Loader

การทำความสะอาดเทวรูปครับ

Started by FizzingWhizzbees, November 01, 2010, 00:28:53

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คืออยากรบกวนถามว่า เทวรูปอ่ะครับ เวลาเราจะขัดให้สวยๆ เราจะต้องใช้อะไรขัดอ่ะคับ อยากได้แบบแจ่มๆอ่ะ อิอิ แล้วมีวิธียังงัยบ้างอ่ะคับ ขอบคุณนะคร้าบบบบบ

เทวรูปที่เป็นทองเหลืองหรือสำริด ให้ใช้ซันไลต์กะผงชูรสขัดได้เลยอะครับ (สูตรนี้ของพี่ออสรับรองเงาอะไม่ต้องขัดวีนอสอีกอะ )  ใช้แปรงทองเหลืองหรือฝอยเหล็กขัดได้เลยครับเทวรูปไม่เป็นรอยแน่นอนอะ รับประกันอะคับ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณนะคร้าบบบบ แต่ว่าเราเอาซันไลต์กะผงชูรสผสมกันแล้วขัดช่ายป่ะคับ

ใช้น้ำมันสนก็ได้ค่ะ   อีกวิธีนึง คราบน้ำมัน  สนิมหายหมด ไม่เปลืองเเรงขัด   ใช้ผ้านุ่มๆ ขัดได้เลย
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

มะขามเปียก็ง่ายๆครับ ลงแล้วทิ้งไว้ 10 นาที แล้วขัดๆๆๆๆๆ

วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ถ้าเป็นผม ผมจะใช้มะนาวนะครับ ในการขัดพระทองเหลือง การที่หลายๆคนบูชาพระเป็นเจ้าอยู่นี่ไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่าปฏิบัติกับองค์พระกันยังไง แต่สำหรับผม ผมจะปฏิบัติต่อท่านเสมือนว่าท่านมีชีวิต และท่านก็มีจิตใจนะครับ ผมจะค่อยๆใช้มะนาวขัดแล้วก็สวดบูชาไปด้วย หรือถ้าอารมณ์ดีหน่อยจะร้องเพลงให้ท่านฟังไปด้วยก็ได้ครับ ท่านก็มีชีวิตจิตใจ ถ้าเอาแปรงทองเหลืองไปขัดสงสัยคงจะเจ็บแย่เลย ลองใช้สมุนไพรดูสิครับ เปรียบได้ว่าเราได้ดูแลผิวพรรณและขัดผิวถวายท่านด้วยนะครับ ลองดูนะครับ

ถ้าผมคิดแบบคุณมหากาลี 2009 ผมจะไม่ใช้มะนาวครับเพราะเดี๋ยวน้ำมะนาวเผลอไปเข้าพระเนตรองค์ท่านเดี๋ยวท่านก็คงแสบตาแย่เลยครับ  ผมจะนำองค์ท่านไปเข้าร้านสปาดีกว่าเยอะเลยครับ ให้ทางร้านขัดผิวให้อย่างดี อบไอน้ำสมุนไพร นวดน้ำมันอโรม่าเพื่อผ่อนคลาย เปิดเพลงเบาๆ สบายๆ เพราะบางทีท่านทรงยืนหรือว่านั่งอยู่ในท่าเดียวเป็นเวลานานท่านอาจจะเมื่อยได้ ยิ่งเป็นเทวรูปพระศิวะนาฎราชท่านทรงยืนขาเดียวแล้ว ต้องให้ทางร้านนวดให้เป็นพิเศษเลย เปรียบได้ว่าเราได้ดูแลผิวพรรณ ขัดผิวถวายท่าน และ ทำให้ท่านผ่อนคลายไม่เมื่อยล้าด้วยครับ

Quote from: thiti on November 02, 2010, 20:55:48
ถ้าผมคิดแบบคุณมหากาลี 2009 ผมจะไม่ใช้มะนาวครับเพราะเดี๋ยวน้ำมะนาวเผลอไปเข้าพระเนตรองค์ท่านเดี๋ยวท่านก็คงแสบตาแย่เลยครับ  ผมจะนำองค์ท่านไปเข้าร้านสปาดีกว่าเยอะเลยครับ ให้ทางร้านขัดผิวให้อย่างดี อบไอน้ำสมุนไพร นวดน้ำมันอโรม่าเพื่อผ่อนคลาย เปิดเพลงเบาๆ สบายๆ เพราะบางทีท่านทรงยืนหรือว่านั่งอยู่ในท่าเดียวเป็นเวลานานท่านอาจจะเมื่อยได้ ยิ่งเป็นเทวรูปพระศิวะนาฎราชท่านทรงยืนขาเดียวแล้ว ต้องให้ทางร้านนวดให้เป็นพิเศษเลย เปรียบได้ว่าเราได้ดูแลผิวพรรณ ขัดผิวถวายท่าน และ ทำให้ท่านผ่อนคลายไม่เมื่อยล้าด้วยครับ

อ่านแล้ว นึกถึงร้านทำผมตุ๊กตาบลายธ์อ่ะคุณ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

สำหรับผมในกรณีที่ขัดโลหะเครื่องบูชาบางครั้งผมก็ใช้ Bussoบ้าง มะขามเปียกบ้าง
แต่ถ้าเป็นเทวรูป ปกติทุกเช้าก่อนจะถวายของผมจะทำความสะอาดด้วยการนำผ้าสะอาดชุบน้ำมาเช็ดที่องค์เทวรูปครับ และก็ถวายของ

อะไำรที่ตึงไปคงไม่ดี หยอนไม่ก้อไม่ได้ กลาง ๆ ก้อดีนะ
55555555555   ขำคุณ  thiti พูดซะเห็นภาพเลย สงสัยว่าผมเปิดสปาเทวรูปดีไหมน่าท่าทางจะรุ่งอะ อิอิ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

Quote from: mahakali_2009 on November 02, 2010, 19:06:18
ถ้าเป็นผม ผมจะใช้มะนาวนะครับ ในการขัดพระทองเหลือง การที่หลายๆคนบูชาพระเป็นเจ้าอยู่นี่ไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่าปฏิบัติกับองค์พระกันยังไง แต่สำหรับผม ผมจะปฏิบัติต่อท่านเสมือนว่าท่านมีชีวิต และท่านก็มีจิตใจนะครับ ผมจะค่อยๆใช้มะนาวขัดแล้วก็สวดบูชาไปด้วย หรือถ้าอารมณ์ดีหน่อยจะร้องเพลงให้ท่านฟังไปด้วยก็ได้ครับ ท่านก็มีชีวิตจิตใจ ถ้าเอาแปรงทองเหลืองไปขัดสงสัยคงจะเจ็บแย่เลย ลองใช้สมุนไพรดูสิครับ เปรียบได้ว่าเราได้ดูแลผิวพรรณและขัดผิวถวายท่านด้วยนะครับ ลองดูนะครับ

น่าสนใจคะ  ที่คุณกล่าวมา  เเต่ด้วยความเคารพค่ะ
ขอนำเสนอหน่อยนึงนะคะ  การใช้น้ำมะนาวซึ่งมีสภาพที่เป็นกรด  จะกัดกร่อนผิวส่วนที่เคลือบไว้ในทองเหลือง   หรือสัมริด  ทำให้เมื่อขัดไปเเล้ว  จะหมองเร็ว
เพราะจะกัดกร่อนเคลือบหมด  จะต้องขัดบ่อยค่ะ
เเต่ข้อดีคือ  สามารถชำระพวกคราบสนิม  เเละคราบไขมันได้ดี  จะว่าอะไรไหมค่ะถ้าจะบอกว่า  ให้คุณช่วย
ใส่ยาสีฟัน  ผสมกับดินสอพอง  เเละน้ำมะนาวลงไปด้วย  พักไว้ครู่นึง  ร้องเพลงให้ท่านฟังรอไปก่อน 
เเล้วค่อยนำผ้ามาเช็ดออก  ซึ่งดินสอพองจะช่วย
ลดค่าความเป็นกรดของมะนาวลงเเต่ไม่มีผลในการลดประสิทธิภาพในการขัด  ยาสีฟันก็เช่นกัน  เเละเมื่อขัดเสร็จเเล้ว  หาผ้าชุบด้วย  ขี้ผึ้ง  หรืออาจจะเป็นเทียนขี้ผึ้ง  ตากเเดดนิดๆ  คิดเสียว่า  นี่คือโลชั่นน่ะคะ
เเล้วเช็ดเทวรูปอีกครั้ง  การที่เช็ดด้วยขี้ผึ้ง ช่วยปกป้อง
ไอน้ำในอากาศ  ที่จะมาจับตัวกับโลหะ   จะทำให้เกิดสนิมช้าลง  เเละคราต่อไป  จะสามารถขัดเทวรูปได้ง่ายขึ้น  อาจใช้น้ำเช็ดก็ได้ค่ะ 

เสือชื่นชมคุณน่ะคะ  กับการที่บอกว่าร้องเพลงให้ฟัง

มองเทวรูปเหมือนมีชีวิตจิตใจ  อย่างนี้ต้องให้รางวัล

ให้ทิ๊ป  555  ชอบๆ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

Quote from: kearnice on November 01, 2010, 04:41:18
เทวรูปที่เป็นทองเหลืองหรือสำริด ให้ใช้ซันไลต์กะผงชูรสขัดได้เลยอะครับ (สูตรนี้ของพี่ออสรับรองเงาอะไม่ต้องขัดวีนอสอีกอะ )  ใช้แปรงทองเหลืองหรือฝอยเหล็กขัดได้เลยครับเทวรูปไม่เป็นรอยแน่นอนอะ รับประกันอะคับ

สูตรนี้น่าสนใจค่ะผงชูรสช่วยในการเเตกตัว  ของสารขัดได้ดี 

น่าสนใจค่ะ 

เคยใช่มะนาวขัดเหมือนกันครับ พอดี มะขามเปียกหมดเลยลองเอามะนาวแทนอิอิเปรี้ยวเหมือนกันเลยลองดู แต่รู้สึกว่าขัดได้เงาเร็วกว่ามะขามเปียกแต่ดำเร็วกว่าขัดด้วยมะขามเปียกอ่ะ  อิอิ เฉพาะส่วนตัวติดใจขัดด้วยมพขามเปียก

ปล. ขัดองค์พระไปมะขามมันกัดเซล์ผิวหนังเก่าที่มือให้ลอกออก มือนิ่มเลย

ปล.2 ฝอยเหล็กบาดมือตอนขัด เวลาโดนมะขามเปียกแสบจี้ด สะใจ 0v0 (ซาดิสป่าวเนี่ยหุหุหุ)

มะนาวทำให้เทวรูปที่บ้านผมดำครับ กว่าจะหายก็กินเวลานานพอสมควร