Loader

ตั้งโต๊ะบูชางานวัดแขกนี้

Started by patcha, September 28, 2010, 16:44:49

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือว่าปี้นี้จะไปตั้งโต๊ะบูชาพระแม่ที่งานวัดแขก อยากจะทราบเกี่ยวกับของที่ต้องใช้บูชาต้องมีอะไรบ้าง พี่น้อง เพื่อนคนไหนทราบช่วยบอกด้วยได้ไหมค่ะ

เพราะไม่เคยไปตั้งมาเลยปีนี้เป็นปีแรกค่ะ

และไครมีเวลาว่างที่จะมานุ่งผ้าไห้พระแม่ที่ห้องได้ไหมค่ะ

ขอโทษนะค่ะที่รบกวนเยอะ

ขอบคุณค่ะ

ลูกพระแม่มหากาลี
โอม เจมาตากาลี

1. หาสถานที่ตั้งโต๊ะ ก่อนเป็นลำดับแรก
2. องค์เทวรูปที่จะนำมาร่วมในพิธี กระถางธูป ที่ปักเทียน ขันน้ำมนตร์
3. ดอกไม้ พวกมาลัยที่จะใช้บูชาตามโต๊ะตามซุ้มของคุณ
4. ผลไม้ที่จะใช้ถวายในบริเวณซุ้มของคุณ
5. ขนม ที่ไม่มีส่วนผสมของเนื้อสัตว์ และไข่
6. เครื่องหอม เครื่องทำพิธี อาทิเช่น ธูปหอม ตะเกียง เทียน กำยานเปียก กำยานแห้ง การบูร ผงเจิม
7. ใบพลูกินหมาก (อันนี้ต้องเยอะหน่อย)
8. มะพร้าวแก่ เอามาผ่าครึ่ง เวลาจุดการบูร
9. มะพร้าวแก่สำหรับเอาไว้ทุ่มตอนขบวนรถของพระแม่จะผ่าน
10. ผลไม้ + พวงมาลัย + มะพร้าวแก่ผ่าซีก + ใบพลู + หมาก + การบูร ที่คุณจะนำไปถวายตามขบวนราชรถ
ซึ่งจะมีราชรถทั้งหมด 5 ขบวน คือขบวนของ พระคเณศ, สกันทะกุมาร, พระกฤษณะ, กัตตรายัน และขบวนรถของพระแม่
ซึ่งจะถวายทุกขบวน หรือ ถวายเป็นบางขบวนก้ย่อมได้

ที่เหลือ ก็แล้วแต่จะหามาเพิ่มเติมได้นะครับ หลักๆ ก็น่าจะมีประมาณนี้
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

ขอบคุณ คุณกาลปุตรา นะครับ

ปล. คุณเจ้าของกระทู้รีบไปจับจองที่ตั้งโต๊ะนะคร๊าบบบบ เพราะทราบข่าวมาว่า ตอนนี้้เริ่มมีเหล่าสานุศิษย์ไปจองที่ตั้งโต๊ะกันเรียบร้อยแล้ววววว  ( ถ้าได้ตรงจุดไหนรบกวนแจ้งด้วยนะครับ จะได้แวะไปทักทายกันครับ ^_^ )
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ต้องขอขอบคุณคุณกาลปุตรา สำหรับข้อมูลทั้งหมด

ขอบคุณค่ะ

มีไครช่วยสอนหรือว่านุ่งผ้าแม่ไห้ได้ไหมค่ะจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง
ขอบคุณค่ะ

เอาคำว่า โธตี ภาษาอังกฤษ "dhoti" ไปดูใน youtube ได้เลยครับ มีสอนวิธีนุ่งหลายแบบดีครับ ภาพประกอบด้วย นุ่งไม่ยากหรอกครับหัดบ่อยๆ เดี๋ยวก็เป็น

http://www.youtube.com/results?search_query=dhoti&aq=0
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]

วันนี้ไปซื้อผ้าที่พาหุรัดมา ขอบคุณคุณกาลปุตรา และทุกทุกคนที่ไห้คำปรึกษา จะลองนุ่งให้พระแม่ดู
ขอบคุณครับ

คุณเจ้าของกระทู้ลองเข้าไปดูตามลิงก์นี้นะครับ http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1283.0

มีเพื่อนสมาชิกใจดีช่วยสอนวิธีนุ่งผ้าพระ พร้อมมีภาพประกอบทุกขั้นตอนเลยครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอขอบคุณคุณอักษรชนนี ที่ช่วยดูแลเหมือนพี่เหมือนน้องเลย
ขอบคุณครับ

อยากทราบว่าขันน้ำมนต์นี้เอาไว้ทำอะไรค่ะ

ไม่ทราบว่า หมายถึงขันใส่น้ำมนต์ ที่เราจะนำไปใช้และตั้งไว้หน้าซุ้มเราในคำคืนงานแห่หรือเปล่าครับ

ถ้าหมายถึงอย่างนั้น ขันน้ำมนต์นี้ก็คือ ขันน้ำมนต์ที่เราจะนำน้ำจากแม่น้ำคงคา มาใส่ไว้เพื่อให้เป็นน้ำศักดิ์สิทธิ์

เอาไว้ใช้ด้วยกัน 2 อย่างในค่ำคืนนี้

1. เอาไว้ปะพรมองค์เทวรูปที่เราได้อัญเชิญไปไปตั้งบูชาที่ซุ้ม ให้เกิดความบริสุทธิ์ด้วยน้ำจากแม่น้ำคงคา

2. เอาไว้เพื่อให้ร่างทรงของเทพเจ้า ซึ่งก็คือพราหมณ์จากวัดแขก (มิใช่ร่างทรงอื่น นะครับ) เวลาที่ทรงผ่านมา
โดยถ้าหากว่าในคืนนั้น ร่างทรงที่ทรงโดยพราหมณ์ ได้เข้ามาในซุ้มเรา แล้วเราถวายน้ำมนต์นี้ ร่างทรงนี้ก็จะใช้น้ำมนต์นี้สาดพรมให้เรา
ซึ่งตรงนี้ก็แล้วแต่ดวงนะครับ เพราะว่า ร่างทรงนั้นจะไม่ได้เข้าทุกซุ้ม บางทีก็เพียงแต่แค่เดินผ่านซุ้มเราไปเฉยๆ บางทีก็จะแวะเข้าบางซุ้ม
ซึ่งถ้าเข้าทุกซุ้มคงไม่ไหวแน่

ปล. ถ้าท่านใดไม่มีน้ำจากแม่น้ำคงคา ในวันแห่พระแม่อุมาเทวี อาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 53 ให้มาขอแบ่งได้จากที่ซุ้มของผม
โดยควรไปขอแบ่งน้ำคงคาให้เร็วหน่อย ก่อนเริ่มขบวนแห่ วันนั้นผมจะไปตั้งซุ้มตรงทางลงรถไฟฟ้าสุรศักดิ์ประตู 1
ซึ่งจะมีป้ายผ้าขึงบอกไว้ว่า "บริษัท สยามอินเตอร์มัลติมิเดีย จำกัด" และ "นิตยสารโหรามหาเวทย์" ให้สังเกตได้
ตั้งแต่เที่ยง ดังนั้นถ้าท่านใดต้องการน้ำจากแม่น้ำคงคาก็ให้ไปขอแบ่งปันได้ตั้งแต่ 12.00 น. - 16.30 น. นะครับ
เพราะหลังจากนั้น พวกผมจะยุ่งกันสักหน่อยในการแต่งซุ้ม และทำพิธีกัน ในช่วงเวลา 17.00 น.

ให้พี่น้องที่ต้องการน้ำจากแม่น้ำคงคานี้ ไปขอได้ โดยแจ้งแสดงตัวว่ามาจากเวป Hindumeeting หรือ Siamganesh นะครับ

น้ำศักดิ์สิทธิ์ที่ท่านจะได้ไปในครั้งนี้ เป็นน้ำที่รวม น้ำศักดิ์สิทธิ์จากหลายที่ไว้รวมกัน เช่น
1. น้ำจากแม่น้ำคงคา ซึ่งได้ทำการสวดมนต์ขอ แล้วตักมาจากแม่น้ำคงคาที่เมืองพาราณสี อันถือว่าเป็นจุดรวมของแม่น้ำศักดิ์สิทธิ์ 3 สาย คือจุดที่แม่น้ำคงคา ยมุนา และแม่น้ำสรัสวตี (ตอนนี้ไม่มีแล้ว แต่ชาวอินเดียเชื่อว่า ยังไหลอยู่ภายในใต้ดิน) มาบรรจบกันที่เมืองนี้

2. น้ำจากสังเวชนียสถาน 4 แห่งสำคัญของชาวพุทธเรา คือจาก
- ที่ประสูติของพระพุทธเจ้า (ลุมพินีวัน)
- ที่ตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า (พุทธคยา)
- ที่แสงปฐมเทศนาของพระพุทธเจ้า (สารนาถ)
- ที่นิพพานของพระพุทธเจ้า (กุสินารา)

3. น้ำหลวงพระราชทาน (อันนี้ญาตืที่ทำงานในวังเอามาให้) ซึ่งเป็นน้ำมนต์ที่ผ่านการทำพิธีจากวัดหลวงในประเทศไทยหลายวัดรวมกัน

4. น้ำมนต์จากการทำพิธีของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงทำพิธีที่วัดพระศรีรัตนศาสดาราม ซึ่งพี่พนักงานที่ทำงานอยู่ที่วัดพระแก้วเขาสะสมมาทุกครั้งที่มีการประกอบราชพิธี ตลอดชีวิตการทำงานของเขา แล้วเขาแบ่งปันมาให้ผม

5. น้ำหลวง 9 วัด ที่สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชสกลมหาสังฆปริณายก ได้ประทานมาให้ที่วัดบวรฯ

ซึ่งน้ำศักดิ์สิทธิ์ทั้ง 5 น้ำผมได้นำมาผสมรวมกันไว้บนหิ้งพระ แล้วกราบสักการะบูชามาโดยตลอด

ถ้าท่านใดต้องการแบ่งปันไปเก็บไว้บูชาหรือใช้ทำพิธี ก็ให้นำขวดใส่น้ำมาแบ่งปันกันได้นะครับ โดยเอาไปผสมในน้ำสะอาดอีกที
แล้วอย่าใช้จนหมดนะครับ เก็บกลับเอาไปใช้บูชาที่บ้านกันด้วยหละ

ขอบคุณคุณกาลปุตรา แล้วเอาไหว้จะไปขอนะครับ

ยังนุ่งผ้าแม่ไม่ได้เลยค่ะ ยากจังเลย รบกวนด้วยครับ

อยู่แถวไหนคับ เผื่ออยู่ใกล้ๆจะได้ไปช่วยห่มให้...
ศรัทธาองค์เทพ ศีล5ต้องเคร่งครัดไม่ใช่ปฏิบัติเพียงบางข้อ และบุญต้องทำอย่างสมำเสมอ และเลี่ยงการทำบาป ต้องทำแบบนี้เป็นประจำ ไม่ใช่แค่ไหว้เช้า ไหว้เย็น แต่ไม่มีศีล บุญไม่ทำทำแต่บาป อย่างนี้ไม่เรียก ว่ามนุษย์ที่ศรัทธาเทพ แต่เรียกตัวอะไรไม่รู้  เพราะมนุษย์คือผู้มีศีล

แถวสถานทูตพม่า จริงๆนะ
087-0956512 เดีย

คือแถวไหนอะคับช่วยบอกแบบประมาณว่าดินแดง ลาดพร้าว อะไรประมาณนี้คือสถานฑูตไม่ค่อยรู้จักอ่ะคับ
ศรัทธาองค์เทพ ศีล5ต้องเคร่งครัดไม่ใช่ปฏิบัติเพียงบางข้อ และบุญต้องทำอย่างสมำเสมอ และเลี่ยงการทำบาป ต้องทำแบบนี้เป็นประจำ ไม่ใช่แค่ไหว้เช้า ไหว้เย็น แต่ไม่มีศีล บุญไม่ทำทำแต่บาป อย่างนี้ไม่เรียก ว่ามนุษย์ที่ศรัทธาเทพ แต่เรียกตัวอะไรไม่รู้  เพราะมนุษย์คือผู้มีศีล

ห้องอยู่สุขุมวิท ซอย 97 ไกล้บีทีเอสอ่อนนุช ถ้าผ่านมาโทรมาก็ได้
ขอบคุณค่ะ