Loader

อยากทราบอานิสงค์ของบทพระสูตร

Started by poppuri, October 14, 2010, 11:33:26

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบอานิสงค์ของการสวดพระสูตรธัมมจักกัปปวัตนะสูต พระอนัตลักขณาสูตร และพระอาการะวัตตาสูตรใครพอจะทราบบ้างคะ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

พระสูตรธัมมจักกัปปวัตนะสูต

เป็นธรรมที่พุทธองค์นั้นได้ทรงแสดงโปรดเป็นครั้งแรกแก่เหล่าปัญจวัคคีย์ ธรรมนั้นได้ทำให้เกิดพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นครั้งแรก เพราะท่านอัญญาโกณฑัญญะ ได้บังเกิดดวงตาเห็นธรรม และได้ขออุปสมบทเป็นพระภิกษุองค์แรกของพระศาสนา ผู้ใดสร้างสวดสาธยายพระสูตนี้ ให้แก่เหล่าสาธุชนได้สดับรับฟัง แม้สาธุชนนั้นเป็นเทพเทวดา หรือวิญญาน หรือแม้แต่กุมาร มีอานิสงค์ถึงปรับภพภูมิให้พรายเป็นเทวดาได้ เมื่ออนุโมทนาในบุญที่เราได้สวดพระสูตนี้ ใจความพระสูตก็เกล่าถึงพระธรรมที่ทรงแสดงครั้งแรก ที่ทำให้กงล้อธรรมเคลื่อนไป  อานิสงค์อีกประการคือเราจะมีสติ ปัญญา สมาธิ เหมือนดั่งที่พระอัญญาโกณธัญญะท่านปรากฎดวงตาเห็นธรรม จะทำอะไรก็ปราศจากอุปสรรค และเมื่อตายไปก็จะไปเสวยสุขบนสวรรค์ไม่ตกไปสู่โลกที่ชั่วครับ

พระอาการะวัตตาสูต
พระสูตบทนี้มีอานิสงค์คล้ายโพชฌงปริต คือบำบัดรักษา แต่บำบัดรักษาในที่นี้คือทำกายให้บริสุทธิ์ ขัดเกลากิเลศออกไป พระคาถาบทนี้เป็นที่ปรากฏเคล็ดลับกันว่า ควรจะสวดออกเสียงในระดับพอดี พระคาถาบทนี้ยาวพอกับพระธัมจักรบทเต็ม มีอานิสงค์ดีมาก สำหรับพระคาถาบทนี้ตองไม่สันทัดมาก กลัวว่าข้อมูลจะผิด เลยขอตอบเท่านี้นะครับผม

สวดมนต์ทุกวันก็ชำระจิตใจทุกวัน ทั้งยังทำให้ภพภูมิของวิญญานในบ้านเจ้าที่เจ้าทางอยู่ในภพภูมิระดับที่ดีขึ้น และยังทำให้เหล่าเจ้ากรรมนายเวร อโหสิกรรมและอนุโมทนาุญด้วยครับ
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

อู๊ยนึกว่าจะเงียบแล้วหายไปเลยขอบคุณมากนะคะ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

บทที่2ทีถามไม่รู้ว่าใช่บท อะนัตตะลักขะณะสุตตัง พอดีสะกดตรงตัวจากภาษาบาลีคับ เป็นบทที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงแสดงให้ปัญจะวัคคีย์หลังจากที่พระองค์ทรงแสดงธัมจักรฯและปัญจะวัคคีย์ได้บวชหมดทุกรูปแล้ว แต่จำไม่ได้ว่าหลังจากจากนั้นนานเท่าไหร่อะคับ แต่พระสูตรบทนี้ทรงแสดงถึง รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ ว่าเป็นอนัตตา พอพระองค์ทรงแสดงเสร็จพระปัญจะวัคคีย์ทั้งหมดจึง หมดอาสวะกิเลส บรรลุเป็นพระอรหันต์ทั้งหมดในคืนนั้นคับ
ศรัทธาองค์เทพ ศีล5ต้องเคร่งครัดไม่ใช่ปฏิบัติเพียงบางข้อ และบุญต้องทำอย่างสมำเสมอ และเลี่ยงการทำบาป ต้องทำแบบนี้เป็นประจำ ไม่ใช่แค่ไหว้เช้า ไหว้เย็น แต่ไม่มีศีล บุญไม่ทำทำแต่บาป อย่างนี้ไม่เรียก ว่ามนุษย์ที่ศรัทธาเทพ แต่เรียกตัวอะไรไม่รู้  เพราะมนุษย์คือผู้มีศีล

ขอบคุณนะคะครบแล้ว