Loader

๑. ภาพบรรยากาศพิธีบูชาเนื่องในเทศกาลนวราตรี วัดพระศรีมหาอุมาเทวี ประจำปีพุทธศักราช ๒๕๕๓

Started by อักษรชนนี, October 16, 2010, 00:01:23

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีสมาชิกชาว HinduMeeting ทุกท่านครับ

และแล้วก็ถึงเทศกาลที่พวกเราทุกคนเฝ้ารอมาตลอดทั้งปี เทศกาลนี้ก็คือ เทศกาลนวราตรี อันช่วงเวลาแห่งการบูชาและเฉลิมฉลองของสานุศิษย์ที่ร่วมกันจัดถวายแด่องค์พระแม่ที่ทุกคนเคารพสักการะ และปีี้นี้ก็เช่นเคย ที่ทางวัดพระศรีมหาอุมาเทวี หรือวัดแขก สีลม ได้จัดพิธีบูชาอย่างยิ่งใหญ่ ระหว่างวันที่ ๘ - ๑๖ ตุลาคม พ.ศ.๒๕๕๓ (รวมเป็นเวลา ๙ วัน)

ซึ่งในเทศกาลอันเป็นมหามงคลนี้ ทางเว็บ HinduMeeting ของพวกเรา ได้รับความกรุณาเป็นอย่างสูงจากทางวัดพระศรีมหาอุมาเทวี ที่อนุญาตให้ทีมงานของเว็บได้เข้าไปบันทึกภาพพิธีกรรมอันศักดิ์สิทธิ์และหาชมได้ยาก ออกมาเผยแพร่ให้สมาชิกและสานุศิษย์ทุกคนได้ร่วมชื่นชมภาพบรรยากาศอันเป็นมหามงคลดังกล่าว

โอกาสนี้กระผมนายอักษรชนนี ในนามตัวแทนของทีมงานเว็บมาสเตอร์ และสมาชิกชาว www.HinduMeeting.com ทุกคน ขอกราบขอบพระคุณ คุณสุรพงษ์ สิริธรกุล และคุณปรีดา สิริธรกุล ตลอดจนคณะกรรมการและเจ้าหน้าที่วัดพระศรีมหาอุมาเทวีทุกท่าน ที่ได้ให้ความกรุณาและอำนวยความสะดวกแก่เว็บ HinduMeeting ในการบันทึกภาพพิธีนวราตรี ประจำปี ๒๕๕๓ ของทางวัดพระศรีมหาอุมาเทวีเป็นอย่างดีครับ

.
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

สำหรับพิธีบูชาเนื่องในเทศกาลนวราตรีของวัดพระศรีมหาอุมาเทวี (วัดแขก สีลม) ประจำปีพุทธศักราช ๒๕๕๓ นั้น เริ่มขึ้นเมื่อวันที่ ๘ ตุลาคม พ.ศ.๒๕๕๓ โดยมีพิธีเชิญธงสิงห์ขึ้นบนเสาธงที่ตั้งอยู่ด้านหน้าโบสถ์ อันถือเป็นสัญลักษณ์สำคัญที่บ่งบอกว่าเทศกาลนวราตรีได้เริ่มต้นขึ้นแล้วอย่างเป็นทางการ และจะดำเนินพิธีบูชาไปตลอดทั้ง ๙ คืนแห่งเทศกาลนี้

ในส่วนของพิธีบูชาแต่ละคืน ทางวัดได้แบ่งออกเป็นสองช่วง คือ ช่วงแรก เริ่มพิธีในเวลา ๑๗.๐๐ น. โดยเป็นพิธีบูชาไฟโหมกูณฑ์ หรือที่เรียกว่าพิธีโฮมัม และพิธีในช่วงที่สอง เริ่มในเวลา ๑๙.๓๐ น. เป็นพิธีบูชาภายในโบสถ์
.

.
บริเวณป้ายหน้าวัดพระศรีมหาอุมาเทวีในค่ำคืนแห่งเทศกาลนวราตรี
.

.
ป้ายประชาสัมพันธ์ต้อนรับงานนวราตรีที่อยู่บริเวณริมกำแพงของวัด
.

.
ธงสิงห์ถูกเชิญขึ้นบนเสาที่อยู่บริเวณหน้าโบสถ์ เป็นสัญลักษณ์ที่แสดงให้เห็นว่าพิธีนวราตรีได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ก่อนที่จะเข้าสู่ภาพบรรยากาศของพิธีบูชา ผมใคร่ขอเรียนให้เพื่อนสมาชิกทุกท่านทราบว่า ในกระทู้นี้ผมได้นำภาพที่บันทึกไว้เมื่อวันที่ ๑๓ ตุลาคม พ.ศ.๒๕๕๓ อันเป็นงานในวันที่ ๖  ของเทศกาลนวราตรีมาให้ชม แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขั้นตอนของพิธีการโดยรวมก็เหมือนกันกับพิธีในทุกวัน ฉะนั้นผมจึงขอนำภาพในวันดังกล่าวมาใช้เป็นหลักในการเผยแพร่ให้ทุกท่านได้รับชมพิธีบูชากันนะครับ

พิธีบูชาในช่วงเย็น (เวลา ๑๗.๓๐ น.) เริ่มจากพราหมณ์ประกอบพิธีบูชาไฟโหมกูณฑ์ หรือพิธีโฮมัม โดยพิธีนี้ถือเป็นหนึ่งในพิธีบูชาพระเป็นเจ้าของทางศาสนาฮินดู โดยมีการนำสิ่งของต่างๆ ตั้งแต่ไม้มงคล สมุนไพร ธัญพืชต่างๆ ดอกไม้ น้ำมันเนย น้ำผึ้ง ตลอดจนพัสตราภรณ์ อาทิ ส่าหรี  เป็นต้น ลงไปเผาในกองกูณฑ์ที่ลุกโชนด้วยไฟ อันถือเป็นการถวายเครื่องบูชาผ่านทางพระอัคนีไปสู่พระเป็นเจ้าองค์ที่เราประกอบพิธีบูชา โดยในแต่ละขั้นตอนพราหมณ์ก็จะสาธยายพระเวทและมนตรากำกับไปด้วยตลอดทั้งพิธี

และในปีนี้ถือเป็นโอกาสอันดีของทางวัดพระศรีมหาอุมาเทวี เนื่องจากทางวัดได้รับเกียรติจากพราหมณ์ผู้ใหญ่ ซึ่งมีความอาวุโส จากเมืองมฑุไร รัฐมทิฬนาฑุ ประเทศอินดีย มาร่วมประกอบพิธีบูชาในเทศกาลนวราตรี ของวัดพระศรีมหาอุมาเทวีด้วย (โดยหลังจากวันที่ ๑๔ ตุลาคม ท่านจะเดินทางต่อไปยังวัดแขกที่ประเทศสิงคโปร์)

.

.

.
คณะพราหมณ์ประกอบพิธีโฮมัมภายในปะรำพิธี
.

.

ตลอดพิธีโฮมัม คณะพราหมณ์จะสวดพระเวทกำกับไปด้วยตลอดเวลา
.

.

.
พราหมณ์ซึ่งเป็นหัวหน้าคณะปูชารีวัดพระศรีมหาอุมาเทวี ใช้ช้อน (สรุก) ตักน้ำมันเนยใส่ลงไปในกองกูณฑ์

.

.

.

.

.

.
พราหมณ์ผู้ใหญ่ร่วมกับหัวหน้าปูชารี ถวายสิ่งของต่างๆ อาทิ ส่าหรี และพวงมาลัย ฯลฯ ลงไปในกองกูณฑ์
.

.
ถวายไฟที่หน้ากองกูณฑ์

หลังจากการถวายสิ่งของต่างๆลงไปในกองกูณฑ์เสร็จเรียบร้อยแล้ว คณะพราหมณ์ได้ไปประกอบพิธีต่อที่ด้านหน้าเทวรูปพระแม่ทั้งสามพระองค์ ได้แก่ เทวรูปพระแม่ซูลัมกาลี เทวรูปพระแม่ลักษมี และเทวรูปพระแม่สรัสวตี ที่ประดิษฐานร่วมกันภายในซุ้มบุษบกศิลปะอินเดียใต้ โดยมีการถวายไฟ และดอกไม้แด่เทวรูปพระแม่ทั้งสาม
.

.
เทวรูปพระแม่ทั้งสามประดิษฐานร่วมกันอยู่ภายในซุ้มบุษบกศิลปะอินเดียใต้
ซึ่งหนึ่งปีจะมีเพียงครั้งเดียวในเทศกาลนวราตรีที่พระแม่ทั้งสามจะประิดิษฐานอยู่ร่วมกัน
.

.

เทวรูปพระแม่ซูลัมกาลี
.

.
เทวรูปพระแม่ลักษมี
.

.

เทวรูปพระแม่สรัสวตี
.

.

.
พราหมณ์ผู้ใหญ่และพราหมณ์หัวหน้าปูชารี ร่วมกันโปรยดอกไม้ถวายที่หน้าเทวรูปพระแม่ทั้งสาม
.

.

.

.

.
ถวายไฟและประทีป

เมื่อพิธีเสร็จสิ้น พราหมณ์ก็จะนำตะเกียงไฟที่ได้ถวายแด่พระแม่ทั้งสามแล้ว มาให้สานุศิษย์ได้รับเปลวไฟอันศักดิ์สิทธิ์นี้โดยทั่วกัน
.

.
คุณสุรพงษ์ สิริธรกุล และภรรยา รับไฟศักดิ์สิทธิ์จากตะเกียงเป็นลำดับแรก
.

.

.
ตามด้วยสานุศิษย์ที่มาร่วมในพิธี ต่างก็ได้รับไฟศักดิ์สิทธิ์นี้อย่างทั่วถึง
.

.

ตะเกียงไฟอันศักดิ์สิทธิ์เพราะได้ผ่านการถวายบูชาต่อหน้าเทวรูปพระแม่ทั้งสามมาแล้ว
.

.

คุณสุรพงษ์กล่าวขอบคุณผู้ที่มาร่วมในพิธี โดยเฉพาะอย่างยิ่งท่านพราหมณ์ผู้ใหญ่
ที่ได้ให้เกียรติมาร่วมพิธีบูชาของทางวัดในปีนี้
.

.

ท่านพราหมณ์ผู้ใหญ่ จากเมืองมฑุไร รัฐทมิฬนาฑุ ประเทศอินเดีย

ระหว่างที่รอพิธีบูชาช่วงที่ ๒ ทางวัดพระศรีมหาอุมาเทวีได้จัดการแสดงดนตรีพื้นเมืองของอินเดีย อันได้แก่ การบรรเลงดนตรีโดยวงปีกลองที่เรียกว่า วง Nadaswaram และวงดนตรีพื้นเมืองอินเดียประกอบการขับร้องเพลงสรรเสริญพระเป็นเจ้า โดยแสดงบนเวทีในปะรำด้านข้างโบสถ์ (สำหรับการแสดงดังกล่าว ได้จัดแสดงจนถึงคืนที่ ๗ ของเทศกาลนวราตรี)
.

.

การบรรเลงเพลงพื้นเมืองของอินเดียใต้โดยวง Nadaswaram
.

.

การบรรเลงประกอบการขับร้องเพลงสรรเสริญพระเป็นเจ้า
.
.
          จนกระทั่งเวลาประมาณ ๑๙.๓๐ น. จึงเข้าสู่พิธีบูชาในช่วงที่ ๒ เริ่มจากพิธีบูชาประจำวันตามสถานที่สำคัญต่างๆทั่ววัด อาทิ เทวรูปองค์สำคัญภายในโบสถ์ ศิวลึงค์ที่หอพระศิวะลึงค์ เทวรูปพระพรหมที่หอพระพรหม เทวรูปพระประจำวัน ซุ้มเทวรูปสำคัญที่อยู่ในอาคารด้านข้างของโบสถ์ เช่น พระกัตตวรายัน เป็นต้น และได้ประกอบพิธีบูชาในจุดสุดท้ายที่แท่นหินบาลิพิตัม และเสาธงที่หน้าโบสถ์
.

.

.

.

.

.

.

.
พราหมณ์ประกอบพิธีบูชาประจำวันตามสถานที่สำคัญต่างๆภายในวัด

หลังจากพราหมณ์ประกอบพิธีบูชาตามสถานที่สำคัญภายในวัดเสร็จแล้ว จึงเข้าสู่พิธีบูชาพระแม่ในเทศกาลนวราตรี โดยแต่ละวันทางวัดจะประกอบพิธีบูชาปางต่างๆที่สำคัญขององค์พระแม่ศรีมหาอุมาเทวี พระแม่ลักษมี และพระแม่สรัสวตี ซึ่งในพิธีบูชาดังกล่าว ทีมงานมิได้ตามเข้าไปบันทึกภาพ จึงได้เพียงแต่ภาพพิธีที่อยู่ด้านนอกโบสถ์เท่านั้น ซึ่งหลังจากพิธีบูชาภายในโบสถ์เสร็จสิ้น คณะพราหมณ์และบรรดาเจ้าภาพร่วมที่ให้การสนับสนุนพิธีบูชาในแต่ละวัน จะมารวมกันที่ปะรำพิธีด้านนอกโบสถ์อีกครั้ง เพือประกอบพิธีถวายไฟบูชาที่หน้าเทวรูปพระแม่ทั้งสามในซุ้มบุษบก และรับมอบของเทวประสาท อันเป็นลำดับพิธีการสุดท้ายในค่ำคืนแห่งเทศกาลนวราตรีแต่ละวัน
.

.

.

ภาพซุ้มบุษบกภายในปะรำพิธีบูชา ซึ่งได้รับการตกแต่งด้วยดอกไม้สดนานาชนิด
สร้างความสดชื่นและงดงามให้แก่ปะรำพิธีที่ใช้ประกอบพิธีอันศักดิ์สิทธิ์ได้เป็นอย่างมาก
.

.
พราหมณ์ประกอบพิธีถวายไฟที่หน้าเทวรูปพระแม่ทั้งสาม
.

.

.

สานุศิษย์รับไฟศักดิ์สิทธิ์ที่ผ่านการบูชาพระแม่มาแล้ว
.

.

คุณสุรพงษ์ และภรรยา รับมอบของเทวประสาทจากมือของพราหมณ์ผู้ใหญ่เป็นลำดับแรก
.

.

.

บรรดาเจ้าภาพร่วมที่ให้การสนับสนุนในพิธีบูชา รับมอบของเทวประสาท

ในแต่ละวันหลังพิธีการเสร็จสิ้น ทางวัดจะเปิดให้สานุศิษย์เข้ารับการเจิมจากพราหมณ์ และรับมอบขนมพื้นเมืองของอินเดีย ที่ทางวัดทำขึ้นเพื่อแจกจ่ายให้สานุศิษย์ได้รับประทาน
.

.

.

สานุศิษย์รับการเจิมและรับแจกขนม
.
.
         อนึ่งในคืนที่ ๖ และ ๗ ของเทศกาลนวราตรีปีนี้ (วันที่ ๑๓ และ ๑๔ ตุลาคม พ.ศ.๒๕๕๓) ทางวัดพระศรีมหาอุมาเทวีได้จัดการแสดงภารตนาฏยัม (นาฏศิลป์ของอินเดีย) มาให้ผู้ที่ร่วมงานได้รับชมกันหลังจากที่พิธีการต่างๆในวัดเสร็จเรียบร้อยแล้ว ถือเป็นการแสดงที่หาชมได้ยาก ซึ่งทางวัดพระศรีมหาอุมาเทวีได้เชิญผู้แสดงจากประเทศอินเดียมาให้สานุศิษย์ได้รับชมในโอกาสพิเศษนี้
.

.

.

.

.

.

.
การแสดงภารตนาฏยัมในค่ำคืนแห่งเทศกาลนวราตรีวัดพระศรีมหาอุมาเทวี

ขอบคุณครับ  สำหรับภาพบรรยากาศ

เก็บได้ทุกรายละเอียดจริงๆครับ

เทศกาลที่รอคอย

ครบถ้วนสมบูรณ์แล้วนะครับสำหรับกระทู้ "ภาพบรรยากาศพิธีบูชาเนื่องในเทศกาลนวราตรี วัดพระศรีมหาอุมาเทวี ประจำปีพุทธศักราช ๒๕๕๓" ซึ่งถือเป็นกระทู้ที่แรกที่โหมโรงก่อนเข้าสู่กระทู้ภาพพิธีอื่นๆ ในเทศกาลนวราตรีและงานแห่ประจำปี ของวัดพระศรีมหาอุมาเทวี พุทธศักราช ๒๕๕๓ อันได้แก่ ภาพพิธีอภิเษกสมรสขององค์พระแม่, ภาพพิธีอาบน้ำคนทรงก่อนงานแห่, ภาพงานแห่ประจำปี เนื่องในวันวิชัยทัศมิ และภาพพิธีเชิญธงสิงห์ลงจากเสา ซึ่งถือเป็นพิธีในวันสุดท้ายของเทศกาลนวราตรี (สามารถรับชมภาพทั้งหมดแบบใกล้ชิด ได้ที่เว็บ HinduMeeting แห่งนี้แน่นอนครับ)

โดยในกระทู้ต่อไป ผมจะนำภาพพิธีอภิเษกสมรสขององค์พระแม่กับองค์พระศิวะ (มีนาคชีกัลยาณัม) ซึ่งอยู่ในวันที่ ๗ ของเทศกาลนวราตรี วัดพระศรีมหาอุมาเทวี มาให้เพื่อนสมาชิก HM ได้ร่วมกันรับชม

ขอบคุณสำหรับการติดตาม พบกันใหม่ในกระทู้หน้าครับ

.
ด้วยจิตคารวะ
.

กว่าจะได้ภาพงามๆ แบบนี้มาให้เพื่อนๆ HM ได้ชมกัน คงต้องขอบพระคุณ

1. คณะกรรมการทุกท่านของวัดพระศรีมหาอุมาเทวีที่อำนวยความสะดวกทุกประการ
2. นายอักษรชนนี ที่อดตาหลับขับตานอน ทนเหนื่อยบันทึกภาพทั้งหลายมาให้เราได้ชมกันครับ
3. ขอบคุณเพื่อนๆ Hindumeeting ทุกท่าน ที่อยู่ในกฎ ระเบียบ กติกา จนทำให้เว็บเป็นที่ยอมรับ และ ได้รับเกียรติ ในครั้งนี้

สุดท้าย ภาพประทับใจทั้งหลายเหล่านี้จะอยู่ในความทรงจำของผมตลอดไปครับ

เห็นแล้วประทับใจมากค่ะ ขอบคุณทีมงานที่นำภาพมาให้ชมนะคะ ขอพระแม่คุ้มครองค่ะ

ขอบคุณ คุณอักษรชนนี สำหรับภาพสวยๆ ค่ะ

และที่สำคัญ

[HIGHLIGHT=#ffff00]ต้องขอขอบคุณ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]คุณสุรพงษ์ สิริธรกุล และ คุณปรีดา สิริธรกุล [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]ตลอดจนคณะกรรมการและเจ้าหน้าที่วัดพระศรีมหาอุมาเทวีทุกท่าน [/HIGHLIGHT]

ที่กรุณาให้โอกาสได้เข้าไปบรรทึกภาพเป็นปีที่สองค่ะ

มือไม่พาย.. เอาเท้าราน้ำ

ขอบขอบคุณนะครับทีมงานHMที่ตั้งใจทำเว็ปดีๆ ถ่ายทอดความรู้ที่ดีที่ถูกต้องกับคนที่สนใจบูชาเทพฮินดูไม่ให้งมงาย
ผมเห็นแล้วครับที่งานบูชา คุณอักษรคุณเยี่ยมจริงๆขอชมจากใจ เห็นคุณตั้งใจเก็บข้อมูลดีๆถ่ายภาพสวยมาให้ดูกันถ่ายไปจดไป
ขอโทษนะครับที่ไม่ได้ทักทาย เห็นยุ่งๆอยู่ กลัวผิดคนด้วยแต่คิดว่าใช่ คนท่วมๆที่ใส่เสื้อวัดแขวนป้ายที่คอใช่ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆกำลังใจนะครับ

ปล. จากลักษณะที่คุณ kongsak บรรยายมา ก็คือผมเองแหล่ะครับ ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำชมนะครับ (ถ้าพบกันคราวหน้า เข้ามาทักได้เลยนะครับ)

ขอบคุณมากๆเลยครับที่นำภาพมาให้ได้ชมกัน
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ทำไมปีนี้ไม่มีวีดีโองานแห่ประจำปีบ้างอ่ะคะ อยากเห็นบ้าง ปีที่แล้วยังพอได้ดูวีดีโอ ถ้ามีอย่าลืมโพสให้ชมกันนะคะ

ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกเลยครับ

เพิ่งได้ดู  สวยงามมากครับ  ได้ไปแค่วันแห่  แต่คนเนืองแน่นจนไปในวัดไม่ได้เลย

ขอบพระคุณมากๆครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน