Loader

แต่งองค์ทรงเครื่องพระแม่ใหม่ครับ ตอนรับนวราตี+ ตั้งโต๊ะบูชาที่บ้านครับ

Started by โอม มหา บารมี เทวา โอม, October 08, 2010, 22:09:56

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

......ตื่นมาตั้งแต่ ตี 5 เริ่มจัดของจัดผลไม้ เครื่องสรงน้ำต่างๆ พอได้เวลา 8 นาฬิกาตรงก็เริ่มพิธีในช่วงเช้าครับ   พิธีสรงน้ำเทวรูป
จากนั้นก็ถวายเครื่องทรง และสวดมนต์ตราถวาย  ถวายอารตี ช่วงเช้าถึง เที่ยง   
ตอนบ่ายโมงก็เริ่มพิธีบูชาต่อครับจนถึงบ่ายสามได้ทานข้าวเช้าตอน บ่ายสามโมงได้มั้งครับอิอิอิอิ

เครื่องทรงที่เตรียมถวาย

เครื่องสักการะบูชา

เดี่ยวสิ้นสุดงานแล้วจะเอามาอัพอักครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

โอ้มายก้อตตตตตตต   ยิ่งใหญ่อลังกาลตระกาลตากว่าเดิมอีกนะครับพี่เบน สุดยอดเลยครับ พระแม่สวยมากๆเลยครับ ^_^
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

Quote from: Prachya   Nitutorn on October 08, 2010, 22:45:22
โอ้มายก้อตตตตตตต   ยิ่งใหญ่อลังกาลตระกาลตากว่าเดิมอีกนะครับพี่เบน สุดยอดเลยครับ พระแม่สวยมากๆเลยครับ ^_^

อิอิพี่ยังลงรูปไม่ครบเลยอ่ะ  ขอพระแม่คุ้มครองนะจ้ะ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ชอบมากเลยแลดูอลังการมาก พระแม่กาลีกี่นิ้วค่ะ ราคาเท่าไรบอกได้ไหมค่ะ บูชาจากที่ไหนค่ะ จะเปลี่ยนสังขารแม่เหมือนกันคะ
ลูกพระแม่กาลี
โอม เจมาตากาลี

Quote from: patcha on October 09, 2010, 16:31:19
ชอบมากเลยแลดูอลังการมาก พระแม่กาลีกี่นิ้วค่ะ ราคาเท่าไรบอกได้ไหมค่ะ บูชาจากที่ไหนค่ะ จะเปลี่ยนสังขารแม่เหมือนกันคะ
ลูกพระแม่กาลี

องค์นี้ราคา 2700 ครับ  ขนาด7นิ้ว  เช่าบูชามาจากวัดราชนัดดา ร้านใหญ่แดง(ร้านพี่นนท์)  แล้วให้พราหมณ์วัดเทพมณเฑียรเบิกพระเนตรให้อีกครับ

พี่เบนครับ ในวันนวราตรีนี้เราต้องบูชากลางวันหรือกลางคืน หรือทั้งกลางวันและกลางคืนอะครับ ช่วยบอกที

แต่ว่าพระศิวะพี่เบนนี้แต่งไสวยมากเลยนะครับ
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณนะค่ะแล้วจะไปเดินดูครับ
โอม เจมาตากาลี

Quote from: Prachya   Nitutorn on October 09, 2010, 19:38:15
พี่เบนครับ ในวันนวราตรีนี้เราต้องบูชากลางวันหรือกลางคืน หรือทั้งกลางวันและกลางคืนอะครับ ช่วยบอกที

แต่ว่าพระศิวะพี่เบนนี้แต่งไสวยมากเลยนะครับ

ได้ทั้ง กลางวันกลางคืนครับ

ซูโก้ย เลยครับ สวยมากเลย

พี่เบนครับ ว่างๆก็มาสอนผมแต่งองค์บ้างนะครับ

เจ มา มาตา กาลี โอม นมัส ศิวายะ

Quote from: น้อมบูชาพระแม่ทุรคา on October 12, 2010, 12:18:49
ซูโก้ย เลยครับ สวยมากเลย

พี่เบนครับ ว่างๆก็มาสอนผมแต่งองค์บ้างนะครับ

เจ มา มาตา กาลี โอม นมัส ศิวายะ

วางก็ยกมาให้พี่แต่งสิ เตรียมเครื่องแต่งองค์มาเดี่ยวสอน

ไม่ยอมหรอก เด๋วเอามั่ง

^^

ตองก็แต่งองค์ท่านใหม่แว้ววว

เด๋วเอามาลงมั่งงิ  อิอิ

เบนตั้งซุ้มหรือป่าว ส่งข่าวด้วยน้า^^
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

Quote from: น้องตองคร้าบบบ on October 14, 2010, 00:30:58
ไม่ยอมหรอก เด๋วเอามั่ง

^^

ตองก็แต่งองค์ท่านใหม่แว้ววว

เด๋วเอามาลงมั่งงิ  อิอิ

เบนตั้งซุ้มหรือป่าว ส่งข่าวด้วยน้า^^

อิอิ ไม่ได้ตั้งอ่ะ ขี้เกียจขนไปตั้ง หนักอ่ะ ตั้งที่บ้านดีกว่า มีแต่คนเรียกร้องให้ตั้งที่บ้านอ่ะ

เดี่ยววันที่ 15 เบนก็ไปบูชาพระแม่ที่วัดอีก

น้ำที่ใช้สรงมีน้ำอะไรบ้างครับ ?

ใช้ ฆี(น้ำมันเนย)  น้ำตาล  ขมิ้นผสมน้ำ  นม  โยเกริตย์

หลังจากสรงน้ำทั้ง 5 และชำล้างน้ำให้สะอาดแล้ว  ควรนำน้ำมะขามเปียกสรงไปอีกทีครับ  เพื่อขจัดคราบต่างๆที่ยังเกาะอยู่ออกครับ แน่นอนคราบนมกับคราบ ฆี  จากนั้นล้างให้สะอาดด้วยนะครับ

สิ่งที่ใช้สรงน้ำเทวรูป มีอยู่ห้าอย่าง เรียกว่า ปัญจมฤต

1. สรงนม(ปยสฺนานมฺ)
2. สรงโยเกิร์ต (ทธิสฺนานมฺ)
3. สรงเนยใส (ฆฤตสฺนานมฺ)
4. สรงน้ำผึ้ง (มธุสฺนานมฺ)
5. สรงน้ำตาล (ศรฺกสฺนานมฺ)

และชำระล้างด้วย

น้ำสะอาด (ศุทฺโธทกสฺนานมฺ)

Quote from: กาลิทัส on October 15, 2010, 08:50:06
สิ่งที่ใช้สรงน้ำเทวรูป มีอยู่ห้าอย่าง เรียกว่า ปัญจมฤต

ขอบคุณครับพี่ยีนส์ที่นำความรู้มาเสริม

ว่าแต่เมื่อเช้าเจอกันเบนเงียบหายไปโกรธม่ะนิ  พอดีเบนไปบูชาพระกาลีอ่ะ  ได้เวลาพอดี เลยเงียบไป  มาอีกที่พี่ก็หายไปซะแล้ว

Quote from: โอม มหา บารมี เทวา   โอม on October 15, 2010, 20:46:53
Quote from: กาลิทัส on October 15, 2010, 08:50:06

ขอบคุณครับพี่ยีนส์ที่นำความรู้มาเสริม

ว่าแต่เมื่อเช้าเจอกันเบนเงียบหายไปโกรธม่ะนิ  พอดีเบนไปบูชาพระกาลีอ่ะ  ได้เวลาพอดี เลยเงียบไป  มาอีกที่พี่ก็หายไปซะแล้ว

ไม่เป็นไรครับน้องโอม ไม่ได้โกรธ แค่สงสัยอ้าวทักเราแล้วหนีวุ้ย

ฮ่าๆ  ขำคุณยีนส์ คงจะ งง กับน้องเบญมากไปหน่อย  5555

สวัสดียามดึกครับ  พอดีพึ่งเสร็จพิธีนวราตีที่จัดขึ้นเองแบบเล็กๆน่ะครับ เลยเอารูปมาอัพเดทหน่อย  ต้องขออภัยไม่ได้ถ่ายตอนประกอบพิธี  มีแต่รูปก่อนและหลังพิธีครับ
เดี่ยวขอบรรยายแบบโดยย่อนะครับ

แต่ว่าวันนี้เหนื่อยมาก  คนมาเยอะมาก เชียงใหม่ก็มา  ลำปางก็มา  อุดรก็มา สุพรรณ  ตาก  อ่างทอง  สุราษ  โคราช ตรัง โอ้ยเยอะมาก บ้านแน่นมากวันนี้  อยากให้เห็นภาพจังแต่ไม่มีใครถ่ายไว้ เพราะติดลมในพิธีบูชา  มีแต่คนตั้งจิตตั้งมั่นร่วมบูชาพระแม่ หลายคนก็นำขอ
มาถวาย ดอกไม้พวงมาลัยเยอะมาก ต้องหาโต๊ะมาตั้ง พอถวายเสร็จก็คืนกลับไปเป็นสิริมงคล  ทุกคนมาด้วยใจที่ศัทธา ไม่ได้มาด้วยเงินทอง
ไม่มีใครเป็นเจ้าภาพในพิธี  เพราะทุกคนเป็นเจ้าภาพหมดเพราะบูชาด้วยกัน ไม่ว่ายากมีจนอย่างไร ก็ได้รับพรบารมีถ้วนหน้ากัน  เหนื่อยๆกว่าจะเสร็จปาไปตั้ง3ทุ่ม พรุ่งนี้ต้องเก็บบ้าน  เหนื่อยแต่ก็สุขใจ  ขอพระแม่ประทานพรครับ

ปล.  ถ้าปีหน้ามีทุนทรัพย์พอเอาแห่ในพระประแดงดีกว่าดีม่ะหุหุหุ  เดี่ยวบ้านพังรับคนไม่ไหว

ขอพระแม่ประทานพรอันเป็นมงคลสูงสุดแด่ทุกท่านครับ

ราตรีสวัสดิ์ครับ

เริศมากเลยครับพี่เบน ขอให้พระแม่ประทานพรนะครับ^_^

แจ่มมากกกกกกกก
ขอให้พระแม่ประทานพรค่ะ
Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด

รูปยังไงก็เลิศไม่เท่าของจริงอ่ะ คิคิ  ว่าแต่คนเยอะม๊ากมาก  บ้านเต็มไปด้วยผู้คน  ดอกไม้ ของถวายบูชา  และควันธูปกำยาน

ฝไม่รู้ว่าพี่เบนเก็บบ้านเสร็จยังอ่ะ คิคิคิ มาเพื่อของแจก  อุ้ย+_- ไม่ใช่ มาเพื่ออยากช่วย พอเสร็จก็กลับไปเชียงใหม่ทันที

สวย  แต่หิ้งเล็กไป ดูไม่มั่นคงโต๊ะไม่น่าแข็งแรง โยกๆ ควรเพิ่มหิ้งของไหว้อีกตัวจะดี (จะประหยัดที่ไปถึงไหน)

ขอบคุณสำหรับกำลังใจ และ คำแนะนำนะครับทุกท่าน

คิดไว้ตั้งนานแล้วว่าจะทำโต๊ะใหม่ เพราะองค์พระเยอะแล้ว และก็จะมีเพิ่มมาอีก อิอิอิ มีแล้วไม่รู้จักพอไงครับ อิอิ

อาจจะต้องเพิ่มโต๊ะบูชาอีกโต๊ะนึงครับ  ส่วนตัวเองอาจจะต้องนอนกลางห้องหรือบ้านก็ไม่รู้สิ เพราะอาจจะต้องเอาเตียงเอาโทรทัศน์และเฟอร์นิเจอร์อื่นๆออกไปหมด ทำห้องพระอีกห้องเลย

Quote from: โอม มหา บารมี เทวา   โอม on October 30, 2010, 20:17:52
ขอบคุณสำหรับกำลังใจ และ คำแนะนำนะครับทุกท่าน

คิดไว้ตั้งนานแล้วว่าจะทำโต๊ะใหม่ เพราะองค์พระเยอะแล้ว และก็จะมีเพิ่มมาอีก อิอิอิ มีแล้วไม่รู้จักพอไงครับ อิอิ

อาจจะต้องเพิ่มโต๊ะบูชาอีกโต๊ะนึงครับ  ส่วนตัวเองอาจจะต้องนอนกลางห้องหรือบ้านก็ไม่รู้สิ เพราะอาจจะต้องเอาเตียงเอาโทรทัศน์และเฟอร์นิเจอร์อื่นๆออกไปหมด ทำห้องพระอีกห้องเลย

ปล. ในใจตอนนี้ เหมือนกับว่ากำลังจะได้อัญเชิญพระแม่มารีอัมา มาไว้ที่ห้องครับ ไม่ช้าก็เร็ว