กันยายน 27, 2020, 23:00:23
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ห้องเทพ ที่บ้านครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องเทพ ที่บ้านครับ  (อ่าน 10334 ครั้ง)
โอม กาลี โอม
อัปปมาณาภา
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 19:52:08 »

พอดี วันนี้ มีแรงมากมายมหาศาล เลยจัดห้องใหม่ โดยแยกเทพ มาไว้อีกห้องต่างหาก เนื่องจากห้องพระ ตอนนี้เล็กไปถนัดตา

พอดี ถ่ายเมื่อสักครู่นี้เองนะครับ เลยอาจจะไม่ค่อยชัด

อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง
Prachya Nitutorn
อาภัสรา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 21:14:46 »

สวยงามมากเลยครับ

โอม ศักติ ปารา ศักติ
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 22:03:52 »

ขอบพระคุณมากครับ

นี่ผมว่า จะซื้อโต๊ะหมู่ ๙ มาตั้งเศียรใหม่

ตอนนี้ ดูแล้ว เหมือนเทพ เบียด ๆ กัน

อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง
โหราน้อย
สุทัสสีสุทธาวาส
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 00:27:03 »

สวยงามมากๆเหนือคำบรรยายครับผม  โหราน้อยขอชื่นชมจากใจจริง

ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  สุดแล้วแต่สวรรค์จะบัญชา
โหราน้อย
สุทัสสีสุทธาวาส
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 00:29:39 »

ว่าแต่เศียรครูด้านล่างสุด ไม่ทราบว่าเป็นพระองค์ใดเหรอครับ และเทวรูปองค์ด้านซ้ายมือในชั้นที่ 1 ไม่ทราบว่าท่านคือพระองค์ใดครับดูน่าเกรงขามมากๆเลย

ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  สุดแล้วแต่สวรรค์จะบัญชา
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 11:55:31 »

เศียรครูด้านล่าง อาจจะผิดแผกจากวัฒนะธรรมไทย สักหน่อยครับ

แต่ด้วยความที่ผมพูดไปแล้ว ก็บนเทวะ นั่นแหละครับ ถ้าสำเร็จ (ซึ่งตอนนั้นไม่มีวี่แววว่าจะสำเร็จได้เลย) จะทำเศียรพระแม่กาลี ขึ้น ซึ่งตอนพูดไปนั้น ก็ยังไม่คิดว่า จะมีที่ไหนทำได้บ้างไหม

จนงานสำเร็จลุล่วงไป ก็เลยต้องหาคนที่จะทำเศียรให้ครับ ก็ไม่มีใครรู้จัก เพราะคนทำเศียรครูนั้นที่ผมได้ไปตระเวนหาหลาย ๆ ที่ ก็บอกว่า ไม่เคยมีเศียรครูที่เป็นเทพฝ่ายหญิง ปัจจุบันก็จะมีเพียงชฎา แค่นั้น ก็จนแล้วจนรอด ก็ต้องไปปรึกษารุ่นพี่ที่ทำเศียร พี่ก็บอกให้หารูปมา แล้วจะทำให้

ก็ได้มาเป็นเศียรนี้แหละครับ

ส่วนเทวรูปองค์ซ้ายชั้นที่ ๑ นั้น จะบอกตรง ๆ ว่าผมเองก็ไม่ทราบชื่อ (น่าอายไหม) ตอนไปบูชามาเจ้าของเดิมก็ไม่ทราบชื่อ แต่ด้วยความที่ผมเห็นแล้วชอบ ก็เลยบูชามา

แต่หลายคนที่เคยมาเห็นก็บอกว่าน่าจะเป็นปูฤษีนารายณ์ (ผิดถูกประการใด ใครพอรู้ช่วยแจ้งผมด้วยนะครับ)

poppuri
สุภกิณหา
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 19:36:02 »

ดูแล้วน่าจะเป็นพ่อปู่ฤาษีพรหมเมศมากกว่านะคะ

โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 21:12:05 »

ดูแล้วน่าจะเป็นพ่อปู่ฤาษีพรหมเมศมากกว่านะคะ

องค์นี้ มี ๙ พักตรฺ์

ปู่ฤษีพรหมเมศ มี ๔ พักตร์ รึป่าวครับ

องค์นี้ ถือคัมภีร์ หม้อ สังข์ ถุงเงิน พระขรรค์ ไม้เท้า จักร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 17:07:46 โดย โอม กาลี โอม » บันทึกการเข้า

Cz Mhoo-sand
พรหมปาริสัชชา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 13:22:56 »

เพียงแค่ได้เหนภาพก้อขนลุกแล้วค่ะ

...........

ขลังมากๆ

พึงระลึกไว้เสมอว่า ' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 19:13:56 »

ขอบคุณครับ ว่าจะเปลี่ยนผ้าปูหิ้งใหม่ ไปแอบเห็น กระทู้ ข้าง ๆ เหมือนเป็นกำมะหยี่ สวยดี

DURGAAMMAN
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 11:11:35 »

[COLOR=#NaNNaNNaN]เทวรูป พ่อวิษณุงามมากคัฟ[/COLOR]

SHRIAMMAN
Gorgon
ดุสิต
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 16:42:13 »

อยากถามคุณเจ้าของกระทู้ว่าองค์พระแม่กาลี ขนาดของเทวรูปสูงกว้างเท่าไรหรอ แล้วเป็นเนื้องานอะไร แล้วก็เช่ามาราคาเท่าไรหรอ เราเองก็ชอบพระแม่กาลีปางนี้เหมือนกันจ้า
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 17:00:39 »

สูงประมาณ 14 นิ้ว กว้างประมาณ 12 นิ้ว เป็นงานทองเหลืองไทย (วัดราช) 10หน้า 20กร รมดำมันปู ปิดทองเครื่องทรง และอาวุธ สมัยนั้น ที่เช่ามา ราคา ประมาณ 1800-1900 ครับ

ช่วงหลัง ไม่เจอ บล็อคนี้เลยครับ ที่เจอหลัง ๆ จะเป็น 10 หน้า 10 กร ครับ

Gorgon
ดุสิต
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 20:11:07 »

ขอบคุณมากจ้าแล้วเช่ามาประมาณกี่ปีแล้วหรอ
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 09:50:22 »

อืม ราว ๆ ปี 2548 นะครับ

Gorgon
ดุสิต
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 11:52:01 »

จ้า
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ห้องเทพ ที่บ้านครับ