ตุลาคม 28, 2020, 13:35:54
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  เเท่นบูชาพระเเม่กาลี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: เเท่นบูชาพระเเม่กาลี  (อ่าน 12172 ครั้ง)
hipeck
จาตุมหาราชิกา
*

« เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 18:22:58 »

ภาพนี้เทวรูปยังไม่ผ่านพิธีเทวาภิเษก เเละยังไม่ทำพิธีประดิษฐาน ซึ่งภาพนี้สามารถเห็นองค์เทวรูปได้ชัดเจนทั้งองค์

ภาพนี้เทวรูปผ่านพิธีเทวาภิเษกเเละประดิษฐานเพื่อการบูชาอย่างสมบูรณ์เเล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2010, 22:22:43 โดย hipeck » บันทึกการเข้า
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 18:28:25 »

งามจังครับ ขอบคุณที่นำภาพมาให้ได้ร่วมชื่นชมความศรัทธาของคุณ hipeck นะครับ

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
thiti
ดุสิต
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 20:50:34 »

พี่คัรบสวยอะครับชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆจัดมนฑลสวยครับสะอาด นี่ก็ใกล้วันมหากาลีบูชาแล้วด้วยครับผมยังอยากได้องค์เจ้าแม่กาลีเลยครับชอบมากเลยครับพี่
มหาศักติ
ยามา
*

มหาศักติ

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:44:13 »

สวยงามมากคราฟ พระเเม่ดุดี..หุหุ

น่าเกรงขามมากๆ..

น้อมบูชามหาเทพ มหาเทวี
SriMahaLakshmi
ดาวดึงส์
*

bestz81@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 12:09:06 »

สวยงาม มากมาก เลย คราฟ
คุณ บาส
เวหัปผลา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:26:59 »

สวยจังครับ สีสัน แดง ดีจริงๆ
hipeck
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:55:05 »

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามามาชื่นชมเเละเเสดงความคิดเห็นนะครับ
hipeck
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:57:43 »

ต่อไปจะเเดงกว่านี้เพราะกระถางธูปกับเชิงเทียนทองไปหน่อย สักพักคงเปลี่ยนให้เป้นสีดำให้เข้าชุด เเล้วจะเเดงๆดำๆอลังกว่านี้ครับ555
คุณ บาส
เวหัปผลา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 16:00:55 »

ต่อไปจะเเดงกว่านี้เพราะกระถางธูปกับเชิงเทียนทองไปหน่อย สักพักคงเปลี่ยนให้เป้นสีดำให้เข้าชุด เเล้วจะเเดงๆดำๆอลังกว่านี้ครับ555

อย่างนี้นี่เอง ตอนแรกผมก็งงอยู่เหมือนกันว่าทำไม่กระถางถูปกับเชิงเทียนเป็นสีทอง
คริสตังไทย
ยามา
*

ข้าแต่นักบุญยอแซฟ ช่วยวิงวอนเทอญ

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 00:03:48 »

เจ้าแม่กาลี สำหรับชาวศาสนาอื่นๆ อาจมองว่าเจ้าแม่กาลีน่ากลัว สำหรับศาสนิกชาวฮินดู มองว่าเจ้าแม่กาลีคือเทพเเห่งสันติสุข

การบูชาเจ้าแม่กาลี นิยมถวายของสีแดงต่างๆ เพราะตำนานเจ้าแม่กาลีปราบอสูรแล้วดูดกินเลือดอสูรจนหมด จนกระโดดโลดเต้น

ด้วยความดีใจ จึงทำให้สวรรค์และโลกมนุษย์สะเทือน ร้อนไปถึงพระศิวะ จึงทรงเสด็จมาบรรทมรองรับ คราใดที่เจ้าแม่กาลีดีใจแล้ว

กระโดดโลดเต้น ก็จะทรงยับยั้งพระทัยเพราะเห็นแก่พระสวามีเจ้า คือ พระศิวะนั้นเอง ..

การประดิษฐานเทวรูปเจ้าแม่กาลี เชื่อว่าจะสามารถลบล้างอาถรรพ์ มนต์ดำ ไสยศาสตร์ทุกชนิดได้

ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..
hipeck
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 00:31:44 »

ขอบคุณ คุณคริสตังไทย ที่กรุณาเข้ามาให้ข้อมูลเกี่ยวเเก่พระเเม่กาลี ผมเองเมื่อก่อนก็เคยรู้สึกหวาดกลัวพระเเม่กาลีเหมือนกัน กลัวจนไม่กล้าบูชาท่านไม่กล้ามองเทวรูปของท่าน เเต่พอเวลาผ่านไปก็เข้าใจชีวิตมากขึ้น จริงๆเเล้วในสังคมเรามีคนที่น่ากลัวกว่ามาก บางคนหน้าตาดีเเต่เบื้องหลังจิตใจกลับต่ำทรามก็เยอะ เเต่เเม้พระเเม่กาลีท่านมีบุลิกลักษณะภายนอกน่ากลัวก็จริง เเต่ก็น่ากลัวเเค่เมื่อเเรกเห็นเท่านั้น ท่านไม่เคยให้ร้ายหรือทำลายคนดีๆ ท่านมีเเต่จะช่วยเหลือประหนึ่งเเม่ช่วยลูก สำหรับผู้บูชาท่านที่เป็นคนดีท่านจะช่วยเต็มที่เเละท่านเป็นเทพที่เปิดเผย จริงใจ ตรงไปตรงมา กล้าได้กล้าเสีย ใจนักเลง เด็ดขาด ไม่ปากว่าตาขยิบ ไม่เล่นลับหลังใคร เพราะฉะันั้นคนที่บูชาท่านควรทำตัวให้สอดคล้องกับสิ่งที่ท่านมีเเละท่านป็น คือ ซื่อสัตย์ จริงใจ กล้าหาญ เเละตรงไปตรงมา ดำรงตนโดยไม่เบียดเบียนผู้อื่นให้ได้รับความเดือดร้อน ท่านจะโปรดบุคคลผู้นั้นมาก พระเเม่กาลีจะไม่น่ากลัวสำหรับคนดีๆเลย เเต่ถ้าผู้บูชาท่านกลับทำตัวชั่วร้ายเสียเอง ท่านจะทำลายบุคคลผู้นั้นโดยไม่ละเว้นเช่นกัน

เจ้าแม่กาลี สำหรับชาวศาสนาอื่นๆ อาจมองว่าเจ้าแม่กาลีน่ากลัว สำหรับศาสนิกชาวฮินดู มองว่าเจ้าแม่กาลีคือเทพเเห่งสันติสุข

การบูชาเจ้าแม่กาลี นิยมถวายของสีแดงต่างๆ เพราะตำนานเจ้าแม่กาลีปราบอสูรแล้วดูดกินเลือดอสูรจนหมด จนกระโดดโลดเต้น

ด้วยความดีใจ จึงทำให้สวรรค์และโลกมนุษย์สะเทือน ร้อนไปถึงพระศิวะ จึงทรงเสด็จมาบรรทมรองรับ คราใดที่เจ้าแม่กาลีดีใจแล้ว

กระโดดโลดเต้น ก็จะทรงยับยั้งพระทัยเพราะเห็นแก่พระสวามีเจ้า คือ พระศิวะนั้นเอง ..

การประดิษฐานเทวรูปเจ้าแม่กาลี เชื่อว่าจะสามารถลบล้างอาถรรพ์ มนต์ดำ ไสยศาสตร์ทุกชนิดได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2010, 00:36:57 โดย hipeck » บันทึกการเข้า
thiti
ดุสิต
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 21:24:18 »

ใช่ครับพี่เป๊ก  ตอนแรกผมชอบมากเลยพระแม่กาลีมาที่ 1 เลยละครับไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกันมันชอบ แต่พอรู้การอธิบายถึงพระแม่โดยบุคคลผู้รู้ท่านหนึ่งผมถึงกับคิดมากวิตกกังวลและด้วยวัยยังน้อยน้อยทำไรไม่ถูกไม่รู้จะทำไงเพราะเชื่อตามที่ท่านได้อธิบายมากคือเชื่อทุกอย่างที่ท่านบอกถึงกับเก็บพระแม่ท่านเลย แต่จิตใจก็ยังนึกพระแม่กาลีอยู่ แล้วก็ข่มใจไม่ให้นึกถึงทำอย่างนี้อยู่นานเหมือนกันครับ  แล้วมีวันนึงถึงกลับร้องไห้ออกมาเลยปล่อยมาเต็มที่จากการได้รับคำแนะนำจากท่านก็ได้ไปขอขมาท่านที่วัด แล้วก็บูชาพระแม่ใหม่ ก็รู้สึกว่าตัวเองผิดมากๆT-T
hipeck
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 22:27:11 »

เรียนคุณthiti การที่คุณได้ท่านมาบูชาล้วนเป็นวาสนาเเล้ว ตามหลักพุทธศาสนาก็ว่าเป็นบุพกรรมระหว่างคุณกับเทพ คุณเึคยกราบไหว้ท่านมาเเล้วในอดีตชาติ พอชาตินี้คุณก็รู้จักพระองค์ท่านนึกอยากบูชา ศรัทธาอย่างไม่มีเหตุผลอะไรมาอธิบายได้ เเละความศรัทธานั้นคุณไม่ได้รับการยัดเยียดความศรัทธานั้นมาจากใคร คุณยินดีจะบูชาท่านเอง พระเเม่กาลีท่านก็ตามมาปกป้องคุ้มครองคุณ อย่างที่บอกว่าจริงๆเเล้วไม่ว่าเทพองค์ไหนไม่มีองค์ไหนน่ากลัว องค์เทพไม่เคยให้ร้ายทำลายใครมีเเต่จะช่วยเหลือผู้บูชา เพราะฉะนั้นคุณสบายใจได้เเละขอเป็นกำลัีงใจให้คุณได้บูชาท่านในหนทางที่ถูกต้องเหมาัะสมนะครับ คุณจะได้ไม่วิตกกังวลเหมือนเเรกตอนอีก

ใช่ครับพี่เป๊ก  ตอนแรกผมชอบมากเลยพระแม่กาลีมาที่ 1 เลยละครับไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกันมันชอบ แต่พอรู้การอธิบายถึงพระแม่โดยบุคคลผู้รู้ท่านหนึ่งผมถึงกับคิดมากวิตกกังวลและด้วยวัยยังน้อยน้อยทำไรไม่ถูกไม่รู้จะทำไงเพราะเชื่อตามที่ท่านได้อธิบายมากคือเชื่อทุกอย่างที่ท่านบอกถึงกับเก็บพระแม่ท่านเลย แต่จิตใจก็ยังนึกพระแม่กาลีอยู่ แล้วก็ข่มใจไม่ให้นึกถึงทำอย่างนี้อยู่นานเหมือนกันครับ  แล้วมีวันนึงถึงกลับร้องไห้ออกมาเลยปล่อยมาเต็มที่จากการได้รับคำแนะนำจากท่านก็ได้ไปขอขมาท่านที่วัด แล้วก็บูชาพระแม่ใหม่ ก็รู้สึกว่าตัวเองผิดมากๆT-T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2010, 22:31:07 โดย hipeck » บันทึกการเข้า
wutthiphat
พรหมปาริสัชชา
*

พระแม่แห่งจักรวาล

wutthiphatwow@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 07:11:38 »

แท่นบูชาพระแม่ศรีมหากาลีของผม

thiti
ดุสิต
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 21:21:47 »

ขอแจมครับ

susu
ยามา
*

su_tai@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 20:52:38 »

สวยงามอย่างมากมายครับ
เสือร้องไห้
อากิญจัญญายตน
*

ดีชั่วรู้หมด แต่กูอดไม่ได้

papakra@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 00:51:19 »

สวยงามมากคะ   

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้
genk genk
ยามา
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 03:47:15 »

พระแม่มหากาลีของคุณwuttiphatสวยมากคับชอบมากเลย  http://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/hm/d5f02ecd.gif
เเท่นบูชาพระเเม่กาลี
เช่ามาจากไหนอะคับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ยังมีให้เช่าอยู่มั้ยคับhttp://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/hm/b015.gif
เเท่นบูชาพระเเม่กาลี
  อยากได้มั่งจัง

ศรัทธาองค์เทพ ศีล5ต้องเคร่งครัดไม่ใช่ปฏิบัติเพียงบางข้อ และบุญต้องทำอย่างสมำเสมอ และเลี่ยงการทำบาป ต้องทำแบบนี้เป็นประจำ ไม่ใช่แค่ไหว้เช้า ไหว้เย็น แต่ไม่มีศีล บุญไม่ทำทำแต่บาป อย่างนี้ไม่เรียก ว่ามนุษย์ที่ศรัทธาเทพ แต่เรียกตัวอะไรไม่รู้  เพราะมนุษย์คือผู้มีศีล
wutthiphat
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 15:10:41 »

หวัดดีคับ คุณ Genk Genk พระแม่ศรีมหากาลี่ที่บ้านนะเป็นงานไทย(ซิริก้า) คับ แต่ว่าเป็นงานไทยที่ค่อนข้างละเอียดนิดหนึงบูชามา 28ปีละ แต่ของใหม่ก้อมีนะคับ แต่ว่างานจะไม่ค่อยเหมือนเท่าไหร่ อย่างที่บ้านนี้เพื่อนๆบางท่านที่มาคุยกันใน Hindu meeting เคยมาบ้านผมบอกว่าเหมือนทำจากเทียนเลยผิวดูเนียนเงา ก้อลองดูตามร้านดูนะคับ ไม่แน่ใจว่ามีอีกหรือป่าว

estee
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 15:59:12 »

เยี่ยมมมมมมมมมมมมมมมมมชอบบบบบบบบบ

แน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน๊...
น้องตองคร้าบบบ
*

นะมะปาราวตีปัตเย ฮาราอารา มหาเดว

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 11:46:40 »

พระแม่คุณ งามจังเลยครับผม

หิ้งสวยครับ^^

แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน
hipeck
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 13:48:44 »

เเหม ชมว่าสวยไม่รู้เเท่นไหนเป็นเเท่นไหน -*- อิอิ

จริงๆอยากเห็นเเท่นบูชาพระเเม่กาลีของเพื่อนๆชาวฮินดูมิตติ้งบ้า่งนะครับ
ถ้าไม่ลำบากลงรูปเเท่นบูชาได้เลยนะครับ จะเ้ข้ามาชม
patcha
ยามา
*

cascaden48@hotmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 16:10:08 »

คือว่าปี้นี้จะไปตั้งโต๊ะบูชาพระแม่ที่งานวัดแขก อยากจะทราบเกี่ยวกับของที่ต้องใช้บูชาต้องมีอะไรบ้าง พี่น้อง เพื่อนคนไหนทราบช่วยบอกด้วยได้ไหมค่ะ

เพราะไม่เคยไปตั้งมาเลยปีนี้เป็นปีแรกค่ะ

และไครมีเวลาว่างที่จะมานุ่งผ้าไห้พระแม่ที่ห้องได้ไหมค่ะ

ขอโทษนะค่ะที่รบกวนเยอะ

ขอบคุณค่ะ

ลูกพระแม่มหากาลี

โอม เจมาตากาลี
wutthiphat
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 16:46:07 »

ตอบคุณพัชชา
การจัดโต๊ะรับพระแม่ในงานประจำปีวัดพระศรีมหาอุมาเทวีนั้น ของที่ต้องเตรียมโดยปกติก้อมีของบูชา เช่นผลไม้ มะพร้าวแก่ ใบพลู การบูร พวงมาลัย จัดใส่ถาด แล้วรอขบวนขององค์พระและคนทรงมา และถวาย โดยส่งให้เจ้าหน้าที่ประจำขบวนนำไปบูชาให้ ส่วนจะจัดให้สวยงามอย่างใดนั้นขึ้นอยู่แต่ความต้องการของแต่ละบุคคล
patcha
ยามา
*

cascaden48@hotmail.com
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 16:57:31 »

ขอขอบคุณคุณwutthiphat

แล้จะต้องจัดกี่ถาดค่ะ

โอม เจมาตากาลี
wutthiphat
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 00:57:42 »

ก้อต้องรอทางวัดพระศรีมหาอุมาเทวีแจ้งประกาศว่ามีกี่ขบวนอ่ะคับ ก้อจัดถาดตามนั้น
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  เเท่นบูชาพระเเม่กาลี