Loader

อยากได้ภาพของพระแม่ธรณี

Started by Pigeon, September 21, 2010, 14:25:27

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากได้ภาพของแม่พระธรณี ในแบบฉบับอินเดียอะครับ หามาตั้งนาแร้ว ^^
-ขอบคุณล่วงหน้า

นี่ครับ ภาพพระภูเทวี หรือ ปฐวีเทวี หรือบ้านเราเรียกว่าพระธรณีครับ

พระแม่ภูเทวี เป็นพระชายาคู่พระทัยของพระวราหะ (อวตานของพระวิษณุ ที่อวตานเป็นหมูป่าครับ) แต่รูปปรากฎส่วนใหญ่ พระแม่มักจะปรากฎร่วมกับพระศรีเทวี (พระแม่ลักษมี) และพระวิษณุครับ

ส่วนด้านล่างพบเทวรูปที่พระแม่ภูเทวี ประทับเคียงข้างกับพระวราหะครับ

อย่างนี้พระแม่ธรณีก็ถือว่าเป็นอวตารแห่งพระลักษมีด้วยใช่หรือเปล่าคะ ?
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย