Loader

เเท่นบูชาพระเเม่กาลี

Started by hipeck, September 20, 2010, 18:22:58

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ภาพนี้เทวรูปยังไม่ผ่านพิธีเทวาภิเษก เเละยังไม่ทำพิธีประดิษฐาน ซึ่งภาพนี้สามารถเห็นองค์เทวรูปได้ชัดเจนทั้งองค์

ภาพนี้เทวรูปผ่านพิธีเทวาภิเษกเเละประดิษฐานเพื่อการบูชาอย่างสมบูรณ์เเล้ว

งามจังครับ ขอบคุณที่นำภาพมาให้ได้ร่วมชื่นชมความศรัทธาของคุณ hipeck นะครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

พี่คัรบสวยอะครับชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆจัดมนฑลสวยครับสะอาด นี่ก็ใกล้วันมหากาลีบูชาแล้วด้วยครับผมยังอยากได้องค์เจ้าแม่กาลีเลยครับชอบมากเลยครับพี่

สวยงามมากคราฟ พระเเม่ดุดี..หุหุ

น่าเกรงขามมากๆ..
[HIGHLIGHT=#ffffff]                      [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]                           น้อมบูชามหาเทพ มหาเทวี[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#f2dcdb]สวยงาม มากมาก เลย คราฟ[/HIGHLIGHT]

สวยจังครับ สีสัน แดง ดีจริงๆ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามามาชื่นชมเเละเเสดงความคิดเห็นนะครับ

Quote from: คุณ บาส on September 21, 2010, 15:26:59

ต่อไปจะเเดงกว่านี้เพราะกระถางธูปกับเชิงเทียนทองไปหน่อย สักพักคงเปลี่ยนให้เป้นสีดำให้เข้าชุด เเล้วจะเเดงๆดำๆอลังกว่านี้ครับ555

Quote from: hipeck on September 21, 2010, 15:57:43
Quote from: คุณ บาส on September 21, 2010, 15:26:59

ต่อไปจะเเดงกว่านี้เพราะกระถางธูปกับเชิงเทียนทองไปหน่อย สักพักคงเปลี่ยนให้เป้นสีดำให้เข้าชุด เเล้วจะเเดงๆดำๆอลังกว่านี้ครับ555

อย่างนี้นี่เอง ตอนแรกผมก็งงอยู่เหมือนกันว่าทำไม่กระถางถูปกับเชิงเทียนเป็นสีทอง

เจ้าแม่กาลี สำหรับชาวศาสนาอื่นๆ อาจมองว่าเจ้าแม่กาลีน่ากลัว สำหรับศาสนิกชาวฮินดู มองว่าเจ้าแม่กาลีคือเทพเเห่งสันติสุข

การบูชาเจ้าแม่กาลี นิยมถวายของสีแดงต่างๆ เพราะตำนานเจ้าแม่กาลีปราบอสูรแล้วดูดกินเลือดอสูรจนหมด จนกระโดดโลดเต้น

ด้วยความดีใจ จึงทำให้สวรรค์และโลกมนุษย์สะเทือน ร้อนไปถึงพระศิวะ จึงทรงเสด็จมาบรรทมรองรับ คราใดที่เจ้าแม่กาลีดีใจแล้ว

กระโดดโลดเต้น ก็จะทรงยับยั้งพระทัยเพราะเห็นแก่พระสวามีเจ้า คือ พระศิวะนั้นเอง ..

การประดิษฐานเทวรูปเจ้าแม่กาลี เชื่อว่าจะสามารถลบล้างอาถรรพ์ มนต์ดำ ไสยศาสตร์ทุกชนิดได้

ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..

ขอบคุณ คุณคริสตังไทย ที่กรุณาเข้ามาให้ข้อมูลเกี่ยวเเก่พระเเม่กาลี ผมเองเมื่อก่อนก็เคยรู้สึกหวาดกลัวพระเเม่กาลีเหมือนกัน กลัวจนไม่กล้าบูชาท่านไม่กล้ามองเทวรูปของท่าน เเต่พอเวลาผ่านไปก็เข้าใจชีวิตมากขึ้น จริงๆเเล้วในสังคมเรามีคนที่น่ากลัวกว่ามาก บางคนหน้าตาดีเเต่เบื้องหลังจิตใจกลับต่ำทรามก็เยอะ เเต่เเม้พระเเม่กาลีท่านมีบุลิกลักษณะภายนอกน่ากลัวก็จริง เเต่ก็น่ากลัวเเค่เมื่อเเรกเห็นเท่านั้น ท่านไม่เคยให้ร้ายหรือทำลายคนดีๆ ท่านมีเเต่จะช่วยเหลือประหนึ่งเเม่ช่วยลูก สำหรับผู้บูชาท่านที่เป็นคนดีท่านจะช่วยเต็มที่เเละท่านเป็นเทพที่เปิดเผย จริงใจ ตรงไปตรงมา กล้าได้กล้าเสีย ใจนักเลง เด็ดขาด ไม่ปากว่าตาขยิบ ไม่เล่นลับหลังใคร เพราะฉะันั้นคนที่บูชาท่านควรทำตัวให้สอดคล้องกับสิ่งที่ท่านมีเเละท่านป็น คือ ซื่อสัตย์ จริงใจ กล้าหาญ เเละตรงไปตรงมา ดำรงตนโดยไม่เบียดเบียนผู้อื่นให้ได้รับความเดือดร้อน ท่านจะโปรดบุคคลผู้นั้นมาก พระเเม่กาลีจะไม่น่ากลัวสำหรับคนดีๆเลย เเต่ถ้าผู้บูชาท่านกลับทำตัวชั่วร้ายเสียเอง ท่านจะทำลายบุคคลผู้นั้นโดยไม่ละเว้นเช่นกัน

Quote from: คริสตังไทย on September 24, 2010, 00:03:48
เจ้าแม่กาลี สำหรับชาวศาสนาอื่นๆ อาจมองว่าเจ้าแม่กาลีน่ากลัว สำหรับศาสนิกชาวฮินดู มองว่าเจ้าแม่กาลีคือเทพเเห่งสันติสุข

การบูชาเจ้าแม่กาลี นิยมถวายของสีแดงต่างๆ เพราะตำนานเจ้าแม่กาลีปราบอสูรแล้วดูดกินเลือดอสูรจนหมด จนกระโดดโลดเต้น

ด้วยความดีใจ จึงทำให้สวรรค์และโลกมนุษย์สะเทือน ร้อนไปถึงพระศิวะ จึงทรงเสด็จมาบรรทมรองรับ คราใดที่เจ้าแม่กาลีดีใจแล้ว

กระโดดโลดเต้น ก็จะทรงยับยั้งพระทัยเพราะเห็นแก่พระสวามีเจ้า คือ พระศิวะนั้นเอง ..

การประดิษฐานเทวรูปเจ้าแม่กาลี เชื่อว่าจะสามารถลบล้างอาถรรพ์ มนต์ดำ ไสยศาสตร์ทุกชนิดได้

ใช่ครับพี่เป๊ก  ตอนแรกผมชอบมากเลยพระแม่กาลีมาที่ 1 เลยละครับไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกันมันชอบ แต่พอรู้การอธิบายถึงพระแม่โดยบุคคลผู้รู้ท่านหนึ่งผมถึงกับคิดมากวิตกกังวลและด้วยวัยยังน้อยน้อยทำไรไม่ถูกไม่รู้จะทำไงเพราะเชื่อตามที่ท่านได้อธิบายมากคือเชื่อทุกอย่างที่ท่านบอกถึงกับเก็บพระแม่ท่านเลย แต่จิตใจก็ยังนึกพระแม่กาลีอยู่ แล้วก็ข่มใจไม่ให้นึกถึงทำอย่างนี้อยู่นานเหมือนกันครับ  แล้วมีวันนึงถึงกลับร้องไห้ออกมาเลยปล่อยมาเต็มที่จากการได้รับคำแนะนำจากท่านก็ได้ไปขอขมาท่านที่วัด แล้วก็บูชาพระแม่ใหม่ ก็รู้สึกว่าตัวเองผิดมากๆT-T

เรียนคุณthiti การที่คุณได้ท่านมาบูชาล้วนเป็นวาสนาเเล้ว ตามหลักพุทธศาสนาก็ว่าเป็นบุพกรรมระหว่างคุณกับเทพ คุณเึคยกราบไหว้ท่านมาเเล้วในอดีตชาติ พอชาตินี้คุณก็รู้จักพระองค์ท่านนึกอยากบูชา ศรัทธาอย่างไม่มีเหตุผลอะไรมาอธิบายได้ เเละความศรัทธานั้นคุณไม่ได้รับการยัดเยียดความศรัทธานั้นมาจากใคร คุณยินดีจะบูชาท่านเอง พระเเม่กาลีท่านก็ตามมาปกป้องคุ้มครองคุณ อย่างที่บอกว่าจริงๆเเล้วไม่ว่าเทพองค์ไหนไม่มีองค์ไหนน่ากลัว องค์เทพไม่เคยให้ร้ายทำลายใครมีเเต่จะช่วยเหลือผู้บูชา เพราะฉะนั้นคุณสบายใจได้เเละขอเป็นกำลัีงใจให้คุณได้บูชาท่านในหนทางที่ถูกต้องเหมาัะสมนะครับ คุณจะได้ไม่วิตกกังวลเหมือนเเรกตอนอีก

Quote from: thiti on September 24, 2010, 21:24:18
ใช่ครับพี่เป๊ก  ตอนแรกผมชอบมากเลยพระแม่กาลีมาที่ 1 เลยละครับไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกันมันชอบ แต่พอรู้การอธิบายถึงพระแม่โดยบุคคลผู้รู้ท่านหนึ่งผมถึงกับคิดมากวิตกกังวลและด้วยวัยยังน้อยน้อยทำไรไม่ถูกไม่รู้จะทำไงเพราะเชื่อตามที่ท่านได้อธิบายมากคือเชื่อทุกอย่างที่ท่านบอกถึงกับเก็บพระแม่ท่านเลย แต่จิตใจก็ยังนึกพระแม่กาลีอยู่ แล้วก็ข่มใจไม่ให้นึกถึงทำอย่างนี้อยู่นานเหมือนกันครับ  แล้วมีวันนึงถึงกลับร้องไห้ออกมาเลยปล่อยมาเต็มที่จากการได้รับคำแนะนำจากท่านก็ได้ไปขอขมาท่านที่วัด แล้วก็บูชาพระแม่ใหม่ ก็รู้สึกว่าตัวเองผิดมากๆT-T

แท่นบูชาพระแม่ศรีมหากาลีของผม

สวยงามอย่างมากมายครับ

สวยงามมากคะ   
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

พระแม่มหากาลีของคุณwuttiphatสวยมากคับชอบมากเลย  เช่ามาจากไหนอะคับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ยังมีให้เช่าอยู่มั้ยคับ  อยากได้มั่งจัง
ศรัทธาองค์เทพ ศีล5ต้องเคร่งครัดไม่ใช่ปฏิบัติเพียงบางข้อ และบุญต้องทำอย่างสมำเสมอ และเลี่ยงการทำบาป ต้องทำแบบนี้เป็นประจำ ไม่ใช่แค่ไหว้เช้า ไหว้เย็น แต่ไม่มีศีล บุญไม่ทำทำแต่บาป อย่างนี้ไม่เรียก ว่ามนุษย์ที่ศรัทธาเทพ แต่เรียกตัวอะไรไม่รู้  เพราะมนุษย์คือผู้มีศีล

หวัดดีคับ คุณ Genk Genk พระแม่ศรีมหากาลี่ที่บ้านนะเป็นงานไทย(ซิริก้า) คับ แต่ว่าเป็นงานไทยที่ค่อนข้างละเอียดนิดหนึงบูชามา 28ปีละ แต่ของใหม่ก้อมีนะคับ แต่ว่างานจะไม่ค่อยเหมือนเท่าไหร่ อย่างที่บ้านนี้เพื่อนๆบางท่านที่มาคุยกันใน Hindu meeting เคยมาบ้านผมบอกว่าเหมือนทำจากเทียนเลยผิวดูเนียนเงา ก้อลองดูตามร้านดูนะคับ ไม่แน่ใจว่ามีอีกหรือป่าว

เยี่ยมมมมมมมมมมมมมมมมมชอบบบบบบบบบ

แน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน๊...

พระแม่คุณ งามจังเลยครับผม

หิ้งสวยครับ^^
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

เเหม ชมว่าสวยไม่รู้เเท่นไหนเป็นเเท่นไหน -*- อิอิ

จริงๆอยากเห็นเเท่นบูชาพระเเม่กาลีของเพื่อนๆชาวฮินดูมิตติ้งบ้า่งนะครับ
ถ้าไม่ลำบากลงรูปเเท่นบูชาได้เลยนะครับ จะเ้ข้ามาชม

คือว่าปี้นี้จะไปตั้งโต๊ะบูชาพระแม่ที่งานวัดแขก อยากจะทราบเกี่ยวกับของที่ต้องใช้บูชาต้องมีอะไรบ้าง พี่น้อง เพื่อนคนไหนทราบช่วยบอกด้วยได้ไหมค่ะ

เพราะไม่เคยไปตั้งมาเลยปีนี้เป็นปีแรกค่ะ

และไครมีเวลาว่างที่จะมานุ่งผ้าไห้พระแม่ที่ห้องได้ไหมค่ะ

ขอโทษนะค่ะที่รบกวนเยอะ

ขอบคุณค่ะ

ลูกพระแม่มหากาลี
โอม เจมาตากาลี

ตอบคุณพัชชา
การจัดโต๊ะรับพระแม่ในงานประจำปีวัดพระศรีมหาอุมาเทวีนั้น ของที่ต้องเตรียมโดยปกติก้อมีของบูชา เช่นผลไม้ มะพร้าวแก่ ใบพลู การบูร พวงมาลัย จัดใส่ถาด แล้วรอขบวนขององค์พระและคนทรงมา และถวาย โดยส่งให้เจ้าหน้าที่ประจำขบวนนำไปบูชาให้ ส่วนจะจัดให้สวยงามอย่างใดนั้นขึ้นอยู่แต่ความต้องการของแต่ละบุคคล

ขอขอบคุณคุณwutthiphat

แล้จะต้องจัดกี่ถาดค่ะ
โอม เจมาตากาลี

ก้อต้องรอทางวัดพระศรีมหาอุมาเทวีแจ้งประกาศว่ามีกี่ขบวนอ่ะคับ ก้อจัดถาดตามนั้น