Loader

ตอบหน่อยสิงโตพระเเม่ มีนิ้วกี่นิ้ว

Started by เสือร้องไห้, April 11, 2009, 15:43:14

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สับสน  งงงวยอย่างมากมาย  อยากรู้  ว่า  สิงโตที่เป็นพาหนะของพระเเม่ค่ะ  มีนิ้วกี่นิ้วค่ะ
เพราะดูจากในรูป  สามนิ้ว  ก็มี  สี่นิ้ว  ก็มี  ห้านิ้วก็มี  บางที  ขาหน้า  ห้า  ขาหลังสี่  รวมเเล้วมี16  บ้าง  18  บ้าง  20  บ้าง  ทำให้สับสน  ว่ามีสิงโตเยอะหรือเปล่า   เเล้วเป็นเพศไหน  ไม่สามารถระบุเผ่าพันธ์ได้ 
ผู้ใดมีความรู้  ช่วยรีบตอบหน่อยเอะค่ะ

คำถาม

1.สิงโตมีกี่นิ้ว  รวมสี่ขามีกี่นิ้ว
2.เพศใด
3.มีกระดิ่งเเขวนคอหรือไม่
4.มีเเท่นนั่ง  ที่เรียกว่าอานไหม  เเล้วเเท่นนั่งสีอะไร
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

เป็นเพศผู้ค่ะ

พระแม่ได้รับการประทานมากจากพระหิมวัตรบิดาแห่งปารวตีค่ะ

เป็นสิงโตสีขาว

เห็น  ในรูป  เค้ามีอานด้วยอ่ะ  เเถมมีกระดิ่งอีกต่างหาก  เราล่ะกลุ้มใจโครตๆ 
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ขอโทษที่ตอบช้าครับ พอดีวันนั้นรีบมาก

ลองตอบดูมั่ง

1. สิงโตมีกี่นิ้ว ถ้าสิงโตปกติ ก็มีข้างละสี่นิ้วครับ
2. จากภาพที่ปรากฏ ที่เห็นตามที่ต่างๆ ระบุได้ว่าเป็นสิงโตเพศผู้
3 และ 4. แท่นกับกระดิ่ง มีหรือไม่มีก็ได้ครับ เพราะเป็นแค่องค์ประกอบเพื่อความสวยงามครับ

แล้วสิงห์โตพระแม่มีชื่ว่าอะไรครับ

ความศรัทธาของคุณอยู่ที่ไหนเหรอครับ
อยู่ที่พระแม่หรืออยู่ที่สิงโตครับ
ถ้าคุณคิดว่าคุณศรัทธาพระแม่คุณจะไปสนใจ
ทำไมว่าสิงโตพระแม่มีกี่นิ้ว เพราะรูปแต่ละรูปของท่านมันเป็นแค่เพียงรูปวาดที่เกิดขึ้นจากการจินตนาการของจิตรกรเท่านั้นเอง จำไว้นะครับว่าความศรัทธาอยู่ที่ใจ ไมใช่อยู่ที่รูปกายหรือรูปลักษณ์ภายนอก จงตั้งมั่นอยู่ในความศรัทธาเถอะครับ
แล้วคุณจะเข้าถึงท่านได้เองแหละ

ศรัทธาไม่ได้อยู่ที่ใจอย่างเดียว แต่ต้องแสดงออกถึงความภักดี ในการกระทำ

อันนี้เข้าใจนะครับ   ว่าคนทีปั้น  ก็อยากปั้นให้ดีให้ถูก   อิอิ  เอาเป็นว่า  ท่านมาให้เห็นให้ปั้นอย่างไร  ปั้นไปตามนั้นแหละครับ  ไปอิงอันนั้นอิงอันนี้  เด๋วจะสับสน ยุ่งเหยิง   อิอิอิ   คอยเอาใจช่วยนะครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

Quote from: mahakali_2009 on April 18, 2009, 18:28:20
ความศรัทธาของคุณอยู่ที่ไหนเหรอครับ
อยู่ที่พระแม่หรืออยู่ที่สิงโตครับ
ถ้าคุณคิดว่าคุณศรัทธาพระแม่คุณจะไปสนใจ
ทำไมว่าสิงโตพระแม่มีกี่นิ้ว เพราะรูปแต่ละรูปของท่านมันเป็นแค่เพียงรูปวาดที่เกิดขึ้นจากการจินตนาการของจิตรกรเท่านั้นเอง จำไว้นะครับว่าความศรัทธาอยู่ที่ใจ ไมใช่อยู่ที่รูปกายหรือรูปลักษณ์ภายนอก จงตั้งมั่นอยู่ในความศรัทธาเถอะครับ
แล้วคุณจะเข้าถึงท่านได้เองแหละ

อ่านดูแล้วก็สบายใจครับ

แต่ว่าพอมีคนเห็นคนสร้างพระผิดรูปแบบ ผิดเทวปกรณ์ ก็โดนว่ากันไปอยู่ดี

ตกลงว่ามนุษย์เราจริงๆ แล้วศรัทธาอยู่ที่ไหน

ส่วนตัวผมสบายหน่อย เพราะที่บ้าน แทบจะไม่มีเทวรูปฮินดูไว้บูชาเลย

ส่วนมากที่บูชามา ก็เลือกดูแค่ให้เป็นปางไม่แปลกมากเท่านั้นเองครับ เอาแบบสามัญพอ แหะๆๆ