Loader

บายศรีแขก กับ กลัศ

Started by IMFAO, March 27, 2009, 18:59:07

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

มันแตกต่างกันยังไงคะ เห้นพูดกันเยอะแยะมากมาย แล้วมันเหมือนกับ กลัศ หรือ หม้อกุมบ้อมไหมค๊ะ

ออกแนวสับสน ค่ะ
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

อันเดียวกันค่ะ แต่คนไทยไม่รู้เลยเรียกบายศรีแขกมั่งค่ะ
                                          บิวตี้นะค่ะ
                    [HIGHLIGHT=#ffffff]"เพราะเรามีจิตวิญญาณเดียวกัน"[/HIGHLIGHT]

กลัศ, กลาซัม ของชาวอินเดีย ชาวไทยไม่รู้จะเรียกอะไร ก็เลยเรียกบายศรีแขกซะ

จะได้รู้ว่าไม่ใช่ บายศรีแบบไทย โอ้ย พูดยาก มึนตึบ  

March 31, 2009, 22:04:57 #3 Last Edit: April 04, 2009, 22:19:50 by white rose.
พี่นำรูปห้องพระมาให้ดูค่ะ...จะมีบายสีแขกอยู่ด้วยคู่หนึ่งด้วยค่ะ....

ตราปมีลมหายใจ  ย่อมมีเวลาสมาธิ

ขอบคุณครับที่นำภาพหิ้งพระมาให้ชม ใหญ่มาก

พอดีเหลือบไปเห็นกล้วยครับ ผมเคยเอากล้วยถวายพระแบบที่วางในภาพน่ะครับ
แล้วผู้เฒ่าผู้แก่เค้าบอกว่า ถวายพระนะลูก ไม่ใช่ถวายคน เอาหมุนๆๆๆ กลับทางกัน
จริงๆ แล้วการวางกล้วยถวายนี่ เค้ามีกุศโลบายอะไรหรือเปล่า หรือวางยังไงก็ได้ ผมชอบวางแบบพี่กุหลาบแหละครับ เพราะเวลามีผลไม้หลายอย่างแล้วดูหิ้งสวยดี แต่พอมีคนทัก ก็เล่นเอาหวั่นไหวเหมือนกันครับ

สวยงะ ขันดอกบัวสวยมาก
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

Quote from: กาลิทัส on April 01, 2009, 08:18:08
  ขอบคุณครับที่นำภาพหิ้งพระมาให้ชม ใหญ่มาก

พอดีเหลือบไปเห็นกล้วยครับ ผมเคยเอากล้วยถวายพระแบบที่วางในภาพน่ะครับ
แล้วผู้เฒ่าผู้แก่เค้าบอกว่า ถวายพระนะลูก ไม่ใช่ถวายคน เอาหมุนๆๆๆ กลับทางกัน
จริงๆ แล้วการวางกล้วยถวายนี่ เค้ามีกุศโลบายอะไรหรือเปล่า หรือวางยังไงก็ได้ ผมชอบวางแบบพี่กุหลาบแหละครับ เพราะเวลามีผลไม้หลายอย่างแล้วดูหิ้งสวยดี แต่พอมีคนทัก ก็เล่นเอาหวั่นไหวเหมือนกันครับ

เหมือนกันเลยน้องกาลิทัศ กว่าจะจัดเครื่องบูชาเป็น ก็โดนด่าไปหลายรอบเหมือนกัน ว่าจะเอาของคาวไว้ไหนก่อน ของหวานไว้ไหน ผลไม้ไว้ไหน ใช้ของกี่อย่าง ต้องวางอะไรคู่กับอะไร ต้องหันไปทางไหน โอย งง ขนาด ปัจจุบัน ถ้าเอาเข้าจริงๆ ยังหลงๆ ลืมๆๆ เลย

แต่บายสีแขกที่บ้านจะตั้งไว้ที่หิ้งค่ะเป็นบายสีแห้งหม้อสีทองจะใส่ข้าวสารและ
เหรียญเงินทอง 9 เหรียญ หม้อสีเงินจะใส่น้ำสะอาด ถวายแด่องค์เทพและจะ
มีการเปลี่ยนข้าวในหม้อเพื่อนำไปหุงปนกับข้าวที่เราหุงเพื่อนำไปรับประทาน
เพื่อเป็นสิริมงคลต่อตัวเราเองค่ะ (นี่เป็นความเชื่อส่วนตัวค่ะ)....

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำและความรู้ค่ะ......

กุหลาบขาว
ตราปมีลมหายใจ  ย่อมมีเวลาสมาธิ

ขอบคุณครับที่นำมาฝากกัน  

หม้อเงินหม้อทอง สวยดีค่ะ ตอนนี้หิ้งโล่งๆ อยากได้มาตั้งบ้าง แล้วต้องใส่ข้าว กับเหรียญทอง นี่คือเหรียญ 50 ตังค์ หรือ สลึงค์รึปล่าวอะค๊ะ แล้วมีอะไรอีกไหมคะ แบบง่ายๆ ไม่ต้องพิธีกรรม พิธีการ ตั้งประดับบูชาเฉยๆอะค่ะ

จริงๆแล้วเพื่อนเราอยากได้อะค่ะ เห็นเลยถามเลย จะได้ไปบอกเพื่อน ขอบคุณค่ะที่บอก

[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]

April 09, 2009, 12:45:13 #10 Last Edit: April 09, 2009, 12:47:15 by white rose.
หม้อสีทองใส่ข้าวสารเกือบเต็มค่ะ ใส่เหรียญ 10 ไป 9 เหรียญ ข้างบนปิดด้วย
บายสีแขกแบบแห้งสำหรับบูชาหิ้ง พอสัก 1 เดือนก็เปลี่ยนเอาข้าวไปหุงทาน
เพื่อเป็นสิริมงคล แต่เหรียญไม่ต้องเปลี่ยน....

หม้อสีเงิน ใส่น้ำสะอาดลงไปเกือบเต็มเหมือนกันแลัวเปลี่ยนในเวลาที่ต้องการ
หากน้ำลด หรือเปลี่ยนพร้อมกับข้าวสารก็ได้ค่ะ เพื่อถวายองค์ท่าน ขึ้นธูปบอก
ท่านเฉยๆไม่ต้องมีพิธีรีตรอง เพราะเราทำด้วยใจ เพื่อนพี่เป็นชาวฮินดูค่ะเขาขาย
องค์เทพต่างๆมากมายเขาแนะนำพี่ให้ทำแบบนี้คะ เป็นความเชื่อส่วนบุคคลค่ะ
ถ้าจะทำตามก็ได้นะคะ....

ขอบคุณค่ะ....

บายศรีแขกแบบแห้งซื้อที่ไหนเหรองับ คืออยากทำตามด้วยคนอ่ะแต่ไม่รู้
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

April 09, 2009, 20:19:02 #12 Last Edit: April 09, 2009, 20:25:34 by white rose.
ที่ร้านเพื่อนพี่เอง เป็นคนอินเดีย เป็นร้านขายองค์เทพโดยเฉพาะแต่ราคาเท่าไหร่ไม่รู้
ต้องขอถามอีกทีค่ะ...เพราะพี่ซื้อมาหลายปีมากแล้วค่ะ เป็นมะพร้าวแห้งลูกเล็กๆ
ห่อด้วยผ้ากำมะหยี่สีแดงสลับทอง ส่วนตรงใบก็ใช้ใบมะม่วงแห้งหุ้มด้วยผ้ากำมะหยี่
สลับกับสีทองเช่นกัน สวยมากเลย...ไม่ใหญ่ขนาดกำลังดี...

ร้านเพื่อนพี่เป็นร้านที่นำเข้ามาจากอินเดียค่ะ...

ร้านอยู่แถวไหนอ่ะพี่กุราบ

อยู่ที่สมุทรปราการ..ชื่อร้าน ราชาวดี...ค่ะ

แล้วพวกโอ่งเงินโอ่งทอง ศาลพระภูมิ ใช้แทนได้ไหมคะ ดูแล้วน่าจะคือๆๆๆกันเลย แบบของพี่ซื้อที่ไหน ไม่รุ้ค่ะ บ้านไกล

April 10, 2009, 15:53:43 #16 Last Edit: April 10, 2009, 16:00:37 by กาลิทัส
   หาอะไรแทน ก็หาให้เหมาะสมครับ

ถ้าลำบาก หรือ ไม่สะดวกหา ไม่ต้องตั้งถวายก็ได้ครับ

ผมเอง ยังไม่เคยตั้งถวายที่บ้านเลยซักครั้ง แฮ่ๆๆๆๆ

โอ่งเงิน โอ่งทอง ไปหาซื้อตามร้านขายเครื่องสังฆทานหรือร้านขายพระทั่วๆไป
ก็ไม่ผิด เดี๋ยวนี้มีขายกันเยอะและราคาไม่แพง ไม่ต่องใช้โอ่งเงินและโอ่งทองเหลือง
ราคาแพงๆก็ได้ เราพลิกแพลงเอาเอง ส่วนบายสีจะมีขายแต่ร้านที่ขายองค์เทพโดย
เฉพาะและจะปิดลงบนปากโอ่งเงินที่เราซื้อมาได้อย่างพอดีเลยค่ะ..จึงทำให้สวยมาก

ขอบคุณค่ะ...

เอาตัวอย่างมาให้ชมค่ะ....

นี่คือบายสี คู่ทองกับเงิน

นี่คือโอ่งใบเล็กๆสีทอง

นี่คือบายสีแห้ง ที่ประกอบไปด้วยลูกมะพร้าวแห้ง และใบมะม่วงแห้ง...