Loader

อยากทราบนามของพระแม่ค่ะ 2 รูปนี้ค่ะ

Started by Psyche, October 02, 2010, 00:24:58

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบว่าพระแม่ทั้ง 2รูปนี้มีนามว่าอะไรเป็นปางของพระแม่องค์ใดหรือเปล่าค่ะ

คนเราก็แค่นี้ เครื่องประดับสวยงามมากมายแต่ก็เลือกใส่ได้แค่ชิ้นเดียว
เงินทองมากมายล้นฟ้าแต่ก้ไม่มีความหมายอะไรถ้าขาดความสุข
เงินจะร้อยหรือพันหรือล้านใช้ซื้ออาหารก็แค่อิ่มเท่านั้น
อิ่มของคนๆหนึ่งแค่ไหนกันล่ะ ต่อให้ซ้อกับข้าวมาเต็มโต๊ะ
หรือแค่อย่างสองอย่างสุดท้ายก็กินได้แค่อิ่มเท่านั้น

October 04, 2010, 11:38:05 #1 Last Edit: October 04, 2010, 15:42:48 by กาลิทัส
รูปแรกเป็นภาคหนึ่งของพระแม่ทุรคา

รูป 2 เป็นพระแม่แห่งดวงดาวครับ

ผมคิดว่าเกิดจากศรัทธาของศิลปินผู้วาดมากกว่าครับ แต่จะตรงตามเทวปกรณ์หรือไม่คงต้องถามศิลปินครับ

บังเอิญว่าศิลปินผู้วาดภาพนี้อยู่ในเว็บของเราซะด้วย ช่วยตอบด้วยครับคุณ tadatada

ต้องบอกว่าทุกภาพสวยและอลังการจริงๆครับ

ขอตอบครับผมภาพที่สอง

**ที่พระเทวีทรงมสามหน้าคือ หน้าแรกพระมหาศักติอัมมัน พระนรสิงฆ์ และหน้าแห่งวราหิ ผมได้รูปแบบจากการไปเดินที่ภาหุรัด ที่ร้านขายเทวรูปร้านพี่เดวีครับ มีเทวะปฎิมาที่พี่เดวีนำมาให้เช่าซิ้งเป็นรูปแบบทางใต้พี่เดวีบอกว่าท่านมีพระนามว่า พระศรีมหาตรีสุริเดวีอัมมันครับ..ไม่รู้เขียนอย่างนี้รึเปล่ว (ผมเคยได้ยินพระนามนี่ในเพลงบูชาสหัสนามมหากาลีครับแต่ก็ไม่แน่ใจ555)ผมไม่มีเงินซื่อพระองค์มาบูชาหลอกครับเลยใช้จำเอาลักษณะของหุ่นมาเป็นรูปแบบในการวาด
***รูปแรกท่ทรงกระบือ ศรีมหาเดวีภักติมหากาเลศวร(ก็พระดุรกา มหาเดวีครับ) ผมแต่งขึ้นถวายยอพระเกริยติมหาเดวีมหิษาสุรมรรทินี ทรงมีชัยเหนือสัตว์และอสัตว์ พระองค์ทรงอยู่ในรูปตรีกาย มาหาศักติ มหากาล มเหเศวรี ผมรังสรรค์ด้วยความนอบน้อม(รูปที่ผมวาดส่วนหนึ่งจึงเป็นลักษณะที่ได้กล่าวไปนี้ย่อมมีความไม่ถูกต้องตามหลักเทวะปกรณ์ที่มีมาแต่เดิม เจตคติและทัสนคติเป็นเพื่อความรักและความศรัทธาต่อพระมหาเดวา มหาเดวีผมจึงวาดออกเพื่อตนจะได้บูชาและเป็นการเผอยแผ่รูปลักษณ์อันเป็นรูปแบบมายาแห่งพระองค์ฝากไนโลกา ผิดพลาดประการใดข้ออภัยท่านท่างหลายไว้ณ.ที่นี้)

ศิลปะเกิดจากความศรัทธาย่อมมีทั้งอนุรักษ์และพัฒนาไปตามยุคสมัย มีเหตุและปัจจัยในการเปลื่ยนแปลงให้สอดคล้องต่อกันไปมิสินสุด ขอเป็นทาษแห่งธุรีดินเพืยงติดปลายพระบาทแห่งมหาเดวาทั้งหลายบรรจงรังสรรค์เทวะศิลป์สิ้นนานเทอญ...

ขอขอบคุณ คุณtadatada มากๆค่ะที่มาให้ความกระจ่าง
รูปพระแม่งามมากค่ะ เห็นครั้งแรกก็รู้สึกชอบเลย
ทุกสิ่งอย่างเราย่อมทำไปด้วยความรัก ความศรัทธาค่ะ
คนเราก็แค่นี้ เครื่องประดับสวยงามมากมายแต่ก็เลือกใส่ได้แค่ชิ้นเดียว
เงินทองมากมายล้นฟ้าแต่ก้ไม่มีความหมายอะไรถ้าขาดความสุข
เงินจะร้อยหรือพันหรือล้านใช้ซื้ออาหารก็แค่อิ่มเท่านั้น
อิ่มของคนๆหนึ่งแค่ไหนกันล่ะ ต่อให้ซ้อกับข้าวมาเต็มโต๊ะ
หรือแค่อย่างสองอย่างสุดท้ายก็กินได้แค่อิ่มเท่านั้น

Quote from: tadatada on October 07, 2010, 21:05:43
ขอเป็นทาษแห่งธุรีดินเพืยงติดปลายพระบาทแห่งมหาเดวาทั้งหลายบรรจงรังสรรค์เทวะศิลป์สิ้นนานเทอญ...

สุดยอดครับ   

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกแล้วววววว
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..