Loader

ภาพบรรยากาศงาน "มหามงคลพิธี คเณศจตุรถี ๒๕๕๓" ณ โบสถ์เทพมณเฑียร สมาคมฮินดูสมาช กรุงเทพฯ ๑

Started by อักษรชนนี, September 19, 2010, 11:40:50

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับเพื่อนพ้องน้องพี่สมาชิกชาว HinduMeeting ทุกท่าน

กระทู้นี้ก็เป็นอีกหนึ่งกระทู้ที่กระผมนายอักษรชนนี (เจ้าเก่าคนเดิม ) จะขอนำทุกท่านร่วมชมภาพบรรยากาศงานคเณศจตุรถี ซึ่งจัดขึ้นตามสถานที่สำคัญต่างๆ หลังจากก่อนหน้านี้ผมได้นำทุกท่านตามรอยเส้นทางแห่งศรัทธาร่วมชมภาพงานคเณศจตุรถีที่จัดขึ้นโดยวัดพระศรีมหาอุมาเทวี (วัดแขกสีลม) เมื่อวันเสาร์ที่ ๑๑ กันยายน ๒๕๕๓ และงานคเณศจตุรถีที่จัดขึ้นโดยภาควิชาปรัชญา คณะอักษรศาสตร์ มหาวิทยาลัยศิลปากร วิทยาเขตพระราชวังสนามจันทร์ ระหว่างวันจันทร์ที่ ๑๓ – วันพฤหัสบดีที่ ๑๖ กันยายน  ๒๕๕๓

สำหรับกระทู้นี้จะถือเป็นกระทู้ปิดท้ายสำหรับภาพบรรยากาศงานคเณศจตุรถี ประจำปี ๒๕๕๓ ซึ่งถูกจัดขึ้น ณ โบสถ์เทพมณเฑียร กรุงเทพฯ ระหว่างวันเสาร์ที่ ๑๘
– อาทิตย์ที่ ๑๙ กันยายน ๒๕๕๓ ภายใต้ชื่องาน  " มหามงคลพิธี คเณศจตุรถี ๒๕๕๓ " ซึ่งจัดขึ้นบริเวณโถงชั้นล่างและลานด้านหน้าอาคารเทพมณเฑียร
.
[/FONT][/SIZE]
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

วันเสาร์ที่ ๑๘ กันยายน พ.ศ.๒๕๕๓
.
                   ก่อนที่จะเข้าสู่พิธีการบูชาพระคเณศในงานนี้ ผมขออนุญาตนำทุกท่านชมบรรยากาศรอบๆงานซึ่งมีการจัดกิจกรรมไว้ให้ผู้ร่วมงานได้เข้าร่วมกิจกรรมกันอย่างทั่วถึง โดยเมื่อเข้ามาถึงผ่านประตูรั้วของโบสถ์เทพมณเฑียรเข้ามาทางด้านขวามือที่เป็นเทวาลัยของพระสรัสวตี เบื้องหน้าของเทวาลัยมีการตกแต่งรังโคลีที่ทำด้วยกลีบดอกไม้และเมล็ดธัญญพืชนานาชนิดอย่างงดงาม ถัดไปเป็นที่ประดิษฐานเทวรูปพระคเณศสำหรับให้ผู้ร่วมงานเดินประทักษิณบูชารอบองค์พระคเณศ เมื่อเดินตรงเข้าไปทางฝั่งขวา เป็นโต๊ะให้บริจาคบูชาถวายเครื่องสักการะสำหรับนำไปถวายเทวรูปองค์พระทัคฑูเศฐจำลอง (เทวรูปที่ปั้นขึ้นเพื่อเป็นองค์ประธานในพิธีบูชา)  ถัดไปเป็นจุดจำหน่ายเสื้อยืดที่ละลึกงานคเณศจตุรถี ที่น้องๆนักศึกษาจากภาควิชาปรัชญา คณะอักษรศาสตร์ มหาวิทยาลัยศิลปากรนำมาจำหน่าย สุดท้ายเป็นจุดสั่งจองเทวรูปพระคเณศที่ระลึกของงาน สำหรับให้ผู้สนใจได้ร่วมบริจาคบูชาเพื่อเป็นสิริมงคล
.
.
(บรรยากาศบริเวณด้านหน้าอาคารเทพมณเฑียร)
.

.
(เทวาลัยพระแม่สรัสวตี และรังโคลีที่ตกแต่งอย่างงดงาม)
.
.

.
(จุดที่จัดไว้ให้ผู้ร่วมงานเดินประทักษิณรอบองค์พระคเณศ)
.
.
(โต๊ะสำหรับบูชาถาดเครื่องสักการะองค์พระคเณศ)
.
.
(โต๊ะจำหน่ายเสื้อยืดที่ระลึก)

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

สลับมาทางฝั่งซ้ายของบริเวณสถานที่จัดงาน เริ่มจากจุดสรงน้ำองค์พระคเณศ จากนั้นเป็นที่ประดิษฐานเทวรูปพระอัษฏวินายกจำลอง เทวรูปพระคเณศทั้ง ๓๒ ปาง การถวายเมล็ดพันธุ์ธัญญพืชต่างๆแด่องค์พระคเณศ การไกวชิงช้าที่ประดิษฐานเทวรูปพระคเณศ และการจัดแสดงผลงานจิตรกรรมพระคเณศ ที่สร้างสรรค์โดยศิลปินท่านต่างๆ โดยตลอดทั้งงานได้มีการแจกของมงคลที่ระลึกให้แก่ผู้ร่วมงานทุกคนอย่างทั่วถึง อาทิ เมล็ดรุทรรักษะ และเหรียญพระคเณศ เป็นต้น
.
.
(ผู้ร่วมงานสรงน้ำเทวรูปองค์พระคเณศ)
.
.
(อัษฏวินายกจำลอง)
.
.
(หย่อนเหรียญถวายบูชาพระคเณศทั้ง ๓๒ ปาง)
.
.
(ถวายเมล็ดพันธุ์ธัญญพืชแด่เทวรูปพระคเณศ)
.
.
(ไกวชิงช้าถวาย)
.
.
(ภาพจิตรกรรมพระคเณศ)
.
.
("สีมาลา" หนึ่งที่ศิลปินที่นำภาพมาร่วมจัดแสดง)
.
.
.
(จุดแจกสิ่งมงคลที่ระลึกให้แก่ผู้ที่มาร่วมงาน)

หลังจากชมภาพบรรยากาศโดยรอบงานไปแล้ว คราวนี้มาชมภาพการประกอบพิธีบูชาพระคเณศ อันถือเป็นหัวใจสำคัญของงานครั้งนี้กันนะครับ โดยพิธีเริ่มขึ้นเมื่อประมาณเวลา ๙.๓๐ น. ซึ่งมีท่านบัณฑิตลลิต โมหัน วยาส เป็นประธานปูชารีในการประกอบพิธีบูชา ลำดับพิธีเริ่มจากการเตรียมตัวก่อนเข้าสู่การบูชาเพื่อให้เกิดความบริสุทธิ์ของผู้บูชา เช่น การพรมน้ำ , การจิบน้ำ , การล้างมือ , การจุลเจิมที่หน้าผากด้วยผงจันทน์ , การสวดมนต์นมัสการเทวดาทั้งหลาย  , การตั้งจิตกำหนดวันเวลา สถานที่ และจุดประสงค์ในการประกอบพิธี ตลอดจนการบูชาเทวดาในประทีป สังข์ และระฆัง เป็นต้น
.
.
(บริเวณมณฑลประกอบพิธีบูชาพระคเณศ)
.
.
(ประชาชนให้ความสนใจมาร่วมงานเป็นจำนวนมาก)
.
.
(เทวรูปพระทัคฑูเศฐจำลอง องค์ประธานในพิธีบูชาของงาน "มหามงคลพิธี คเณศจตุรถี ๒๕๕๓")
.
.
(บรรดาเจ้าภาพซึ่งเป็นตัวแทนของผู้ร่วมงานทุกคนในการประกอบพิธีบูชา)
.
.
(ท่านบัณฑิตลลิต โมหัน วยาส ประธานปูชารี
อ.คมฤกต อุ่ยเต็กเค่ง และบัณฑิตพรหมานันทะ ทวิเวที)
.
.
(จุลเจิมให้แก่ผู้ประกอบพิธีบูชา)
.
.
(ถือดอกไม้อธิษฐานจิตถึงองค์พระคเณศ)

จากนั้นจึงเป็นลำดับพิธีการสถาปนาหม้อกลัศ โดยให้เจ้าภาพมีส่วนร่วมในการประกอบพิธี ด้วยการนำสิ่งต่างๆใส่ลงไปในหม้อกลัศที่ผู้จัดงานเตรียมไว้ให้ โดยระหว่างขั้นตอนต่างๆ คณะพราหมณาจารย์จะเป็นผู้สวดพระเวทกำกับไปโดยตลอด
.

.

.

.

.

.
(พิธีสถาปนาหม้อกลัศ)

เสร็จแล้วจึงเป็นพิธีสรวโตภัทรปิฐบูชา ซึ่งเป็นการบูชาเทวดาทั้งหลายที่อยู่ในภัทรปิฐ โดยบัณฑิตจากโบสถ์เทพมณเฑียรเป็นผู้ประกอบพิธีบูชา
.

.

.

.
.

.

.
(พิธีสรวโตภัทรปิฐบูชา)
.
.
(สรวโตภัทรปิฐ หลังการประกอบพิธีบูชาเสร็จสิ้น)

หลังจากเสร็จสิ้นประกอบพิธีสรวโตภัทรปิฐบูชาเรียบร้อยแล้ว จึงเป็นการบูชาพระพิฆเนศด้วยพิธีอุปจาระทั้ง ๑๖ ขั้นตอน เช่น การสรงสนานถวายด้วยน้ำบริสุทธิ์ และปัญจามฤต , การถวายเครื่องบูชาต่างๆ , การถวายขนม ผลไม้ และการถวายพวงมาลัยดอกไม้ เป็นต้น จากนั้นจึงเป็นการประกอบพิธีอารตีถวายแด่องค์เทวรูปพระทัคฑูเศฐจำลอง
.

.

.

.

.
.
(การบูชาพระคเณศด้วยพิธีอุปจาระ ๑๖ ขั้นตอน)
.
.
.
(พิธีอารตีถวายพระคเณศ)

พิธีการบูชาเสร็จสิ้นในเวลาประมาณเที่ยง ทางผู้จัดงานก็ได้มีการเลี้ยงอาหารกลางวัน (อาหารเจ) แก่ผู้ที่มาร่วมงานได้รับประทานตลอดทั้งวัน โดยระหว่างช่วงที่พักการประกอบพิธีบูชานั้น ได้มีการจัดแสดงดนตรีอินเดีย พร้อมการขับร้องเพลงสรรเสริญองค์พระคเณศ ในขณะเดียวกันนั้นก็ได้เปิดโอกาสให้ผู้ที่ร่วมงานสักการะและนำของบูชามาถวายที่องค์เทวรูปพระทัคฑูเศฐจำลองด้วย
.
.

.
(บัณฑิตรับถาดเครื่องบูชาจากประชาชนถวายแด่เทวรูปองคพระทัคฑูเศฐจำลอง)
.

.
(การแสดงดนตรีอินเดียพร้อมการขับกล่อมบทเพลงสรรเสริญพระคเณศ)
.
.
(อ.คมกฤต หรือพี่ "หริทาส" เป็นพิธีกรคอยธิบายขั้นตอนพิธีการต่างๆตลอดทั้งงาน)
.
.
(ผู้ร่วมงานรับเทวรูปพระทัคฑูเศฐจำลองที่ได้สั่งจองไว้เป็นที่ระลึก)
.
.
(เทวรูปที่ระลึกพระทัคฑูเศฐจำลอง ของงานมหามงคลพิธี คเณศจตุรถี ๒๕๕๓)

จนกระทั่งเวลาประมาณบ่ายโมง ท่านพระครูญาณสยมภูร์ (พราหมณ์ขจร นาคะเวทิน) ได้เดินทางมาร่วมในการประกอบพิธีบูชาพระคเณศในภาคบ่าย ซึ่งเป็นพิธีสรงน้ำอภิเษกเทวรูปพระคเณศ และการสวดบูชามหามนตรา  " คณปติ อถรวเศรษา"   อันเป็นส่วนสำคัญที่สุดของการบูชาพระคเณศ โดยในโอกาสนี้ท่านพระครูญาณสยมภูร์ได้นำสังข์พิธีของท่านร่วมถวายน้ำสรงที่เทวรูปประธานของพิธีบูชา (พระทัคฑูเศฐจำลอง) ด้วย
.

.
(ถ่ายภาพร่วมกันเป็นที่ระลึก)
.
.
(ท่านบัณฑิตเจิมให้กับพระครูญาณสยมภูร์)
.
.
.
(พระครูญาณสยมภูร์หลั่งน้ำเทพมนต์จากสังข์พิธีถวายที่องค์เทวรูป)
.
.
.
(สังข์พิธีและโถแป้งเจิม สมบัติส่วนตัวของพระครูญาณสมยภูร์)

.
(พระครูญาณสยมภูร์และคณะเจ้าภาพร่วมประกอบพิธีบูชาพระคเณศในช่วงบ่าย)
.

.
(สรงเทวรูปพระคเณศด้วยน้ำนม)
.

.
(สรงด้วยน้ำผึ้ง)
.

.
(สรงด้วยน้ำหอม)
.
.
(ถวายพวงมาลัย)
.

.

.
(อารตีถวายเทวรูปพระคเณศ)
.

.
.
(รับไฟศักดิ์สิทธิ์หลังการอารตี)

หลังพิธีเสร็จสิ้น ท่านมหาบีร์ โกเดอร์ นายกสมาคมฮินดูสมาช ได้กล่าวขอบคุณผู้ที่มาร่วมงาน พร้อมทั้งเล่าถึงประวัติความเป็นมาของโบสถ์เทพมณเฑียร และสมาคมฮินดูสมาช จากนั้นจึงเป็นการบรรเลงดนตรีไทยของนักๆนักเรียน แล้วจึงเป็นการเสวนาให้ความรู้เกี่ยวกับการบูชาเทพ โดยวิทยากรที่มีความรู้โบสถ์เทพมณเฑียร และมหาวิทยาลัยศิลปากร ดำเนินรายการโดยทีมงานเว็บสยามคเณศ
.

.

.
(นายกสมาคมฮินดูสมาชกล่าวขอบคุณและเล่าประวัติความเป็นมาของโบสถ์เทพมณเฑียร)
.

.
(การแสดงดนตรีไทย)
.

.
.
(การเสวนาให้ความรู้เกี่ยวกับการบูชาเทพ)

หลังจากกิจกรรมบนเวทีเสร็จเรียบร้อยแล้ว จึงเข้าสู่พิธีบูชาในลำดับต่อไป คือพิธีบูชาพระคเณศ ๑๐๘ พระนาม ลิธีการสวดบูชาต่างๆ จากนั้นจึงเข้าสู่พิธีการสุดท้ายของวันที่ ๑๘ ซึ่งก็คือพิธีมหาอารตี ที่คณะบัณฑิตพราหมณาจารย์ และตัวแทนผู้ร่วมงานร่วมกันประกอบพิธีมหาอารตีถวายองค์พระคเณศ เสร็จแล้วจึงนำของบูชาต่างๆที่ได้ถวายพระคเณศตลอดทั้งวันมาแจกเป็นเทวะประสาทให้แก่ผู้ที่ร่วมงานทุกคน ถือเป็นการเสร็จสิ้นพิธีบูชาพระคเณศในงานคเณศจตุรถีของโบสถ์เทพมณเฑียรในวันแรก
.
.
.
.
(พิธีมหาอารตีในช่วงค่ำ)
.
.
.
(ผู้ร่วมพิธีรับของเทวะประสาทไปรับประทานเพื่อความเป็นมงคล)

วันอาทิตย์ที่ ๑๙ กันยายน พ.ศ.๒๕๕๓
.
             ในเช้าวันนี้มีพิธีอภิเษกองค์พระคเณศ และการสวดบูชาต่างๆโดยคณะพราหมณ์ จากนั้นในเวลาประมาณ ๑๓.๐๐ น. ผู้ที่ร่วมงานต่างแยกย้ายกันไปยังจุดนัดพบบริเวณหน้าวิทยาลัยนาฏศิลป์ (บริเวณเชิงสะพานสมเด็จพระปิ่นเกล้า ฝั่งพระนคร) เพื่อเตรียมตั้งขบวนแห่ส่งเสด็จเทวรูปพระคเณศลงไปลอยน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาที่สวนสันติชัยปราการ โดยวันนี้มีผู้ที่ศรัทธาให้ความสนใจมาร่วมงานแห่เป็นจำนวนมาก สร้างความครึกครื้นให้กับงานได้เป็นอย่างมาก จนกระทั่งเวลาประมาณ ๑๔.๐๐ น. จึงเริ่มเคลื่อนขบวนไปยังจุดหมายปลายทาง ซึ่งระหว่างทางที่เคลื่อนขบวนแห่มีการร้องเพลงและบรรเลงปีกลองกรอบการไปอย่างสนุกสนาน สมกับเป็นเทศกาลแห่งความสุขที่ผู้ศรัทธาในองค์พระคเณศได้ร่วมกันจัดขึ้น
.
.
.
.
(ขบวนแห่องค์พระคเณศ กับความศรัทธาของคลื่นมหาชนที่มาร่วมส่งเสด็จองค์พระคเณศ)
.
.
(เทวรูปพระทัคฑูเศฐจำลอง ที่ประดิษฐานอยู่บนรถแห่)
.
.
(อีกหนึ่งสีสันที่ช่วยสร้างความครึกครื้นให้กับขบวนแห่)

เมื่อขบวนแห่มาถึงบริเวณหน้าท่าเรือพระอาทิตย์ คณะผู้จัดงานจึงได้อัญเชิญเทวรูปพระคเณศลงจากรถแห่ เพื่อเชิญไปขึ้นประดิษฐานบนเรือสำหรับนำไปส่งเสด็จลงน้ำที่กลางแม่น้ำเจ้าพระยา ในส่วนของผู้ที่มาร่วมงานต่างมุ่งหน้าไปยังริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยาที่สนสันติชัยปราการ เพื่อรอเฝ้าชมการส่งเสด็จพระคเณศที่กลางแม่น้ำ
.

.
(ขบวนแห่พระคเณศ)
.

.
(ท่านบัณฑิตลลิต โมหัน วยาส นำขบวนผู้ศรัทธามุ่งหน้ายังท่าน้ำพระอาทิตย์)
.

.
(ตามด้วยขบวนปี่ กลอง และคณะผู้ศรัทธา)
.

.

.
.
(อัญเชิญเทวรูปพระคเณศเข้ามายังท่าน้ำพระอาทิตย์)

น้องคิวอัพรูปเร็วทันใจจริงๆ แล้วจะรอชมภาพงานของวันนี้นะครับ

.
(อัญเชิญเทวรูปพระคเณศขึ้นประดิษฐานบนเรือ)
.

.
(เรือแล่นออกจากท่าน้ำ มุ่งหน้าไปยังกลางแม่น้ำเจ้าพระยา)
.

.
(ผู้ที่ศรัทธามาร่วมส่งเสด็จพระคเณศที่ริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา บริเวณสวนสันติชัยปราการ)
.

.
.
(มีการโยงสายสิญจน์จากเรือเข้ามายังริมฝั่งแม่น้ำเพื่อให้ประชานร่วมกันเชิญเทวรูปพระคเณศลงน้ำ)

ในระหว่างที่ประกอบพิธีอัญเชิญพระคเณศลงน้ำ ได้เกิดฝนตกลงมาเป็นระยะๆ แต่นั่นก็มิได้เป็นอุปสรรคต่อการประกอบพิธีแต่อย่างใด เพราะทุกคนยังคงมุ่งมั่นส่งใจไปร่วมส่งเสด็จพระคเณศ ที่ขณะนี้ประดิษฐานอยู่บนเรือกลางแม่น้ำเจ้าพระยา โดยเมื่อถึงเวลาอันสมควร ท่านบัณฑิตลลิต โมหัน วยาสได้ประกอบพิธีบูชาพระคเณศ พร้อมทั้งเปลื้องเครื่องทรงต่างๆออก แล้วจึงอัญเชิญเทวรูปลงยังเรือของกรมเจ้าท่า ก่อนที่จะส่งเสด็จลงไปในน้ำ ท่ามกลางเสียงโห่ร้อง และเปล่งคำสรรเสริญองค์พระคเณศของบรรดาผู้ที่ศรัทธาตลอดเวลา
.
.
.
.
.
(ท่านบัณฑิตลลิต โมหัน วยาส พร้อมผู้ศรัทธาร่วมกันประกอบพิธีบูชาพระคเณศก่อนอัญเชิญลงส่งเสด็จในแม่น้ำเจ้าพระยา)
.

.
(เรือที่ประดิษฐานเทวรูปพระคเณศแล่นออกไปยังกลางแม่น้ำเจ้าพระยา)

.
[/COLOR]

.

.
(อัญเชิญเทวรูปพระคเณศส่งเสด็จลงในแม่น้ำเจ้าพระยา)
.

.
(เทวรูปพระคเณศถูกอัญเชิญลงในแม่น้ำเจ้าพระยาเรียบร้อยแล้ว)
.
.
.
                เสร็จเรียบร้อยแล้วนะครับสำหรับภาพบรรยากาศทั้งสองวันของงานมหามงคลพิธี คเณศจตุรถี ๒๕๕๓ (ระหว่างวันที่ ๑๘ - ๑๙ ก.ย. ๒๕๕๓) ณ โบสถ์เทพมณเฑียร กรุงเทพฯ โอกาสนี้ผมขอขอบคุณ คุณพิทักษ์ เว็บมาสเตอร์สยามคเณศ  พี่หริทาส รวมทั้งทีมงานผู้จัดงานทุกท่าน ที่ช่วยให้ความรู้ คำแนะนำ และอำนวยความสะดวกในการปฏิบัติงานของนายอักษรชนนีเป็นอย่างดีนะครับ ขอขอบคุณจากใจจริงครับ....
.
ด้วยจิตคารวะ
.

Quote from: หริทาส on September 19, 2010, 17:57:06
น้องคิวอัพรูปเร็วทันใจจริงๆ แล้วจะรอชมภาพงานของวันนี้นะครับ

อัพภาพงานครบหมดทั้งสองวันแล้วนะครับพี่ (เมื่อวานกับวันนี้)

ดูพี่ตุลน่าจะเป็นหนึ่งในทีมงานที่เหนื่อยมากๆ เพราะไหนจะเป็นทั้งพิธีกรในพิธีบูชา ไหนจะเป็นคนตีกลองในขบวนแห่ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคร๊าบบพี่ ^_^

(รวมทั้งเป็นกำลังใจให้ผู้จัดงานทุกๆท่านนะครับ ขอบคุณที่จัดงานดีๆแบบนี้ให้พวกเราที่ศรัทธาในองค์พระเป็นเจ้าได้ร่วมบุญกันนะครับ)

ขอบคุณครับ ..
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..

ผมล่ะเสียดายท่ี่ไม่ได้ไปวันส่งเสด็จ ไปแค่วันที่ 18 วันเดียวเอง

ขอบพระคุณภาพสวยๆแลพข้อมูลดีดีจากคุณอักษรชนนีนะคะ
ขอพระศรีคเณศอำนวยพรค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

Quote from: อักษรชนนี on September 19, 2010, 18:31:49
Quote from: หริทาส on September 19, 2010, 17:57:06

อัพภาพงานครบหมดทั้งสองวันแล้วนะครับพี่ (เมื่อวานกับวันนี้)

ดูพี่ตุลน่าจะเป็นหนึ่งในทีมงานที่เหนื่อยมากๆ เพราะไหนจะเป็นทั้งพิธีกรในพิธีบูชา ไหนจะเป็นคนตีกลองในขบวนแห่ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคร๊าบบพี่ ^_^

(รวมทั้งเป็นกำลังใจให้ผู้จัดงานทุกๆท่านนะครับ ขอบคุณที่จัดงานดีๆแบบนี้ให้พวกเราที่ศรัทธาในองค์พระเป็นเจ้าได้ร่วมบุญกันนะครับ)

พี่คงไม่เหนื่อยเท่า เพื่อนๆน้องๆที่ทำงานเบื้องหลังครับ
ยังไงก็ขอบคุณคิวด้วยนะครับที่ให้เกียรติมางานทั้งของที่ภาควิชาปรัชญาและของเทพมณเฑียร
ทำให้งานของเราได้เผยแพร่ออกไปในโลกไซเบอร์

ปีหน้าเจอกันใหม่ในงานคเณศจตุรถีนะครับ

ขอคุณสำหรับภาพบรรยากาศที่เต็มไปด้วยความศักดิ์สิทธิ์ครับพี่คิว 
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

วันนั้นไปร่วมงานที่วัดเทพมณเฑียร เจอคิวแต่ไม่ได้ทักทายเห็นกำลังยุ่งกับการถ่ายรูปอยู่ ขอโทษด้วยนะครับ

เล้ววันนั้นอยู่ถึง 4 - 5 โมงเย็นก็ต้องกลับก่อน เพราะต้องรีบไปซื้อข้าวของเตรียมจัดทำซุ้มวันงานของวัดแขกสีลม เลยไม่ได้อยู่จนเลิกงาน

ได้เจอกับทีมงานสยามคเณศ และคุณตุล (หริทาส) ตัวเป็นๆ เท่านั้นเองวันนั้น
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

Quote from: กาลปุตรา on September 20, 2010, 16:31:11
วันนั้นไปร่วมงานที่วัดเทพมณเฑียร เจอคิวแต่ไม่ได้ทักทายเห็นกำลังยุ่งกับการถ่ายรูปอยู่ ขอโทษด้วยนะครับ

เล้ววันนั้นอยู่ถึง 4 - 5 โมงเย็นก็ต้องกลับก่อน เพราะต้องรีบไปซื้อข้าวของเตรียมจัดทำซุ้มวันงานของวัดแขกสีลม เลยไม่ได้อยู่จนเลิกงาน

ได้เจอกับทีมงานสยามคเณศ และคุณตุล (หริทาส) ตัวเป็นๆ เท่านั้นเองวันนั้น

ได้เจออาจารย์แหนม(กาลปุตรา)แป๊บเดียว ยังไม่ค่อยได้คุยกันเลย
ขอบคุณมากสำหรับ ผ้ายันตร์นะครับ

Quote from: กาลปุตรา on September 20, 2010, 16:31:11

เสียดายที่ไม่ได้พูดคุยทักทายคุณกาลปุตรา ไว้เดี๋ยวงานแห่วัดแขกจะแวะไปทักทายที่ซุ้มนะครับ

(ตั้งซุ้มอยู่ตรงไหนรบกวนส่งข่าวมาด้วยนะครับ จะไปถูก อิอิ)

ไปก่อนหน้าอารตีตอนเย็นแปปเดียวเองค่ะ เห็นพี่คิวถ่ายรูปอยู่เลย แต่ไม่ได้เข้าไปทัก...

ดิฉันยืนอยู่แถวๆรูปวาดพระพิฆเนศนะค่ะ...คนเยอะได้อีก...

พี่ตุลก็ร้องเพลงได้....จะใช้คำนี้ได้มั้ยค่ะ ?...."มันส์" ค่ะ

ได้ขึ้นไปถวายผ้าสไบให้พระพิฆเนศองค์ของวัดด้วย..(ถ้าใครไปแล้วเห็นท่านห่มสีฟ้านั่นแหละค่ะของดิฉัน)

Quote from: ۞ Musika ۞ on September 21, 2010, 17:41:18
ไปก่อนหน้าอารตีตอนเย็นแปปเดียวเองค่ะ เห็นพี่คิวถ่ายรูปอยู่เลย แต่ไม่ได้เข้าไปทัก...

ดิฉันยืนอยู่แถวๆรูปวาดพระพิฆเนศนะค่ะ...คนเยอะได้อีก...

พี่ตุลก็ร้องเพลงได้....จะใช้คำนี้ได้มั้ยค่ะ ?...."มันส์" ค่ะ

ได้ขึ้นไปถวายผ้าสไบให้พระพิฆเนศองค์ของวัดด้วย..(ถ้าใครไปแล้วเห็นท่านห่มสีฟ้านั่นแหละค่ะของดิฉัน)

5555 เพลงที่ว่าร้องมันส์ อันที่เป็นเนื้อร้องภาษาไทยพี่แต่งเองนะครับ เอาไว้ใช้ที่ศิลปากร พอดีท่านบัณฑิตเห้นว่ามันส์ดีเลยให้เอามาใช้ที่เทพมณเฑียรด้วย

ภาพนี้  ปางทักทุเศฐ  ที่มีทรัพย์สินบริบูรณ์

ความหมายของภาพ  เเละเเรงบรรดาลใจ

งวงที่ม้วยขึ้นหมายถึงการดูดทรัพย์สินสิ่งมีค่า  ปลายงวงชี้ขึ้นไปยังดอกบัวสีขาว  บัวขาวหมายถึงความดี  ที่บริสุทธิ์เหนือดอกบัวขาว
มีรูปพระศิวะกับพระเเม่หันมองมายังพระพิฆเนศ  เหมือนภาพบิดามารดาที่เกิดจากความคิดถึง 

เเละทรัพย์ที่ได้หมายถึงสิ่งใดที่ได้มาควรถึงเเก่บิดามารดาก่อน   เมื่อภาพความคิดถึงปากฏขึ้นทำให้นึกถึงพระศิวะ จึงเเทน
พลังงานเเละความรู้สึกที่มีต่อพระศิวะด้วยทรงผมที่มวยขึ้นเหมือนบิดาคือ  ขวัญ คือผู้ให้จิตวิญญาณ  เเละเเทนไออุ่น  ของพระศิวะ   
อ้อมเเขนที่โอบอุ้มด้วยผ้าลายเสือที่คาดผ่านเอว   เขียนภาพนี้ด้วย  ผงเจิมสีเเดง   โดยลงพื้นสีน้ำเงิน  เเละใช้ผงเจิมจากงานนวราตรีที่เก็บไว้

ทาที่ภาพส่วนผิวกายทั้งหมด  เพื่อสื่อถึงพระเเม่  ซึ่งเเม่คือผู้ให้กระดูกเเละร่างกาย  บิดาคือผู้ให้จิตวิญญาณ   เเละบิดามารดาคือสิ่งที่มาค่าที่สุด
ความดีมีค่าสูงส่ง 

มืออีกข้างนึงถือ  ธนูต้นอ้อย  หมายถึงความรัก   ความรักทำให้เกิดพลังกำลังใจที่เข้มเเข็ง  เเละความรักนี้สามรถทำให้ฝ่าฟัน

ข้ามผ่านอุปสรรคนานาไปได้   

มือนึงถือ  ถ้าวยอัญมนี  หมายถึงทรัพยที่มีราคา  ถ้ายอัญมนี  ตะเเคงยื่นมาเเละอีกมือประทานพรโน้มลง  หมายถึง
การมีเเล้วเเบ่งปัน   คล้ายกับเชื้อเชิญว่า  ท่านพร้อมจะให้น่ะ  ไม่หวงด้วยมีอีกเยอะ
เพราะสายตาของท่านมองรอบทิศทางไม่ว่าจะหันมองนั่งมุมไหน  จะได้จ่ะเอ๋  กับท่าน  เหมือนท่านรู้จักเราทุกคนเเต่

ส่วนหีบสมบัติที่ท่านนั่งหายถึงการมีกินมีใช้มีเก็บ 

หนู  หมายถึงบริวาร  หนูเเขวนมาลัยที่ข้อเท้า  สองขดโยงเป็นเครื่องหมายบเลข 8  นอนตะเเคง  เป็นเครื่องหมายอินฟินิตี้ 
คือค่าที่มีไม่สิ้นสุด  ประเมินค่า  หาค่าไม่ได้  หายถึง  บริวารที่ทำงานด้วยความเต็มใจเป็นผู้ติดตามที่ดี
เป็นทรัพย์ที่มีค่าอย่างนึงอันประเมินค่าไม่ได้

หวังว่าไม่ช้าไป  ที่มีโอกาศบรรยายให้ผู้ที่ชื่นชมผลงานได้รับทราบเเละเข้าใจถึงเเรงบรรดาลใจ  เเละความหมาย

ลงชื่อ

สีมาลา
(เสือร้องไห้)
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

-ขอบพระคุณสำหรับภาพบรรยากาศในงานค่ะ

เสียดายไปไม่ทันพิธี ไม่ได้ชมรูปของน้องเสือด้วย

แต่ตอนนี้ได้ชมแระ งามๆๆๆจ้า ขอบคุณมากๆนะคะ

เห็นเราบนเรือด้วย  วู้ว ๆ +++   ได้ออกสื่อ
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]โอม...ตวะเม ตวะมาตา จะ บิตา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ พันธุศจะ สะขา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ วิทะยา ทรวิณัม ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ สรวัม มะมะ เทวะ เทวะ [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

้่่่้่ขอพระพิฆเนศวรอวยพรแก่ทุกคนนะครับ
โอม ศรี คเณ ศายะ นะ มะ ฮา