Loader

ใบมะตูม ** ใบไม้ศักดิ์สิทธิ์แห่งพระศิวะเทพ

Started by กาลิทัส, January 28, 2009, 12:49:16

Previous topic - Next topic

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

ใบมะตูม ** ใบไม้ศักดิ์สิทธิ์แห่งพระศิวะเทพ

ถ้าได้มีโอการเหินฟ้าไปตามวัดต่างๆ ในประเทศอินเดีย เพื่อไปนมัสการเทพเจ้าแล้วถ้าสังเกตุให้ดี ทำไมแทบจะทุกวัดต้องมีการปลูกต้นมะตูม ???

(1) ในทางฮินดู
ใบมะตูมถือเป็นไม้ศักดิ์สิทธิ์ของชาวอินเดีย เพราะคนอินเดียเชื่อว่าต้นมะตูมนั้นเป็นต้นไม้แห่งพระศิวะ ตามคัมภีร์จตุรมาสมหาตมะยะ ได้กล่าวไว้ว่า ใบมะตูมที่เป็นสามแฉกนั้นแทนพระผู้เป็นเจ้าทั้งสามพระองค์ คือ พระพรหม พระนารายณ์ และพระศิวะ ส่วนในคัมภีร์ไชมินีอรัณยกถากล่าวว่า นางเทราปที พระมหาสีของกษัตริย์ปานฑพทั้ง 5 ได้เคยถวายใบมะตูมที่มีจำนวนถึง 100,000 ใบแด่พระศิวะเพื่อขอพร เครื่องยืนยันว่าใบมะตูมเป็นไม้บูชาแห่งองค์ศิวะเทพคือ ชาวฮินดูมักจะเขียนรูปศิวลึงค์กับใบมะตูมไว้ด้วยกันเสมอ บ้างก็ว่าต้นมะตูมเกิดจากตรีพระนารายณ์ บางทีก็ว่าเสมือนอาวุธคู่พระทัยของพระศิวะนั่นคือตรีศูร และอีกอย่างครับ ชาวฮินดูมักจะใช้ใบมะตูมบูชาแก่พระศิวะในเทศกาลต่างๆ โดยจะขาดเสียไม่ได้ อย่างน้อยที่สุดคือ 108 ใบครับ ((อันนี้เท่าที่ทราบมา ใครจะเสริมก็จะเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง)) ผมจำไม่ได้ว่าเค้าใช้บทสวดอะไรคู่กัน เดี๋ยวนึกออกแล้วจะเอามาลงให้ครับ 1 ใบ ต่อ 1 จบบทสวดครับ

(2) ในทางพุทธศาสนา
เชื่อกันว่าพระพรหมเคยถวายผลมะตูมแด่งองค์พระศาสดา และพระองค์ได้ประสาทมงคลพรไว้ว่า มะตูมเป็นผลไม้ที่ดีที่สุดควรค่าแก่การเป็นเครื่องบูชา ป้องกันเสนียดจัญไร ขับไล่สิ่งอัปมงคล ภูติผีปีศาจได้ ใช้ทำน้ำมนต์สะเดาะเคราะห์ได้
สำหรับตัวผมเอง ผมมีเรื่องราวปาฏิหารย์กับต้นมะตูมครั้งนึง ตอนนี้ต้นมะตูมต้นนี้ก็ยังคงอยู่กับผม เจริญงอกงาม ใบใหญ่โตผิดมะตูมทั่วไปครับ เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า ผมซื้อต้นมะตูมมา แล้วเปลี่ยนกระถาง วางไว้ตรงระเบียงบ้าน ก็รดน้ำปกติ เห็นมีมดดำนิดหน่อย ก็ไม่ได้สนใจอะไร มารู้ที่หลังว่ามันทำรังเต็มไปทั้งกระถางมีทั้งมดดำ และมดคัดไฟ มันคงทำรังแล้วก็กัดจนต้นมะตูมค่อยๆ แห้งตาย ตายจริงๆ ใบแห้งหมด ต้นแห้งสนิท ขี้เกียจยกกระถางลง ปล่อยไว้อย่างงั้น เดี๋ยวซื้อใหม่แล้วมาใส่ไอ้กระถางเดิมนี่แหละ จนวันนึงผมก็จุดธูปไหว้พระจะนอน ก็เลยเอาไปปักไว้ไอ้กระถางต้นไม้ตายนี่แหละ แต่นึกยังไงไม่รู้ ปากเอ่ยไปว่า ผมอยากได้ใบมะตูมนี้ไว้บูชาองค์พ่อพระศิวะ ถ้าท่าน((ต้นมะตูม)) อยากถวายตัวแก่องค์พ่อ ขอให้ท่านเจริญงอกงาม เป็นต้นมะตูมที่สูงใหญ่ต่อไปในเบื้อหน้าด้วยเถิด สาธุ แล้วผมก็ปักธูป แล้วก็ทิ้งมันไว้อย่างงั้น พอดีช่วงนั้นฝนตกบ่อย ผมไม่ได้เปิดประตูระเบียงออกไปดูเลยสองอาทิตย์ต่อมาผมเปิดไปดู ตกใจครับ แตกกิ้งก้านสาขาออกมาจากต้นเดิมที่ตายไปแล้ว ใบใหญ่เท่าฝ่ามือ ให้ใครดูก้ไม่เชื่อว่าเป็นต้นมะตูมครับ เพราะใบใหญ่มาก ผมดูและต้นมะตูมต้นนี้มาเรื่อยๆ จนทุกวันนี้ มีโอกาสก็เด็ดใบมาถวายองค์พ่อพระศิวะครับ
ปล. สำหรับเรื่องนางเทราปที กับ กษัตริย์ปาณฑพ ต้องไปหาหนังสือ สงครามมหาภารตะยุทธ์ อ่านครับ
ใบมะตูม ใช้บูชาเทพเจ้าทางฮินดูได้ทุกพระองค์
ใบสะเดา ใช้บูชาทางสายศักตินิกายคือใช้บูชาเจ้าแม่
ใบกระเพาะหรือกระเพาะแดง ใช้บูชาในสายของไวษณพนิกายหรือบูชาพระนารายณ์และพระนางลักษมี

108 ใบ กับ 108พระนาม พระศิวะน่ะครับ สวดจบ๑พระนาม ก็วางลง๑ใบ หรืออีกบทนึงที่นิยมสวดเวลาถวายก็ โอม ตัสมัย จักรายะ นมัส ศิวายะ

ใบกระเพราแดง

สะเดาอินเดีย หรือที่เรียกกันว่า ใบนีม

ใบสะเดา ใช้บูชาทางสายศักตินิกายคือใช้บูชาเจ้าแม่ คนละแบบกับสะเดาไทยนะคับ

ปลูกใส่กระถางแล้วต้นจะใหญ่มั้ยค่ะ
เพราะที่บ้านเป็นทาวเฮ้าส์ ไม่มีพื้นที่ค่ะ
อีกอย่าง ใน กทม หามะตูมยากมากๆค่ะ
ใช้ใบมะม่วงแทนได้ป่าวคะ
เห็นหลายๆที่ มีใบมะม่วงร้อยกับดอกดาวเรืองอ่ะค่ะ

ใบมะตูม ** ใบไม้ศักดิ์สิทธิ์แห่งพระศิวะเทพ แล้วแต่ขนาดกระถางครับ ส่วนมากมันจะไม่เป็นพุ่มใหญ่มากแต่ลำต้นมันจะสูง แล้วอีกอย่างไม่ต้องกลัวมันตายเลยครับ ตายยากมาก ต่อให้ต้นแม่มันตายรากมันเลื้อยไปถึงไหนมันก้เกิดได้ครับผม

ถ้าอยู่แถวฝั่งธนผมแนะนำที่สนามหลวงสองครับ ร้านที่ใหญ่ที่สุดมีอยู่ร้านเดียวครับที่มีต้นมะตูมขาย

ส่วนเรื่องใบไม้กับองค์เทพนั้น เค้าก็มีคติความคิดต่างๆ กันไปครับ จริงๆแล้วใบมะม่วงก้ถือเป็นใบไม้ชนิดหนึ่งที่คนเอาไว้ไหว้บูชาพระฮินดูครับ ถือเป็นใบไม้ศักดิ์สิทธิ์ 1 ใน 21 ชนิดที่ไว้บูชาองค์พระเคนช แล้วก็เป็นใบไม้ที่ใช้บูชาศักติหลายพระองค์อย่างเช่น พระแม่ศรีตาลา แล้วยังต้องวางไว้บนปากกลัสบูชาด้วยครับ

นี่ครับภาพใบมะม่วงบนปากกลัสบูชา (บายศรีแขก)

ขอบพระคุณมากๆค่ะ
ปล.อยู่แถวๆรามอินทราค่ะ

บูชาเป็นน้ำมะตูม แทน ได้ไหมค่ะ
                                          บิวตี้นะค่ะ
                    [HIGHLIGHT=#ffffff]"เพราะเรามีจิตวิญญาณเดียวกัน"[/HIGHLIGHT]

น้ำมะตูมถวายได้ครับ ไม่มีกฎข้อห้ามอันใดครับ

สะเดาแขกนี่เคยไปเที่ยวที่กาญจนบุรีแล้วมีโอกาศได้เห็น ตอนแรกกะจะเก็บเมล็ดมาเพาะแล้วอ่ะ
ไม่รู้จะขึ้นหรือเปล่า เหอะๆ

แล้ว มะตูมเชื่อม ถวายได้หรือเปล่าครับ

เหงมีใบกระเพาแดงใช้ได้ไมคับพี่

และใบพลูละ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

นอกจากนี้ ใบมะม่วงยังเป็นใบไม้ ของ พระพรหม ด้วย
ตามตำนาน บอกเอาไว้ว่า  พระพรหมทรงชอบนั่งสมาธิในป่ามะม่วง   แต่ผมม่ทราบนะคัฟ  ว่ามาจากปกรณ์เล่มไหน
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต