Loader

มีใครพอจะทราบบ้างคับ

Started by genk genk, September 28, 2010, 13:12:33

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ว่า SANDIKESWARAR คือใครหรือคับหรือเป็นชื่อของใครหรืออะไรหรือคับถ้าใครพอจะทราบช่วยตอบด้วยนะคับ ...ขอบคุณล่วงหน้าคับ 
ศรัทธาองค์เทพ ศีล5ต้องเคร่งครัดไม่ใช่ปฏิบัติเพียงบางข้อ และบุญต้องทำอย่างสมำเสมอ และเลี่ยงการทำบาป ต้องทำแบบนี้เป็นประจำ ไม่ใช่แค่ไหว้เช้า ไหว้เย็น แต่ไม่มีศีล บุญไม่ทำทำแต่บาป อย่างนี้ไม่เรียก ว่ามนุษย์ที่ศรัทธาเทพ แต่เรียกตัวอะไรไม่รู้  เพราะมนุษย์คือผู้มีศีล

September 28, 2010, 18:11:19 #1 Last Edit: September 30, 2010, 08:18:23 by กาลิทัส

[HIGHLIGHT=#ffff00]sandikeswarar คือภาพนี้ไง[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณ คุณmahadevaมากคับ แล้วตกลงท่านคือใครมาจากไหนหรือคับ มีใครพอจะทราบบ้างไหมครับ
ศรัทธาองค์เทพ ศีล5ต้องเคร่งครัดไม่ใช่ปฏิบัติเพียงบางข้อ และบุญต้องทำอย่างสมำเสมอ และเลี่ยงการทำบาป ต้องทำแบบนี้เป็นประจำ ไม่ใช่แค่ไหว้เช้า ไหว้เย็น แต่ไม่มีศีล บุญไม่ทำทำแต่บาป อย่างนี้ไม่เรียก ว่ามนุษย์ที่ศรัทธาเทพ แต่เรียกตัวอะไรไม่รู้  เพราะมนุษย์คือผู้มีศีล

ไม่มีใครทราบเลยหรือคับรบกวนถ้าใครพอจะทราบช่วยบอกหน่อยคับ....รอคำตอบอยู่นะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ 

September 30, 2010, 11:06:26 #4 Last Edit: September 30, 2010, 13:20:54 by กาลิทัส
จันติเกศวร เป็นสาวกแห่งพระศิวะมหาเทพครับ
ตามวัดต่างๆ ในอินเดียใต้ที่เป็นวัดของพระศิวะ จะมีเทพเจ้าองค์นี้ประดิษฐานอยู่ทุกวัดครับ
แต่ก็เป็นเทพเจ้าที่ชอบการหลับไหลเป็นพิเศษครับ ดังนั้นเวลาจะบูชาเทพเจ้าองค์นี้
ต้องทำการตบมือดังๆ ก่อน เสมือนกับเป็นการปลุกพระองค์ แล้วค่อยสวดมนต์ หรือยกมือไหว้ครับ

ภาพด้านบนเป็นภาพ พระจันติเกศวร

พระศิวะมอบพวงมาลัยให้กับพระจันติเกศวรครับ

ขอบพระคุณที่มาภาพ :

http://arunachalagrace.blogspot.com/2008/12/chandikeswara.html

ขอบคุณมากคับคุณกาลิทัส...ที่ให้ข้อมูลความรู้เป็นประโยชน์อย่างมากคับ พอดีไปเห็นเทวรูปขององค์ท่านเลยอยากทราบว่าท่านเป็นใคร มาจากไหน เผื่อท่านน่าสนใจจะได้เชิญมาบูชา แล้วตามปกติแล้วท่านบูชาในบ้านเรือนได้ไหมคับ  หรือบูชาได้แต่ในโบสถ์อย่างเดียวคับ..  ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะคับ

เกินกำลังผมจะรู้ เลยสายตรงไปหามาม๊าที่ทมิฬนาดูครับ

อย่าเข้าใจผิดผมไม่ใช่คนทมิฬนะครับ เพียงแต่เป็นแม่ของเพื่อนชาวทมิฬครับ (เพราะถามมันคงไม่รู้เรื่องเป็นแน่แท้)

ท่านบอกว่า ถ้าบูชาพระจันติเกศวรไว้ในบ้านได้จะดีมากครับ

แต่ต้องเข้าใจก่อนว่าการบูชาพระศิวะ มักไม่กระทำกันในบ้านเรื่อน (ตามความเชื่อของชาวทมิฬ)
เนื่องจากถ้านำบูชาผู้ปฎิบัติ ต้องเคร่งครัดการปฎิบัติอย่างมากครับ

แต่สำหรับพระจันติเกศวร แม้ว่าจะไม่ต้องปฎิบัติบูชาเข้มข้นเท่าพระศิวะ แต่ก็ต้องเคร่งครัดปฎิบัติตามสมควรเช่นกันครับ

ปล. อย่าลืมตบมือดังๆ ก่อนบูชาท่านนะครับ

ขอบคุณมากๆนะคับคุณกาลิทัส....ที่ช่วยหาข้อมูลดีๆให้...คือผมก็พยายามหาเองแต่ก็หาไม่ได้นะคับ ขอบคุณมากคับ 

จันทิเกศวร ครับ

ขออภัยคับ ตอบผิดกระทู้