Loader

กังวล

Started by noonew, January 31, 2012, 20:46:43

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เนื่องจากตรีศรูที่บ้านหักเป็น2ท่อนอ่าค่า แต่ท่อนด้านล่างไม่รู้หายไปไหนแล้วเหลือแต่ท่อนด้านบน3ห่ามกับกล่องเล็กเล็กพาสติก อยากทรารบว่าเป็นอะไรรึป่าว แล้วว่าจะเอาไปไหว้วัดด้วย

งงกับคำถามซักเล็กน้อย ก่อนอื่นที่บอกว่าเหลือแต่สามง่าม กับกล่องพลาสติกเล็กๆ ผมไม่แน่ใจว่า เป็นตรีศูลของพระศิวะที่มีบัณเฑาะว์ ห้อยรึเปล่าครับ ถ้าใช่ผมขอถามอีกนิดว่าตรีศูลที่กล่าวนี้เป็นตรีศูลเดี่ยวๆ หรือเป็นอาวุธที่ติดกับเทวรูปของเทพพระองค์ใดครับ เพราะถ้าหักได้น่าจะไม่ใช่เนื้อโลหะ และถ้าไม่ใช่เนื้อโลหะ ก็น่าจะเป็นอาวุธที่ติดอยู่กับเทวรูปมากกว่าใช่รึเปล่าครับ

เพราะฉะนั้นถ้าเป็นอาวุธที่ติดอยู่กับเทวรูป ไม่ใช่ปัญหาครับ เอามาซ่อมแซม หรือ หาอันใหม่ถวายได้เลย
แต่ถ้าเป็นตรีศูลเดี่ยวๆ ไม่สามารถซ่อมได้แล้วก็จัดการหาอันใหม่มาเปลี่ยนครับ

ไม่ใช่ปัญหาที่น่ากังวลแต่อย่างใดครับ

ผมก็เคยมำหักเหมื่อนกัน ผมจุดธูปขอขมาท่านแล้วนำมาซ่อมใหม่ตอนหลังไปหาที่วัดราชนัดดามาเปลี่อนให้ท่านคับ ขอบคุณคับ