Loader

รบกวนเรียนถามเกี่ยวกับพิธีกรรม ของศาสนิกชนฮินดูครับ

Started by Love hindu, April 19, 2009, 19:33:26

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือผมไม่รู้จิงๆอ่ะครับ อยากทราบลายละเอียดมาก เห็นคนอื่นเค้าคุยกันแต่ผมม่ะรู้เรื่อง และเผื่อคนอื่นที่อยากทราบด้วย ขอบคุงมากๆๆๆคับ
1. เซวา  คืออะไร ทำอย่างไร
2. การทำสุทธิ คืออะไร  มีกี่แบบ มีวิธีการทำอย่างไรบ้าง
3. การทำซัวฮา คืออะไร  มีวิธีทำอย่างไรบ้าง
4. .ในหนึ่งวัน ปกติ บุคคลธรรมดา ควรทำ อารตี กี่ครั้ง เวลาไหนบ้าง
5. จำเป็นหรือไม่  ที่ต้องเป่าสังข์ สั่นกระดิ่งมือ เวลาทำการอารตี
6. คุรุ บาบาจี ได้แต่งหนงสือบ้างหรือเปล่า และสอนเกี่ยวกับเรื่องใดเป็นพิเศษหรือป่าวคับ
7. อักษรเทวนาครี  และ ภาษาฮินดี เป็นอันเดียวกันหรือไม่ครับ
8. สโตตรัม  คืออะไรครับ ใช้ทำอะไร ต้องใช้เฉพาะเทพองค์นั้นๆหรือป่าว
9. การใช้กระดิ่งมือ ต้องเป็นรูปครุฑ อย่างเดียวหรือไม่ครับ
10 .การทำตปัสยะ คือการทำอะไรครับ
11.ศีลหรือว่า ยม ของศาสนิกชนฮินดู มีกี่ข้ออะไรบ้างครับ เหมือน ศีลห้าไทยป่าวคับ

12.การเข้ารีตเพื่อเป็นศาสนิกชนฮินดูต้องทำอย่างไร และทำที่ไหนครับ

ขอเรียนถามแค่นี้ก่องนะครับ ขอบคุงมากครับผม

[HIGHLIGHT=#ffff00]............... notthing[/HIGHLIGHT] [HIGHLIGHT=#92d050]...ศรัทธา  ไม่ศรัทธา  งมงาย   ไม่งมงาย  เชื่อ   ไม่เชื่อ เหมือนปาท่องโก๋[/HIGHLIGHT]

แก้ให้แล้วครับ และจองตั๋ว มานั่งรอฟังด้วยคนครับ คิคิ

แหมๆ อาคุงเชค เป็นถึงผู้รู้ในสายฮินดู ฝั่งเหนือ แถมสถาปนา เทวรูปตั้งหลายที่  มะรู้ได้งาย เจ้าของโรมแรมสมัยนี้แกล้งถล่มตัวกันจัง อิอิ

[HIGHLIGHT=#ffff00]............... notthing[/HIGHLIGHT] [HIGHLIGHT=#92d050]...ศรัทธา  ไม่ศรัทธา  งมงาย   ไม่งมงาย  เชื่อ   ไม่เชื่อ เหมือนปาท่องโก๋[/HIGHLIGHT]

หุหุ 
  ยาวเหยียด  ขอรอนั่งอ่านดีกว่า
   ว่าแต่ว่า  เอาข้อมูลเบื้องต้นที่มาตั้งคำถามนี้มาจากไหนครับ  ขอทราบที่มาที่ไปก่อน   ชื่อพิธีถูกเรียกกันเพี้ยนไปต่างกันไป  โซฮา  สวาฮา  ฮาวัล   ผมจึงไม่แน่ใจว่า  พิธีเซวา นี่มาจากไหนหรือทำอะไรบ้าง 
ส่วน  สุทธิ   คืออะไร  และมีกี่แบบ   แสดงว่าทางคุณรู้มาแล้วบ้างสิครับ  อยากทราบรายละเอียดเบื้องต้นสักนิดก่อน  เพราะปัจจุบัน  หลากหลายสำนัก  เรียกพิธีแตกต่างกันไป  จนปัจจุบันเริ่มสับสนกันก็มาก
     ส่วนที่ว่าบุคคลธรรมดา  ทำอารตีกี่ครั้ง    ไหวกี่ครั้งล่ะครับ  เอาให้ได้วันละครั้งก็โอเคแล้ว   หรือถ้าเป็นวัด  ก็ต้องดูอีกว่า มารีอัมมัน  กาลี  หรือเทวะ เทวี องค์ใด   เอาวันละครั้งให้ได้ก็พอละครับสำหรับคนธรรมดา
    ส่วนจำเป็นหรือไม่ที่สั่นกระดิ่ง   ถ้าได้ก็ควรครับ  เพราะพิธีเขาว่าไว้  แต่เป่าสังข์นี่  เอาก่อนเริ่มอารตีก็เป็นการดี
    คุรุ บาบาจี    ไม่ได้ติดตามผลงานอ่ะครับ  เลยไม่ทราบข้อนี้
    อักษรเทวะนาครี  เป็นอักษรแรกที่มนุษย์ได้เทวประทานมาตามตำนานน่ะนะ  ถือได้ว่าเป็นอักษรศักดิ์สิทธิ์และมักใช้ในการเขียนมันตราหรือเขียนสิ่งที่เกี่ยวกับศาสนพิธี  ภาษาฮินดี  ก็เป็นภาษาที่ใช้ในศาสนาฮินดู   พุทธ มีบาลี  ฮินดีมี สันสกฤต  (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด  หรือถ้าผิด  วานผู้รู้แก้ไขด้วยนะครับ)
   เหอๆๆๆๆ  ว่าจะมานั่งดู อดคุยด้วยไม่ได้  เอาเป็นว่า  รอดูที่เหลือดีกว่า  อิอิอิอิ   
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

หุหุ  อ่านไป หัวเราะไป  ท่าทางอารมณ์ดี  อิอิ  มากมายหลายหลาก   อิอิ   รอดูๆๆๆๆ  เหอๆๆๆ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

ขอแจมซักสองสามหัวข้อก่อนครับ ผมจะกลับไปสร้างกระทู้ประสาทเมืองต่ำให้เสร็จก่อนครับ แล้วจะแว็บมาแจมต่อ อิๆๆๆ

1. สโตตรัม ตามที่ผมเข้าใจ คือ เป็นกลอน หรือบทประพันธ์ของศาสนาฮินดู ที่เขียน หรือแต่งขึ้นเป็นใช้เป็นบทสวด หรือ เพลงสวด (ขึ้นกับผู้นำมาใช้ว่าจะท่องเป็นจังหวะแบบใด) เพื่อสรรเสริญพระเป็นเจ้าครับ ซึ่งบทสโตตรัมพวกนี้สามารถเปิดบูชาตามบ้านเรือนได้ทั่วไปครับ เช่น เพลงสวดที่กล่าวถึงพระนามของพระเป็นเจ้าต่างๆ ครับ ถือเป็นชนิดของสโตตรัมอย่างหนึ่งเหมือนกัน เช่น ซาหัสรานัม (เขียนถูกผิดอย่าว่ากันนะครับ) คือ การกล่าถึง 1,000 พระนามแห่งพระเป็นเจ้าครับ

ส่วนโศลกนั้นผมคิดว่า หลายๆ โศลกรวมกันเป็น สโตตรัม ครับ

2. การอารตี คนปกติทำกี่ครั้ง
ตอบยากครับ แล้วแต่บุคคล ลุงเพื่อนผมเป็นชาวอินเดียแท้ๆ ค่อนข้างจะเคร่งครัดเอาเสียด้วย ยังไม่แม้แต่อารตีไฟเลยครับ อาจจะเนื่องด้วยข้อจำกัดหลายประการ เช่น ที่อยู่อาศัยไม่เหมาะสม หรือด้วยเหตุขัดข้องหลายประการครับ บางคนก็วันละครั้ง บางคนก็วันละสองครั้ง ไม่แน่ไม่นอนครับ

3. การอารตีควรมีการเป่าสังข์ ลั่นกระดิ่งไม๊
สำหรับการลั่นกระดิ่งส่วนตัวคิดว่าไม่จำเป็นครับ แต่ถามว่าควรมีไม๊ตอบว่าควรมีครับตามหลักพิธีครับ ((แต่คนสมัยก่อน ก่อนจะมีการสร้างกระดิ่งเค้าใช้อะไรเป็นตัวลั่นนี่น่าคิดครับ))

4. กระดิ่งมือของฮินดูจะมีเทวดารักษาครับ จึงนิยมทำเป็นรูปเทวดา หรือ นางฟ้าครับ บ้างก็ทำเป็นรูปพระเป็นเจ้าหรือตรีศูลก็มีครับ ที่เป็นแบบมีปีกนั่นไม่ใช่พญาครุฑนะครับ

อยากมีกระดิ่งสักอัน ไว้อารตี
                                          บิวตี้นะค่ะ
                    [HIGHLIGHT=#ffffff]"เพราะเรามีจิตวิญญาณเดียวกัน"[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]Oh ขอบคุง ทุกคำตอบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เรยคับ ถึงแม้จะไม่ค่อยละเอียดมากเท่าที่ผมต้องการ เนื่องจากเป็นเป็นกฎของแต่ละนิกายที่ห้ามเผยแพร่ การปฎิบัติบางอย่างต่อสาธรณะชน  เข้าใจๆๆๆครับ  แต่ทุกท่านก้อสั่นประสาทหัวขี้เลื่อยของป๋มได้แยะเรยคร้าบ   ว่างๆจะมารบกวนถามทุกท่านอีกนะคร้าบ  ที่จะทำสุทธิเพราะ เท่าที่ถามเพื่อนที่นับถือฮินดู เค้าบอกว่า ก่อนอารตี ต้องทำการสุทธิซะก่อง เพื่อให้ตัวเราและอุปกรณ์ที่จะทำการอารตี สะอาดบริสุทธิ์ ไอ้กระผมเรยสงสัย ว่า การทำสุทธิต้องทำงัย งุงิงุงิ[/HIGHLIGHT]

พอจะเข้าใจคำว่าการทำสุทธิละครับ
   คือการทำร่างกายให้สะอาดก่อนสวดมนตร์ใช่มะครับ   คนฮินดูก่อนไหว้พระสวดมนตร์  มักจะอาบน้ำ แต่งตัวเรียบร้อย  ส่วนรายละเอียดปลีกย่อยอันนี้แล้วแต่สายไหนๆแยกกันไป   คนอินเดียแถวบ้านผมเค้ามาไหว้พระที่บ้านผม  ผมก็สงสัยว่าทำไมไม่เข้ามาไหว้ด้านใน  เค้าก็บอก  ตัวเค้ายังมอมแมม เนื้อตัวสกปรก  เค้าต้องอาบน้ำก่อน  น่าจะเป้นธรรมเนียมเดียวกันกับการทำ สุทธิ  หรือ ปริสุทธิ  ใช่มะครับ

[HIGHLIGHT=#92d050]นาทีนี้  เก็บเกี่ยวความรู้อย่างเดียว มะเหลียวมองใคร  อิอิ  คุนแม๋ข่อร้องงงงงงง[/HIGHLIGHT]