Loader

อยากทราบว่าเทพ Kubera กับ พระศิวะนี่องค์เดียวกันปะครับ

Started by Aladdin, November 02, 2010, 00:08:56

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เพราะเห็นแต่เครื่องทรงเหมือนกันเลยคัรบผมเลยงง..มีทั้งพระจันทร์เสี้ยว..พระแม่คงคา  มีงูที่พระศอ..เลยงงอะคัรบ

เนี้ยอะคัรบพอดี เซิจ google ดูคำว่า Kubera แล้วเลยเจอเลยงงอะคัรบเชิญผู้รู้มาดูหน่อยงับกัวบูชาผิด

องค์ประธานตรงกลางนั้นเป็นพระศิวะกำลังประทานทรัพย์ครับ

ส่วนที่นั่งทางด้านขวามือของพระศิวะ คือ ท้าวกุเวร
และ ซ้ายมือคือพระลักษมี
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

แปลกดีเหมือนกันครับพระศิวะท่านเป็นโยคีไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องเงินๆทองๆ

สรุปแล้วปางนี้ท่านมีไหมครับผมกลัวบูชาผิดเพราะจะหารูปพระศิวะที่เป็นรูปทองมาบูชาอะครับที่ท่านไม่ได้เอาขี้เถ้าทาตัวอะคัรบหรือใครมีรูปสวย ๆของท่านที่เป็นองค์ทองรูปใหญ่ๆก็สงเคราะห์ผมหน่อยนะคัรบสรุปปางนี้มีมะนิ ..แล้วปางนี้ท่านชอื่ไรมีบทสวดมะคัรบ..กลัวบูชาไม่ถูก..แงๆๆ

สวัสดีค่ะ

ตัวอักษรด้านล่างรูปภาำำพ เขียนไว้ว่า

ศฺรี ไอศฺวรฺเยศฺวราย นมหฺ || (ขอการนอบน้อมจงมีแด่พระไอศวรรเยศวร).

ไอศฺวรฺย + อิศฺวร = พระิอิศวรผู้ยิ่งใหญ่

คิดว่าคงช่วยได้นะคะ พอดีอ่านตัวอักษรเตลุคุได้ เลยหวังว่าพอจะมีประโยชน์บ้าง

อักษรี.

รูปด้านบนสวยจังครับ ไม่ทราบว่ามีไฟล์ใหญ่ๆมั้ยครับ ขอบคุณครับ

มีแต่รูปนี้ได้หรือเปล่าครับ  หวังว่าพอจะใช้ได้นะครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณมากๆเลยคัรบ..ผมหาภาพใหญ่ ๆเหมือนกันจะไปปริ๊นสมาบูชา..ถ้ามีใหญ่ก่านี้รบกวนด้วยนะงับ..ขอบคุณสำหรับบทสวดนะครับ..แล้วพระอิศวรกับพระศิวะนี่องค์เดียวกันชะมะครับ...จุ๊ฟๆๆ

เป็นพระองค์เดียวกันครับ พระอิศวร และ พระศิวะ

ผมเคยอ่านเจอในหนังสือ รู้สึกองค์กลางจะเป็นพระ อิศาน รึป่าวครับ 1 ในท้าวจตุโลกบาลทั้ง 8 ทิศมีรูปลักษณ์เหมือนพระศิวะ รอคนมาอธิบายอยู่ครับเพราะว่าไม่รู้หนังสือเขียนถูกใหม แต่รูปในหนังสือคล้ายแบบนี้เลยครับ

Quote from: Aladdin on November 02, 2010, 00:08:56
เพราะเห็นแต่เครื่องทรงเหมือนกันเลยคัรบผมเลยงง..มีทั้งพระจันทร์เสี้ยว..พระแม่คงคา  มีงูที่พระศอ..เลยงงอะคัรบ

เนี้ยอะคัรบพอดี เซิจ google ดูคำว่า Kubera แล้วเลยเจอเลยงงอะคัรบเชิญผู้รู้มาดูหน่อยงับกัวบูชาผิด

คำว่า  Kubera  น่าจะหมายถึง พระกุเวร  เจ้าแห่งทรัพย์และภูติผี ที่นั่งอยู่ด้านซ้ายมากกว่านะครับ  คนไทยรู้จักในชื่อ ท้าวเวสสุวัณ  ส่วนธิเบต เรียกว่า ชัมภล  .... ไม่น่าจะหมายถึงองค์ที่อยู่กลางภาพนะครับ (?)