Loader

ห้องเทพ ที่บ้านครับ

Started by โอม กาลี โอม, November 16, 2010, 19:52:08

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พอดี วันนี้ มีแรงมากมายมหาศาล เลยจัดห้องใหม่ โดยแยกเทพ มาไว้อีกห้องต่างหาก เนื่องจากห้องพระ ตอนนี้เล็กไปถนัดตา

พอดี ถ่ายเมื่อสักครู่นี้เองนะครับ เลยอาจจะไม่ค่อยชัด

อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

สวยงามมากเลยครับ
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

ขอบพระคุณมากครับ

นี่ผมว่า จะซื้อโต๊ะหมู่ ๙ มาตั้งเศียรใหม่

ตอนนี้ ดูแล้ว เหมือนเทพ เบียด ๆ กัน
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

สวยงามมากๆเหนือคำบรรยายครับผม  โหราน้อยขอชื่นชมจากใจจริง

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ว่าแต่เศียรครูด้านล่างสุด ไม่ทราบว่าเป็นพระองค์ใดเหรอครับ และเทวรูปองค์ด้านซ้ายมือในชั้นที่ 1 ไม่ทราบว่าท่านคือพระองค์ใดครับดูน่าเกรงขามมากๆเลย

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เศียรครูด้านล่าง อาจจะผิดแผกจากวัฒนะธรรมไทย สักหน่อยครับ

แต่ด้วยความที่ผมพูดไปแล้ว ก็บนเทวะ นั่นแหละครับ ถ้าสำเร็จ (ซึ่งตอนนั้นไม่มีวี่แววว่าจะสำเร็จได้เลย) จะทำเศียรพระแม่กาลี ขึ้น ซึ่งตอนพูดไปนั้น ก็ยังไม่คิดว่า จะมีที่ไหนทำได้บ้างไหม

จนงานสำเร็จลุล่วงไป ก็เลยต้องหาคนที่จะทำเศียรให้ครับ ก็ไม่มีใครรู้จัก เพราะคนทำเศียรครูนั้นที่ผมได้ไปตระเวนหาหลาย ๆ ที่ ก็บอกว่า ไม่เคยมีเศียรครูที่เป็นเทพฝ่ายหญิง ปัจจุบันก็จะมีเพียงชฎา แค่นั้น ก็จนแล้วจนรอด ก็ต้องไปปรึกษารุ่นพี่ที่ทำเศียร พี่ก็บอกให้หารูปมา แล้วจะทำให้

ก็ได้มาเป็นเศียรนี้แหละครับ

ส่วนเทวรูปองค์ซ้ายชั้นที่ ๑ นั้น จะบอกตรง ๆ ว่าผมเองก็ไม่ทราบชื่อ (น่าอายไหม) ตอนไปบูชามาเจ้าของเดิมก็ไม่ทราบชื่อ แต่ด้วยความที่ผมเห็นแล้วชอบ ก็เลยบูชามา

แต่หลายคนที่เคยมาเห็นก็บอกว่าน่าจะเป็นปูฤษีนารายณ์ (ผิดถูกประการใด ใครพอรู้ช่วยแจ้งผมด้วยนะครับ)

ดูแล้วน่าจะเป็นพ่อปู่ฤาษีพรหมเมศมากกว่านะคะ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

November 17, 2010, 21:12:05 #7 Last Edit: November 24, 2010, 17:07:46 by โอม กาลี โอม
Quote from: poppuri on November 17, 2010, 19:36:02
ดูแล้วน่าจะเป็นพ่อปู่ฤาษีพรหมเมศมากกว่านะคะ

องค์นี้ มี ๙ พักตรฺ์

ปู่ฤษีพรหมเมศ มี ๔ พักตร์ รึป่าวครับ

องค์นี้ ถือคัมภีร์ หม้อ สังข์ ถุงเงิน พระขรรค์ ไม้เท้า จักร

เพียงแค่ได้เหนภาพก้อขนลุกแล้วค่ะ

...........

ขลังมากๆ
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

ขอบคุณครับ ว่าจะเปลี่ยนผ้าปูหิ้งใหม่ ไปแอบเห็น กระทู้ ข้าง ๆ เหมือนเป็นกำมะหยี่ สวยดี

[COLOR=#NaNNaNNaN]เทวรูป พ่อวิษณุงามมากคัฟ[/COLOR]
SHRIAMMAN

อยากถามคุณเจ้าของกระทู้ว่าองค์พระแม่กาลี ขนาดของเทวรูปสูงกว้างเท่าไรหรอ แล้วเป็นเนื้องานอะไร แล้วก็เช่ามาราคาเท่าไรหรอ เราเองก็ชอบพระแม่กาลีปางนี้เหมือนกันจ้า

สูงประมาณ 14 นิ้ว กว้างประมาณ 12 นิ้ว เป็นงานทองเหลืองไทย (วัดราช) 10หน้า 20กร รมดำมันปู ปิดทองเครื่องทรง และอาวุธ สมัยนั้น ที่เช่ามา ราคา ประมาณ 1800-1900 ครับ

ช่วงหลัง ไม่เจอ บล็อคนี้เลยครับ ที่เจอหลัง ๆ จะเป็น 10 หน้า 10 กร ครับ

ขอบคุณมากจ้าแล้วเช่ามาประมาณกี่ปีแล้วหรอ

อืม ราว ๆ ปี 2548 นะครับ