Loader

หิ้งบูชาที่บ้านครับเอามาให้ติชมกันด้วยนะครับ

Started by susu, September 26, 2010, 20:47:05

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับ

ขอรายงานตัว  เลยเอาหิ้งบูชาที่ห้องมาให้ติชมกันด้วยนะครับ

ทั้งหมดก็มีเท่านี้แหละครับ

ยังไงก็ช่วยติชมด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ขออนุญาตลงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

เจ้าแม่กาลีไม่ควรประดิษฐานร่วมกับเทพเจ้าองค์อื่นๆ ควรแยกประดิษฐานต่างหาก เพราะเวลาในการถวายเครื่องสังเวย เทพเจ้าองค์อื่นๆ

รับเครื่องสังเวยเป็นผลไม้ ขนมหวาน ถั่วงาต่างๆ นม ฯลฯ จะไม่มีส่วนผสมของเนื่อสัตว์ในการปรุง  ส่วนเจ้าแม่กาลี นอกจากถวายผลไม้

ขนมหวาน ถั่วงาต่างๆ ยังสามารถถวายอาหารคาวที่มีส่วนผสมของเนื้อสัตว์ได้ รวมทั้งสุรา นี้คือเหตุผลที่ควรแยกเจ้าแม่กาลีไว้ต่างหาก

ไม่ควรประดิษฐานร่วมกับเทพเจ้าองค์อื่นๆครับ ..

( เว้นแต่ผู้บูชาจะถวายแต่ผลไม้ ขนมหวาน ถั่วงา นม ฯลฯ อย่างเดียว โดยไม่มีอาหารคาว สุรา ก็น่าจะประดิษฐานร่วมกับเทพองค์อื่นๆได้ )
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..

ดูจากโต๊ะแล้ว เจ้าของกระทู้น่าจะให้พระกาลีเป็นประทาน  อืม  ลองหาโต๊ะเล็กๆมาต่อเสริมพระกาลีขึ้นไปอีกดีไหมครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

แต่โดยปกติแล้ว จขกท ถวายของคาวหรือเปล่าหละครับ ถ้าถวายผลไม้ นม ขนมปกติแล้ว ผมว่าก็น่าจะจัดบูชาร่วมกันได้นะครับ

ตั้งเป็นองค์ประธานแบบนี้แหละ

เว้นแต่จะถวายของคาวท่าน ก็ควรแยกออกมาดังคำแนะนำของ คห. ด้านบนครับ

แน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน๊...

รูปสวยมากครับ ของผมดูด้อยไปเลยอ่าส์ อิๆ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยติชมและแนะนำนะครับ