้างเยอะครับ เพราะเชื่อกันว่าพระองค์เป็นเทพประจำท้องถิ่งที่ขจัดปัดเป่าโรคฝีดาษออกไปจากเมืองครับ (โดยใช้ใบนีมเป็นอาวุธ

ใบนีม สตรีชาวอินเดียใต้จะบูชาพระแม่กาลีด้วยใบนีม โดยถือกิ่งของต้นนีมไว้ในมือ พร้อมๆ ไปกับเต้นรำถวายโดยเชื่อกันว่าการกระทำเช่นนี้จะช่วยขจัดปัดเป่าและขับไล่โรคภัยไข้เจ็บออกไปจากท้องถิ่นของตนครับ การจัดประเพณีบูชาพระแม่มารีอัมมัน (พระแม่เรณุกา) ก็เช่นเดียวกัน สาวชาวอินเดียจะนำใบนีม มาตกแต่งประดับประดาตนเองครับ ดังนั้น ชาวอินเดียใต้มักจะปลูกต้นนีม ไว้บริเวณใกล้ๆ เทวาลัยของพระแม่ครับ ดังนั้นแล้วไม่ว่าพระแม่กาลี, มารีอัมมัน ก็มักจะได้รับใบนีมเป็นเครื่องสักการะพระองค์ ครับ

นอกจากนี้พระแม่ศรีตารา พระองค์ก็มักจะได้รับใบนีมเป็นเครื่องสักการะเสมอ เพราะพระองค์ก็เป็นพระผู้ยิ่งใหญ่ที่ช่วยบำบัดโรคฝีดาษเช่นกัน โดยการรักษาของพระองค์จะให้ผู้ที่ป่วยถูตัวกับใบนีม พร้อมกับสวดมนต์บูชาพระองค์ครับ โดยใบนีมจะช่วยดูดพิษออกจากผู้ป่วยครับ

ใบนีมนี้ชาวฮินดู มักจะห้อยไว้หน้าประตูบ้าน สำหรับเด็กแรกเกิดเพื่อป้องกันวิญญาณชั่วร้ายไม่ให้รบกวนเด็ก และเมื่อเจริญเติบโตขึ้นต้องแต่งงาน ใบนีมนี้จะถูกนำมาโปรยไว้ยังพื้นโบสถ์ในพิธีวิชา เพื่อป้องกันสิ่งชั่วร้ายทั้งหลาย หรือแม้กระทั่งตาย เค้าจะเผาใบนีมลงไปด้วย โดยเชื่อว่า พระเป็นเจ้าจะนำวิญญาณผู้ตายไปพบแต่สิ่งดีๆ ป้องกันวิญญาณไม่ให้ไปสู่ทางชั่วครับ

*** สรุปคือ เชื่อกันว่าการถวายใบนีมแก่พระเป็นเจ้าแล้วจะทำให้ท้องถิ่นของผู้ถวาย ปราศจากสิ่งไม่ดี ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บทั้งปวงครับ ***

แหะๆๆๆ วันนี้ตอบส่งการบ้านหนึ่งอย่างแล้วนะครับเพื่อนๆ

พระแม่กาลีกับพระแม่มารีอัมมันองค์เดียวกันเหรอครับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

แล้วถ้าหาใบนีม หรือสะเดาแขก ไม่ได้ ใช้สะเดาไทย แทนได้หรือไม่คะ ท่านกาลิทัส

เห็นว่าใช้ได้นะครับ
เคยมีพี่ๆมาตอบไว้ในบางกระทู้
สะเดาที่เรามีตามบ้านๆก็ได้ครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน